ผู้เขียน หัวข้อ: กระทะล้อกว้าง 6.5 กับ 7 นิ้ว มีผลกับความนุ่มนวลมั้ยคับ  (อ่าน 2649 ครั้ง)

ออฟไลน์ bone4

• Jr. Member
  • **
กระทะล้อกว้าง 6.5 กับ 7 นิ้ว มีผลกับความนุ่มนวลมั้ยคับ
ยางขนาดเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน มีผลกับอะไรบ้างคับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
กว้าง6.5นิ้วจะนุ่มนวลกว่าครับ เพราะเวลาใส่ยางแล้วความสูงของยาง+ล้อจะสูงกว่าล้อกว้าง7นิ้วเล็กน้อย

ห่างกันครึ่งนิ้วอาจะไม่เห็นภาพ ลองนึกถึงรถแนวflush หรือ retro ที่ใช้ล้อหน้ากว้าง9-10นิ้วแล้วใส่ยาง195 ดู
ขอบยางโดนดึงเพื่อให้ใส่ได้เข้ากับล้อ ความหยืดหยุ่นหาย ขับรถไปแข็งขึ้นทันที แต่ถ้าเปลี่ยนจาก6.5มา7นิ้วนี่แทบไม่รู้สึกเลยครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่รู้สึกครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

รถผมเปลี่ยนจากกว้าง7นิ้วเป็น9นิ้วใช้ยางไซส์เดิม ยังไม่รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงใดๆในด้านความนุ่มนวลเลยครับ

ฉะนั้น6.5เป็น7ไม่ต่างแน่นอนครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13