ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิมมี่เคยลองproton savvy หรือเปล่าครับน่าใช้ไหมเห็นราคาแล้วน่าสนใจพอๆกับecocarค่ายต่างๆเลย  (อ่าน 22372 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ไม่ต้องพี่จิมมี่ก็ได้ครับใครที่เคยได้ขับมาบอกกันหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นยังไงบ้างดูแล้วงานจะดีกว่าบริโอ้นิดหน่อยในราคาที่เขาขายแล้วรถค่ายนี้ความปลอดภัยน่าเชื่อถือแค่ไหนในนิตยสารชอบบอกว่าขับดีแล้วคุณภาพสินค้าไกล้เคียงญี่ปุ่นเกาหลีหรือยังครับไม่ต้องคำนึงถึงราคาขายต่อน่ะครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็น :)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ราคาอะไหล่กับคนซ่อม เป็นปัญหาใหญ่ครับ บางคนถึงกับบินไปซื้ออะไหล่ถึงมาเลเซีย เพราะถูกกว่าสั่งจาก พ..........ร

ออฟไลน์ Sappe!

• Hero Member
ราคาถูก แต่หาศูนย์ยากเหลอเกิ๊นๆ  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รุ่นนี้พี่สาวเคยเล่าให้ฟังไม่นานนี้เองว่ารุ่นน้องที่บริษัทซื้อใช้อยู่ แต่ขายแล้วเพราะขับๆอยู่ตกหลุมแล้วเครื่องยนต์ก็ร่วงหล่นลงมา -_-" เลยขายทิ้งเลย..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคยขับแล้วครับ

เครื่อง 1.2 ของ Renault ฝรั่งเศส สมรรถนะ ไม่ได้แย่นะ ก็โอเคนะ วิ่งได้

แต่ราคาอะไหล่ จะแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

แถมวัสดุนี่ ห่วยมาก พลาสติกนี่ผมรับไม่ได้เลยจริงๆเหอะ
มันคนละเรื่องกับรถเกาหลีในเวลานี้มากครับ ยังห่างชั้นอีกไกลโข

เคยมีคนทำกระทู้รีวิวในเว็บ น่าจะพันทิบมั้ง เมื่อนานมาแล้ว มีคนส่งมาให้ดู
ถึงขั้นว่า เก็บตังค์ ไปเที่ยวมาเลย์ ลงไปซื้ออะไหล่ Savvy นี่แหละ
ตัวที่ต้องใช้จาก Renault นี่แหละ ตังค์ยังเหลือ แถมเที่ยวได้อีกด้วย
ผิดกับเบิกห้างลิบลับ

คิดดีๆนะครับ

T-l2-O-Y ! !

• บุคคลทั่วไป
รุ่นนี้พี่สาวเคยเล่าให้ฟังไม่นานนี้เองว่ารุ่นน้องที่บริษัทซื้อใช้อยู่ แต่ขายแล้วเพราะขับๆอยู่ตกหลุมแล้วเครื่องยนต์ก็ร่วงหล่นลงมา -_-" เลยขายทิ้งเลย..

โว้ววว น่ากลัวไปไหม ?" :o ~~~

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
วัสดุนี่ค่อนข้างแย่มากๆนะครับ เสียงปิดประตูก็แปลกๆชอบกล
ผมเคยไปลองนั่งที่โชว์รูมน่ะครับ แต่ไม่เคยขับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เคยขับแล้วครับ

เครื่อง 1.2 ของ Renault ฝรั่งเศส สมรรถนะ ไม่ได้แย่นะ ก็โอเคนะ วิ่งได้

แต่ราคาอะไหล่ จะแพงมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

แถมวัสดุนี่ ห่วยมาก พลาสติกนี่ผมรับไม่ได้เลยจริงๆเหอะ
มันคนละเรื่องกับรถเกาหลีในเวลานี้มากครับ ยังห่างชั้นอีกไกลโข

เคยมีคนทำกระทู้รีวิวในเว็บ น่าจะพันทิบมั้ง เมื่อนานมาแล้ว มีคนส่งมาให้ดู
ถึงขั้นว่า เก็บตังค์ ไปเที่ยวมาเลย์ ลงไปซื้ออะไหล่ Savvy นี่แหละ
ตัวที่ต้องใช้จาก Renault นี่แหละ ตังค์ยังเหลือ แถมเที่ยวได้อีกด้วย
ผิดกับเบิกห้างลิบลับ

คิดดีๆนะครับ

เคยได้ยินว่าฝาสูบ 150,000- ถ้าเป็นจริงโหดร้ายไปไหมครับ  :'(

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เครื่องยนต์ 1.2 ลิตร อัตราเร่งขึ้นเนินดีกว่าที่คาด เพราะรู้สึกมีพลังมากกว่า Persona 1.6 ที่สลับมาใช้ CNG เสียอีกตอนที่ผมลอง

ช่วงล่าง หลับตานั่ง รู้ได้ว่าไม่ก๋องแก๋งแล้วกัน

เกียร์ AMT ทำงานแบบคาดเดาอารมณ์ได้ยาก ขับแล้วไม่ชอบเท่าไหร่

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jones

ผมเคยเหงรถรุ่นนี้เกิดอุบัตเหตุครั้งนึง ชนกับรถโคโรร่าสามห่วงหรือไงนี่แหละ ปรากฏว่าหน้ารถหายไปทั้งดุ้นเลยครับ ยับไปเกือบครึ่งคัน แต่อีกคันนึงยังดีๆอยู่เลย
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ผมว่าซื้อ brio ยังดีกว่านะครับ  ;D ;D  อะไหล่ยังถูกหน่อย 

proton นี่ มันแปลกๆยังไงไม่รู็ครับ  วัศดุไม่ได้ดีเลยครับๆ  ;D มันดูก็องแก๊งกว่า brio อีกนะ แต่ตตอนนี้ไม่รู็ปรับปรุงยังนะครับ  :) :)

ออฟไลน์ Mr.Joe

ขอตอบแบบไม่มีอคติ
โปรตอนไม่ห่วย คุ้มค่าราคาที่จ่าย สนใจรุ่่นไหนแค่อย่าติดกระแสซื้อได้ครับ
ลองนึกถึงมิตซูอีคาร์ การทรงตัวดี ขับขี่ควบคุมเหนือกว่าคู่แข่งหลายคัน โปรตอนวันนี้ก็ลูกหลานอีคาร์วันนั้นแหละครับ คุณภาพโอเค ไม่จุกจิก ช่วงล่างดีมาก เครื่องของทุกรุ่น (เว้น Savvy) ไม่จุกจิก อะไหล่ไม่แพง ไม่งอแง ส่วนสมรรถนะงั้นๆ การสิ้นเปลืองก็งั้นๆเหมือนกัน
คราวนี้กลับมา Savvy คำแนะนำจะกลับกันคือ "อย่าซื้อ" เพราะเป็นญาติผิดปกติ คือใช้เครื่องเรโนลท์ ปัญหาคือค่าซ่อมแพงมาจากเรโนลท์เด้งนึง และจากตัวแทนอีกเด้ง ส่วนสมรรถนะอื่นๆไม่แย่ไม่เด่น แต่ก็กลบความแพงของอะไหล่เฉพาะรุ่นนี้ไม่ได้
นับเป็นการแสดงความเห็นแก่ตัวของตัวแทนอีกครั้ง ทั้งที่รู้ว่าอะไหล่แพงและใช้ร่วมกับรุ่นอื่นไม่ได้ก็ยังดันทุรังเอามาขาย
แทนที่จะเน้น Persona, Neo, Gen II, Evora ไปเลย เพราะคุณภาพไม่เลว (เทียบกับราคา) โดยเฉพาะ Evora ถ้าเป็นตัวแทนเจ้าอื่นคงอาศัยการเพลี่ยงพลำ้ของ Freed ได้ดีกว่านี้ แล้วขายเยอะๆอะไหล่ถูกๆ ส่วนรุ่นอื่นๆการทรงตัวดี Neo ก็ได้อารมณ์ Civic 3 Dr. ตัวเก่าเหมือนกัน
ก็ไม่เข้าใจว่าจะขาย Savvy ทำไม??!!

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ขอตอบแบบไม่มีอคติ
โปรตอนไม่ห่วย คุ้มค่าราคาที่จ่าย สนใจรุ่่นไหนแค่อย่าติดกระแสซื้อได้ครับ
ลองนึกถึงมิตซูอีคาร์ การทรงตัวดี ขับขี่ควบคุมเหนือกว่าคู่แข่งหลายคัน โปรตอนวันนี้ก็ลูกหลานอีคาร์วันนั้นแหละครับ คุณภาพโอเค ไม่จุกจิก ช่วงล่างดีมาก เครื่องของทุกรุ่น (เว้น Savvy) ไม่จุกจิก อะไหล่ไม่แพง ไม่งอแง ส่วนสมรรถนะงั้นๆ การสิ้นเปลืองก็งั้นๆเหมือนกัน
คราวนี้กลับมา Savvy คำแนะนำจะกลับกันคือ "อย่าซื้อ" เพราะเป็นญาติผิดปกติ คือใช้เครื่องเรโนลท์ ปัญหาคือค่าซ่อมแพงมาจากเรโนลท์เด้งนึง และจากตัวแทนอีกเด้ง ส่วนสมรรถนะอื่นๆไม่แย่ไม่เด่น แต่ก็กลบความแพงของอะไหล่เฉพาะรุ่นนี้ไม่ได้
นับเป็นการแสดงความเห็นแก่ตัวของตัวแทนอีกครั้ง ทั้งที่รู้ว่าอะไหล่แพงและใช้ร่วมกับรุ่นอื่นไม่ได้ก็ยังดันทุรังเอามาขาย
แทนที่จะเน้น Persona, Neo, Gen II, Evora ไปเลย เพราะคุณภาพไม่เลว (เทียบกับราคา) โดยเฉพาะ Evora ถ้าเป็นตัวแทนเจ้าอื่นคงอาศัยการเพลี่ยงพลำ้ของ Freed ได้ดีกว่านี้ แล้วขายเยอะๆอะไหล่ถูกๆ ส่วนรุ่นอื่นๆการทรงตัวดี Neo ก็ได้อารมณ์ Civic 3 Dr. ตัวเก่าเหมือนกัน
ก็ไม่เข้าใจว่าจะขาย Savvy ทำไม??!!

มันถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ไงครับ
เอาไว้หลอกคนที่อยากได้รถแต่ไม่มีเงินจ่าย

อย่งที่ผมเคยว่าไว้ เป็นผู้ประกอบการ ที่ไม่เลวนะ แต่ระยำทีเดียว
อิอิอิ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ