ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีปัญหาอย่างนี้ ผมทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 3086 ครั้ง)

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
ผมได้ซื้อรถยนต์ฮอนด้าซีวิคไฮบริดมาครับ เมื่อช่วงปลายธันวาคม 2556
จากวันนั้นถึงวันนี้ อีก1เดือนคือธันวาคมที่จะถึงนี้ รถจะครบ2ปีครับ

แต่เมื่อวันที่ 18 พฤศจิกายน 2558 ที่ผ่านมา
ผมกำลังจะขับรถไปเติมน้ำมันช่วงเย็นที่นิคมแห่งหนึ่งในระยอง อยู่ๆแอร์ก็ไม่เย็น ความร้อนขึ้นเตือนและมีกลิ่นเหม็นเหมือนกลิ่นไหม้
ผมเข้าไปจอดที่ปั้ม รอจนเครื่องเย็น แล้วเช็คในเบื้องต้นก็พบว่า สารหล่อเย็นในหม้อน้ำแห้ง ฝาปิดถังน้ำสำรองของหม้อน้ำไม่มีการปิดฝาใดๆ(สารหล่อเย็นในถังน้ำสำรองแห้ง)
สายพานหลวม (จนสามารถดึงออกมาได้ดังรูป) จนต้องเรียกรถสไลด์มาสไลด์รถผมไปที่ศูนย์ฮอนด้า แถวๆพัทยา
ศูนย์แจ้งว่าตัวล็อคสายพานอัตโนมัติติดขัด กำลังส่งเรื่องไปที่สำนักงานใหญ่
ในวันนี้ 23 พฤศจิกายน 2558 ผมก็ยังต้องรอว่าจะยังไงต่อ

คือผมสงสัยว่าผมไม่มีรถใช้ เสียเวลา และไม่เข้าใจว่ามีใครเคยเป็นแบบผมบ้างครับ
ผมสามารถทำอะไรได้บ้างครับ นอกจากรอ และรอ

จากรูปศูนย์ระบุว่า
1 เช็ครถมีความร้อนขึ้น
2 เช็คสายพานเครื่องหลุด
3 เลขไมล์รถ 37,586 Km
หมายเหตุ ผมเข้าเช็คระยะครบทุกครั้งไม่เคยขาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2015, 11:41:26 โดย KhunTum »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: รถมีปัญหาอย่างนี้ ผมทำอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 11:46:10 »
ปกติเคยจอดที่ภัทรเพลส ปลวกแดงหรือปล่าวครับ  เห็นมีอยู่คันนึง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: รถมีปัญหาอย่างนี้ ผมทำอะไรได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 11:59:02 »
ลองขอรถสำรองไปขับดูครับ จะได้มีรถใช้ไปพลางๆ ถ้าประกันไม่ขาดศูนย์ก็ต้องเคลมให้เราฟรีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 12:33:42 »
ดีที่อยู่ในระยะประกัน
One Day.

ออฟไลน์ KhunTum

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 13:11:32 »
ปกติเคยจอดที่ภัทรเพลส ปลวกแดงหรือปล่าวครับ  เห็นมีอยู่คันนึง
ปกติผมจอดที่ออฟฟิศในอมตะซิตี้ครับ กับหอพัก และขับกลับบ้านครับ ไม่ค่อยได้ไปไหน ครับ
ลองขอรถสำรองไปขับดูครับ จะได้มีรถใช้ไปพลางๆ ถ้าประกันไม่ขาดศูนย์ก็ต้องเคลมให้เราฟรีอยู่แล้ว
ผมลองสอบถามศูนย์แล้ว เรื่องรถสำรองเค้าบอกไม่มีครับ ผมจะไปธุระต่างจังหวัดก็ไปไม่ได้ เพราะไม่มีรถเนี่ยแหละครับ
ดีที่อยู่ในระยะประกัน
ทางศูนย์แจ้งว่าสาเหตุมาจากอะไหล่ น่าจะไม่มีค่าใช้จ่ายครับ แต่เสียความรู้สึกมากๆครับ เพราะกว่าจะตกลงซื้อคันนี้ก็ศึกษาข้อมูลมาพอสมควรเลย
แล้วก็มาเจอกรณีแบบนี้เนี่ยครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 13:41:37 »
ฝาปิดถังน้ำสำรองของหม้อน้ำไม่มีการปิดฝาใดๆ>>>>> ไม่มีฝาปิดหม้อพักน้ำใช่รึเปล่า ถ้าใช่แสดงว่าหายไปตอนเข้าศูนย์ หรือ ล้างรถล้างห้องเครื่องรึเปล่า ฝาปิดหม้อน้ำไม่มีพอรถมันร้อนน้ำก็หายหมดสิครับ
ระหว่างเดือนเคยมีการเปิดฝากระโปรงดูความเรียบร้อยของเครื่องยนตร์บ้างมั้ยครับ รถใหม่ใช่ว่าจะไม่มีโอกาสเสียเลย อย่างน้อย2อาทิตย์ครั้งก็ควรจะเปิดฝากระโปรงดูเครื่องยนตร์เบื้องต้นบ้าง เช่น เช็คน้ำมันเครื่อง เกียร์ น้ำในหม้อน้ำ หรือ หม้อพักน้ำ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 13:42:00 »
ปกติเวลาเอารถเข้าศูนย์แล้วพอเค้าทำเสร็จไม่ทราบว่าได้ตรวจความเรียบร้อยรึเปล่าครับ
รถใช้งานไม่นานเอง ไม่น่าจะมีปัญหาแบบนี้
ที่ถามแบบนี้เพราะผมเคยมีประสบการณ์ครั้งนึงครับ ตอนนั้นเอารถเข้าศูนย์เช็คระยะตามปกติ
แต่ผมมาเปิดดูเครื่องจะทำความสะอาดอีกราวสองวันถัดมา ปรากฎว่าเจอฝากล่องฟิวส์มันไม่ได้ปิดครอบกล่องอยู่ครับ
มันวางอยู่บนหัวโชคอัพ นี่ผมวิ่งทางไกลมาสองรอบแล้วนะนั่น ดีที่มันไม่หล่นเข้าไปทำความเสียหายในห้องเครื่อง
ตอนหลังนี่ถ้าเอารถเข้าศูนย์ผมจะตรวจก่อนรับครับ

กรณีของ จขกท เรื่องฝาปิดหม้อพักน้ำ ไม่แน่ใจนะว่าช่างเปิดฝาเพื่อเติมน้ำยา แล้วลืมปิดรึเปล่า
น้ำในหม้อน้ำถึงแห้งได้ ปกติมันไม่แห้งนอกจากรั่ว ส่วนสายพายนี่ไม่ทราบสาเหตุจริง ๆ ครับ
ไม่รู้ว่ามีการปรับตั้งสายพานตอนที่เข้าเช็คระยะรึเปล่า แล้วช่างขันแน่นรึยัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 18:30:46 »
เห็นแล้วเซ็งแทน ถ้าฮอนด้ารับผิดชอบ ใส่ใจในปัญหาก็ถือว่าดี
ขอให้หายไวๆครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 19:13:24 »
ขอให้เคลมได้ไม่ต้องจ่ายเพิ่มนะครับ
ไม่เคยเจออาการแบบนี้ ยังไงรายงานผลเข้ามาด้วยนะครับ
โดยเฉพาะสาเหตุ และการแก้ไข เพื่อเป็นกรณีศึกษาครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 21:27:10 »
ปกติสายพานไม่หลุด ไม่ขาดง่ายๆ ครับ

รถแค่ 3 หมื่นกว่ากิโลเอง

เข้าใจครับ เคยเป็นครับ

ทำใจ โกรธโทษตัวเองก็หัวเสียเปล่าๆ

ออฟไลน์ muying

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 19:12:28 »
มีรถคันเดียว ไม่วันใดก็วันนึงครับต้องเจอปัญหานี้

ผมตอนนี้เงินดาวน์รถไม่พอ จะเทิร์นคันเก่าด้วยยัง สองจิตสองใจเลยต้องอดเก็บเงินอีกนิด เพื่อให้มีรถใช้สองคัน

ป้องกันเหตุการณ์พวกนี้แหละ