ผู้เขียน หัวข้อ: มีอู่ที่รับซ่อมเกียร์ Ford ranger 2.2 AT ไหมครับ?  (อ่าน 23684 ครั้ง)

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
มีอู่ที่รับซ่อมเกียร์ Ford ranger 2.2 AT ไหมครับ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 15:32:31 »
รถของพี่ชายปี 2012 รุ่น 2.2at 4ประตูยกสูง
เลขไมล์ 160,000 km. เกียร์พัง

อาการคือเข้าเกียร์ D กดคันเร่งแล้วรถไม่วิ่ง และมีไฟรูปเกียร์โชว์  จึงลากเข้าศูนย์ ผ่านไป 1 อาทิตย์ศูนย์แจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก มีค่าใช้จ่าย 105,000 บาท
หรือถ้าจะซ่อมก็มีค่าใช้จ่าย 100,000 บาท

เลยคิดว่าจะใช้วิธีซ่อมอู่นอกเอาเพื่อเซฟค่าใช้จ่าย
ท่านใดพอจะแนะนำอู่ที่ซ่อมเกียร์อัคโนมัติเก่งๆบ้างครับ
รบกวนด้วยครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
Re: มีอู่ที่รับซ่อมเกียร์ Ford ranger 2.2 AT ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 16:19:34 »
แถวถนนบางนา-ตราด ประมาณ กม.10 รึเปล่าไม่แน่ใจ ขาเข้า กทม. ทางเข้าปากซอยเป็นศูนยฺ์ ISUZU ผมจำชื่ออู่ไม่ได้แต่เห็นเขารับซ่อม เกียร์ทุกยี่ห้อ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: มีอู่ที่รับซ่อมเกียร์ Ford ranger 2.2 AT ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 16:25:46 »
คลัทช์หมดหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 16:32:58 »
ผมหาข้อมูลให้แล้วครับ เผื่อใช้ได้ ราคาไม่ทราบนะครับ ลองติดต่อดู
ว่าแต่เจ้าเกียร์ตัวนี้อยู่ใน Everest รึเปล่าครับ
ลิ้งตามนี้เลยครับ
http://www.amautotransmissions.com/contact/

ออฟไลน์ BOYGOOD

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 16:37:16 »

อู่พรหมประสิทธิ์  ครับแนะนำ อู่ซ่อมเกียร์ อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 16:46:20 »
แหม่ ศูนย์ Ford นี่มันแย่ ขนาด แยกไม่ออกระหว่างเกียร์พัง กับครัชหมดเลยเหรอครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 17:04:42 »
แหม่ ศูนย์ Ford นี่มันแย่ ขนาด แยกไม่ออกระหว่างเกียร์พัง กับครัชหมดเลยเหรอครับ

ศูนย์ยี่ห้อตลาดอย่างฮอนด้าก็แยกปัญหาเกียร์พังไม่ออกครับ ซีวิคไดเมนชั่นที่มีปัญหาเกียร์อยู่ไม่ครบแสนกิโลก็ออกอาการเข้าเกียร์ไม่ได้หลายคันมาก พอเอาไปเข้าศูนย์ช่างบอกเกียร์พังต้องเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่หลักแสนเท่านั้นทั้งที่ความเป็นจริงมันเกิดจากการที่กรองเกียร์ไดเมนชั่นรุ่นแรกมันเล็กมากตันง่าย แค่เปลี่ยนกรองเกียร์ใหม่รถก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้วแต่ช่างศูนย์ไม่รู้.....กรองเกียร์รุ่นหลังๆมาใหญ่ขึ้นแต่ใส่กับเกียร์เดิมได้พอดีเด๊ะ ยี่ห้อรถไม่สามารถฟันธงได้ครับว่าช่างเก่งหรือไม่เก่งจะต้องเจอปัญหาหรือไม่

ลองโทรไปปรึกษาก้อง คลีนิคยนต์ 085-141-7167 ที่นี่มีประสบการณ์ซ่อมเกียร์คลัทช์คู่ของโฟกัสดีเซลมาแล้ว เกียร์อัตโนมัติทั่วไปน่าจะไม่เกินความสามารถ 

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,29358.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2015, 17:14:00 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 17:07:24 »
เพราะฟอร์ด ตั้งโปรแกรมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ช้าไป (มาสด้าด้วย)

ดูที่ GT-PRO ก่อนครับ บางทีเกียร์อาจยังไม่พัง  เห็นเค้าทำทั้ง BT50 ทั้ง Ranger
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 17:19:43 »
ซ่อม กับเปลี่ยน ต่างกัน 5,000 บาทเนี่ยนะ ทะแม่งๆครับ และเกียร์ลูกใหม่ มันไม่น่าถูกขนาดนั้นครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 17:30:18 »
อาการที่ว่ามา ถ้าเป็นเกียร์เมนวล ส่วนใหญ่เขาสันนิษฐานว่าคลัทช์หมดเทันทีเบื้องต้น
แล้วออโต้ก็มีคลัทซ์เหมือนกัน ผม สันนิษฐานว่าคลัทหมด เบื้องต้น ดูจุดเล็กๆไปหาใหญ่ ดีกว่าโดนช่างหลอกเอาจุดใหญ่ๆ
ผมผิดด้วยเหรอ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 18:41:57 »
ล่าสุดในคลับเรนเจอร์มีปัญหาซีลท้ายเครื่องมีน้ำมันซึมออกมาหลังจากใช้ไปซักพัก เป็นกันหลายคันแล้วครับ ใครใช้เรนเจอร์ หรือ EV หทั่นเช็คดูนะครับไม่รู้เป็นบางล๊อตหรือเปล่า มีปัญหาจากซัพพลายเออร์ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 19:20:57 »
ลอง GT Pro ดูครับ อู่นี้ทำเรนเจอร์เยอะ

นี่เป็นอีกหนึ่งรถที่ค่าการบำรุงรักษาแพงมากๆครับ
ถ้าไม่รักจริงไปรถตลาดเลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 19:30:37 »
ไปที่ GT-PRO พระรามสอง เลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:27:58 »
ราคาเกียร์กับราคาซ่อม ต่างกัน 5,000 บาท มันดูแปลกๆราคาเกียร์ใหม่ทั้งลูกน่าจะแพงกว่า
ราคานี้จะเป็นการซ่อมเกียร์มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:29:49 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 22:19:12 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
กะว่าจะแค่ซ่อมไห้ใช้ได้ แล้วก็จะขายเลย

ตอนนี้พี่ชายเฟลมากครับ เพราะก่อนหน้าก็เพิ่งจะเอารถไปเช็กระยะเปลี่ยนของเหลว รวมถึงน้ำมันเกียร์ และไห้ช่างเช็กเนื่องจากไฟรูปเกียร์มันโชว์

หลังจากเช็กระยะเสร็จ พี่ชายก็ถามย้ำว่าอาการที่ไฟรูปเกียร์มันโชว์ จะเป็นปัญหาไหม ช่างก็บอกว่าเคลียร์แล้ว ขับได้ไม่มีปัญหาแน่นอน

พอพี่ชายขับออกมาจากศูนย์ 4-5 กิโล จอดติดไฟแดง เข้าเกียร์ n พักเกียร์  พอไฟเขียวจะเข้า d รถก็ไม่วิ่ง เกียร์พังซะแล้ว

เดี๋ยวพี่ชายจะส่งรูป ค่าใช้จ่ายมาไห้ แล้วเดี๋ยวผมจะมาแจ้งอีกครั้งนะครับว่ามีรายการอะไรบ้าง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 22:35:15 »
กะว่าจะแค่ซ่อมไห้ใช้ได้ แล้วก็จะขายเลย
ขอเป็นกำลังใจให้ครับปัญหาใหญ่ๆแบบนี้ไม่มีใครอยากพบเจอ  ทำไมเรนเจอร์กับปัญหาเรื่องเกียร์ช่วงหลังๆเจอบ่อยจัง

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:33:44 »
พอจะทราบสาเหตุที่พังไหมครับผม ขับแบบหนัก หรือโหดไหมครับผม ทำไม เกียร์ไปค่อนข้างเร็วครับ
ผมรอข้อมูลอยู่ว่า ญาติที่ใกล้ชิดอย่าง Everest ใช้เกียร์ตัวเดียวกันหรือเปล่า ถ้าใช่ผมคิดหนักเลยครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:41:55 »
ราคาเกียร์กับราคาซ่อม ต่างกัน 5,000 บาท มันดูแปลกๆราคาเกียร์ใหม่ทั้งลูกน่าจะแพงกว่า
ราคานี้จะเป็นการซ่อมเกียร์มากกว่าครับ
คิดเหมือนกันเลย ถ้าราคาตามนี้จริงนะ (และตัดสินใจว่าจะทำ) ใครเลือกซ่อมก็บ้าแล้วอ่ะ เพราะต่างกันแค่ 5 พัน

ปล. ไม่อยากตามกระแสหรือซ้ำเติมฟอร์ดนะ แต่เรื่องเกียรฟอร์ดนี่ มาเป็นระยะจริงๆนะ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 11:13:46 »
พอจะทราบสาเหตุที่พังไหมครับผม ขับแบบหนัก หรือโหดไหมครับผม ทำไม เกียร์ไปค่อนข้างเร็วครับ
ผมรอข้อมูลอยู่ว่า ญาติที่ใกล้ชิดอย่าง Everest ใช้เกียร์ตัวเดียวกันหรือเปล่า ถ้าใช่ผมคิดหนักเลยครับ

EV 2.2 น่าจะใช้เกียร์เดียวกับเรนเจอร์ 3.2 ไม่แน่ใจครับ ตอนนี้ในฟอร์ดเรนเจอร์เจอปัญหาน้ำมันซึมระหว่างเครื่องกับชุดเกียร์หลายคันอยู่ครับ http://www.newrangerclub.com/thread-53005-1-1.html

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:10:24 »
160,000 โล ถ้าใช้งานปกติแล้วพังนี่ผมหันไปมองยี่ห้ออื่นเลยนะ
ถึงจะสวยสุด เท่ห์สุดในสายตาผมก็เถอะ ยอมขับรถที่มันขี้เหร่แต่ทน
หน่อยดีกว่าไหมเนี่ย ญาติพี่น้องก็เล็งๆ EV ไว้ซะด้วย เฮ่อ!  :(
Eventually i've made my home country,Thailand.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 14:56:10 »
สภาพการใช้งาน ขับถนนต่างจังหวัดลาดยาง 90%  ดินลูกรัง 10%
พฤติกรรมการขับ ขับปกติ ความเร็วเฉลี่ย 120 นอกเมือง  คิกดาวน์เวลาเร่งแซงแต่ไม่ถึงกับลากเตะเรดไลน์
ใช้โหมดออโต้เป็นหลัก โหมดชิฟเกียร์เองนานๆจะใช้

การดูแลรถ เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ เข้าศูนย์บริการตลอด
โดยเฉพาะน้ำมันเกียร์ เปลี่ยนครั้งแรกที่ 70,000 โล ครั้งที่สอง 160,000(ก่อนเกียร์พัง)

ส่วนสาเหตุที่พัง ตอนนี้ผมกำลังรอรายละเอียดจากพี่ชายอยู่ว่ามันเกิดจากอะไร
ถ้าได้สาเหตุมา ผมจะมาลงข้อมูลเพิ่มไห้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 19:45:22 »
ไปไวกว่า CVT หลายๆคันซะอีก
ขอให้ซ่อมจบครับ

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 10:14:37 »
เรนเจอร์รุ่นใหม่จะยังมีปัญหาเกียร์อยู่มั้ยครับ ชักลังเลแล้วสิระหว่างนิวเรนเจอร์กับรีโว้เอาไงดีนะรักพี่เสียดายน้องจัง :'( :'(
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 15:29:56 »
อาการที่ว่ามา ถ้าเป็นเกียร์เมนวล ส่วนใหญ่เขาสันนิษฐานว่าคลัทช์หมดเทันทีเบื้องต้น
แล้วออโต้ก็มีคลัทซ์เหมือนกัน ผม สันนิษฐานว่าคลัทหมด เบื้องต้น ดูจุดเล็กๆไปหาใหญ่ ดีกว่าโดนช่างหลอกเอาจุดใหญ่ๆ
ผมผิดด้วยเหรอ

ใจเย็นๆครับท่าน เค้าคงหมายถึงอาการเบื้องต้นศูนย์ฟอร์ดคงต้องดูออก ไม่น่าดูอาการผิดขนาดนี้

แต่ผมเห็นด้วยกับท่านนะ ช่างศูนย์บางที่ก็ไว้ใจไม่ได้ ผมก็เคยเจอปัญหาศูนย์เดาอาการผิดมาแล้ว