ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อประกันภัยและปีภาษี ทำยังไงบ้าง มือใหม่ครับ  (อ่าน 1742 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ช่วยทีครับ ซื้อต้นเมษา ปีนี้ น่าจะหมดปีหน้า อยากต่อไว้เนิ่นๆ กลัว

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: ต่อประกันภัยและปีภาษี ทำยังไงบ้าง มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 16:21:35 »
ไม่ต้องกลัว ไม่มีอะไรเลย หลักๆ ถ้าซื้อผ่อน ติดต่อไฟแนนส์ (จริงๆ เขาจะติดต่อมาเองแหล่ะ) ครับ
ตอนนี้ บิ๊กซีเอ็กสตร้า (หลายสาขา) สามารถต่อภาษีเสาร์อาทิตย์ได้ด้วย (ประกัน พรบ. ก็มีขายตรงนั้น)
อย่ากลัวแบบไม่มีเหตุผลเลยครับ ทำล่วงหน้าสักเดือนก็พอ กลัวลืมจัดๆ ก็แปะมันที่กระจกรถเลย

ประกันภาคสมัครใจ (ชั้น 1 ฯลฯ) ก็ลองหา บ. โบรกเกอร์ประกัน (นายหน้า) ลองให้เสนอราคาดู พอใจที่ไหน จะต่อของเดิมไหม ฯลฯ ก็คิดเอา แล้วก็ซื้อสะ

ออฟไลน์ shipcake

Re: ต่อประกันภัยและปีภาษี ทำยังไงบ้าง มือใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 16:59:45 »
ขอบคุณครับ พอดีมีหลายคนบอกมาย่า โดนหลอกขายประกันภัย แบบมาต่อในราคาแพงกว่าปกติเยอะมาก เลยกลัวว่า ตอนใกล้หมดจะเกิดขีนกับผม

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 18:44:39 »
ใจเย็นๆครับอีกไม่กี่เดือนจะมีประกันเกือบทุกบริษัทโทรหาคุณเกือบทุกวันตอนนี้รำคาญมากไม่รู้จะทำอย่างไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 17:35:36 »
พอใกล้ๆจัดเต็มแน่นอนครับ ไม่ต้องห่วงมาให้เลือกเพียบ ถ้าไม่เคยเคลมก็ต่อเจ้าเดิมไป
ส่วน พรบ.แนะนำให้ทำพร้อมกับประกันเจ้านั้นๆเลยครับ ภาษีก็ต่อเดี่ยวๆไป

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 19:00:51 »
ประกัน แนะนำซื้อผ่านโบรกเกอร์
ส่วนภาษี ถ้าผ่อนบางบริษัท จะส่งใบมาให้เราชำระเข้าระบบเหมือนค่างวด แล้วบริษัท จะนำไปต่อภาษีแล้วส่งแผ่นป้ายกลับมาให้
หรือบางที่ ก็ให้เราใช้สำเนาทะเบียนไปชำระที่ขนส่ง หรือจุดบริการของกรมการขนส่งครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 21:45:51 »
เอาสำเนาใบจดรายการ และสำเนารายการต่อภาษี (ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกรึเปล่า)

ไปจ่ายที่ขนส่งได้เลย ก็จะมี พรบ. 690 บาท + กับภาษีประจำปีคิดตามซีซี
http://www.dlt.go.th/th/index.php?option=com_content&view=article&id=2931:1&catid=130:2011-09-08-00-46-54&Itemid=88

ส่วนประกันภัยผ่อนกับโบรกเกอร์ก็ได้ครับ