ผู้เขียน หัวข้อ: จุดเด่นกลบจุดด้วย - จุดด้อยบดบังจุดเด่น  (อ่าน 5415 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
จุดเด่นกลบจุดด้วย - จุดด้อยบดบังจุดเด่น

มีรถรุ่นไหนครับที่
1. มันไม่ได้ดีเด่อะไร แต่มีสิ่งนึงที่ โดนใจท่านมากๆ จนมองว่ารถคันนั้นควรค่ากับการเป็นเจ้าของ หรือเก็บไปวนในความคิด
    สำหรับผมมีหลายรุ่นเลยครับ เช่น HRV หลังคา pano คือสุดๆครับ เห็น HRV มองหาหลังคาก่อนเลย หรือ FTN ครับ ไฟท้ายสวยๆ กลบจุดด้อยของรถมิดครับ

2. รถที่ดีมากๆคันนึง แต่มีสิ่งนึงทีท่านรับไม่ได้จน มองทีไรก็เบะปากใส่รุ่นนั้นไปเลย
     สำหรับผม NPjS ครับ สวยหมด ขัดใจไฟท้าย เลยพาลมองแล้วยี้ทั้งคันเลยครับ กับ New Altis ครับ สวยหมดยกเว้นคอนโซน

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: จุดเด่นกลบจุดด้วย - จุดด้อยบดบังจุดเด่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 19:48:04 »
คหสต ถ้าจุดด้อยบังจุดเด่น ผมว่า Revo คือหนึ่งในนั้นครับ
เด่นเรื่องระบบขับสี่ ความเสถียรของเครื่องยนต์และเกียร์ที่มีความน่าเชื่อถือค่อนข้างสูง ไม่ต้องมานั่งระแวงว่าเกียร์จะพังตอนไหน ไม่ต้องมากลัวว่าจะซ่อมเกียร์ที่ไหน ยังไงดี เรื่องพวงมาลัยก็ถือว่าดี เรื่องเบรกเว็ปนี้ทดลองก็บอกเป็นผู้นำของคลาส การเก็บเสียงในห้องโดยสารเยี่ยมมาก
แต่จุดด้อยของมันก็รูปร่างหน้าตาที่เชยๆ รุ่นกลางๆก็กั๊กพวกออฟชั่นฟรุ้งฟริ้งเกินไป แม้ว่าอุปกรณ์พื้นฐานจริงๆแล้วจะให้มาครบ หรือบางอย่างก็มากกว่าชาวบ้านก็ตาม (เรื่องช่วงล่างก็แล้วแต่การใช้งานของใครของมันละกันครับ)

ออฟไลน์ ps000000

Re: จุดเด่นกลบจุดด้วย - จุดด้อยบดบังจุดเด่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:06:52 »
มีหลายรุ่นครับ ค่ายรถต้องเดาใจคนไทยให้ดี ไม่ง่ายเลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:09:14 »
1. มันไม่ได้ดีเด่อะไร แต่มีสิ่งนึงที่ โดนใจท่านมากๆ จนมองว่ารถคันนั้นควรค่ากับการเป็นเจ้าของ หรือเก็บไปวนในความคิด
สำหรับผมยังไม่มีคันไหนเข้าข่ายข้อนี้ครับ  :-\

2. รถที่ดีมากๆคันนึง แต่มีสิ่งนึงทีท่านรับไม่ได้จน มองทีไรก็เบะปากใส่รุ่นนั้นไปเลย
     สำหรับผม NPjS ครับ สวยหมด ขัดใจไฟท้าย เลยพาลมองแล้วยี้ทั้งคันเลยครับ กับ New Altis ครับ สวยหมดยกเว้นคอนโซน
Camry ตัว MY2015 ครับ หน้าตาไม่ถูกใจเท่าไร แต่พอได้ขับปุบ คันนี้ก็ออกจากข้อนี้ทันทีและกลายเป็นตัวเลือกคันต่อไปเรียบร้อย สรุป ตอนนี้ก็ไม่มีคันไหนเข้าข่ายข้อนี้อีกครับ  :P

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:30:50 »
จุดเด่นกลบจุดด้อย

ส่วนตัวเป็นคนที่ตัดสินรถจากความสวยจบทั้งภายนอกและภายในครับ เฉพาะงั้นจุดเด่นกลบจุดด้อยของผมก็คือรถที่สวยมากๆแต่การขับขี่จะเป็นยังไงผมไม่สน
ตัวอย่างที่ชัดเจนที่สุดคือ HRV EL ตอนผมตัดสินใจว่าจะจองคือก่อนวันเปิดตัวราว 2 สัปดาห์ ล็อครุ่นและสีหลังจากเปิดตัว 2 ชั่วโมง

จุดด้อยบดบังจุดเด่น

เหมือนด้านบนครับ คือตัดสินจากความสวย ถ้ารถคันนั้นผมมองว่ามันไม่สวย ผมก็จะอคติไปเลยว่ามันไม่น่าสนใจทั้งๆที่ผมยังไม่เคยขับ
ตัวอย่างที่ชัดเจนสุดๆคือ New Prius ตอนนี่คือผมมองมันเป็นรถที่ผมเกลียดที่สุดไปแล้ว ทั้งๆที่ยังไม่ได้ลองขับหรือเจอคันจริงเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 20:46:54 »
จริงๆมันก็มีขึ้นในรถหลายๆรุ่น แต่ด้วยความที่ต้องมีพาหนะ ที่ใช้เดินทาง
มันต้องเลือกที่รู้สึกดีสุดของแต่ละท่าน ไม่มีสินค้าไหนperfectสุดๆ
อย่าง i phone 6 ว่าดี แต่ปีหน้า i phone 7 เปิดตัว กย 2016 ก็จะดีกว่า คือเพิ่มจุดเด่น ลบจุดด้อยลง

One Day.

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 21:15:40 »
Fiesta ecoboost นี่​ใช่เลยครับ จุดเด่นคือเครื่องยนต์ รวมทั้งช่วง​ล่าง และ​ออพชั่น​บางอย่าง แต่​จุดด้อยคือเกียร์ ที่ยัง​มีประสิทธิภาพสู้เจ้า​อื่นๆ ไม่ได้ ถ้า 1.0 Ecoboost จับคู่เกียร์ C​V​T อัตรา​เร่ง 0-100 มี​ต่ำกว่า 10 วินาทีให้​เห็นแน่ๆ

MG3 โดยเฉพาะตัว Xross จุดเด่นอยู่​ที่รูปลักษณ์ภายนอก ที่​ถูก​ยก​สูง​และ​เสริมความ​บึกบึนให้​กลายเป็น Mini SUV รวมไปถึงออพชั่นเกิน​ราคา มี sunroof ที่นั่งก็​นั่ง​สบาย แต่​จุดด้อยคือ เกียร์ที่​ใช้งาน​ยุ่งยาก ศูนย์บริการมี​น้อย

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 22:33:03 »
เอาที่ตรงข้ามครับ

มันคือความจริงที่เจ็บปวด

ตรงข้ามกับข้อ 1. รถที่มองว่าดีคือ HRV มองดูสวย ดีครบ แต่พอไปลองขับกลับไม่ดีดังหวัง
ตรงข้ามกับข้อ 2. รถที่มองว่าไม่ดี แต่ไปลองขับกับมองว่าดีคือครูซและโฟกัส

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 23:09:31 »
Subaru XV มั้งครับ ที่เก็บของท้ายเล็ก คอนโซลภายในเชยๆ  ออพชั่นที่ทำให้รถดูล้ำๆหน่อยก็มีน้อย ศูนย์บริการก็น้อย.....

แต่ชอบที่ระบบขับสี่ที่ขับบนถนนทั่วไปก็นิ่ง  วิ่งทางลูกรังลุยทางโคลนก็พอไปได้ แบบที่ไม่ต้องวุ่นวายมานั่งปรับอะไรอีก
แถมมากับเครื่องสูบนอนไม่เหมือนชาวบ้าน อย่างน้อยก็เอาไว้โชว์ความ Indy ได้ (Indy กันยันซ่อมต้องมองหาอู่นอกเอาไว้ด้วย)

ปล.ผมติ่ง XV

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 23:15:47 »
รถที่มีจุดเด่นจนลบจุดด้อยคือ HRV ครับ
การออกแบบทำให้คนยินดีซื้อ ถึงแม้จะแพง
ภายในเกือบปรานีต เบาะนั่งไม่สบาย
การขับขี่งั้นๆมาก

รถที่มีจุดด้อยกลบจุดเด่นคือ เทียน่าครับ
รุ่น 2.5 ผมว่าขับดี นั่งสบายเหลือเชื่อแต่โดนกลบ
เพราะหน้าตาที่ดูขัดใจ แม้กระทั่งผมเองยังเมิน
เดินผ่านหลายเดือน ไม่คิดจะขับทั้งๆที่จอดในบ้าน

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 00:24:48 »
จุดดีกลบจุดด้อยGTI mk6 ที่แสนจะกินน้ำมันแต่ไม่ยักกะมีใครบ่น หน้าตาก็เชย ลายล้อแม็กยิ่งรับไม่ได้ ราคาก็แพงเท่าพรีเมรี่ยม   แต่มีจุดขายที่ใครๆก็ไม่อยากปฎิเสท

รถที่จุดด้อยกลบจุดดีเลือกMitsubishi Triton ทั้งแรงมหาศาลมาพร้อมกับประหยัดกว่าคู่แข่งแบบเหลือๆ สดใหม่ ช่วงล่างนุ่ม หนึบ ราคาไม่แพง

แต่ไฟหน้ากับกระจังทรงจีน ทำให้รถดีๆคันนี้มันซื้อไม่ลงจริงๆให้ดิ้นตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 00:27:49 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 08:43:53 »
1. Camry 2.0G 2015 จากเดิมไม่เคยมองตัวนี้ว่าสวยเลย ไม่เคยคิดอยู่ในหัวว่าอยากจะได้ ภายในก็ Design แก่ๆโบราณ จนกระทั่งมันเปลี่ยนเครื่องและเกียร์ใหม่ แต่งหน้าทาปากนิดหน่อย ยัดระบบความปลอดภัยมาเพียบ ด้วยความเป็นเจ้าตลาดกลายเป็นอันดับต้นๆที่คิดจะถอยคันต่อไปครับ

2. SYLPHY Turbo หน้าตามันผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่อยู่แล้ว แต่พอเปลี่ยนลงเครื่องแรงพร้อมซันรูฟและราคาที่เรียกว่าถูกมากกลายเป็นน่าใช้ขึ้นมาทันที ถ้ามีเงินเหลือใช้ผมอยากจะซื้อเก็บมันไว้ซักคันครับ

3. กระบะ ISUZU 1.9 ลิตร เดิมผมยี้กับยี่ห้อนี้มาตลอดด้วย Design ภายในที่ล้าหลังเจ้าอื่นเค้ามาตลอดแถมขายแพงอีกตังหาก มาคราวนี้ลงเครื่อง 1.9 กลายเป็นว่าถ้าผมจะออกกระบมาใช้ขนของอย่างเดียวไม่เน้นสวยผมจะมองตัวนี้เป็นอันดับต้นๆครับ
1. Ford Focus รถรุ่นนี้ดีทุกอย่างแต่ผมไม่กล้าซื้อเพราะกลัวศูนย์บริการอย่างเดียว หัวหน้าผมเคยใช้รุ่นเก่าแกบอกว่ารถดีมากแต่ให้ออกอีกแกไม่เอาแล้วถึงขั้นเข็ดครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:06:27 »
เอารถที่ผมเลือกซื้อแล้วกันนะ
เด่นกลบด้อย
PJS - เด่น ราคา, option, รูปโฉม ผมว่าสวยทั้งคัน แม้บางคนจะไม่ชอบไฟท้าย ผมคิดว่าทำไมต้องเหมือนใคร
(ผมคิดว่าหัวหน้าที่คิดในการออกแบบ เลือกถูกแล้ว ที่เลือกไฟท้ายแบบนี้ ไม่เลือกวางแนวนอนแบบเดิมๆ)
PJS - ด้อย มือจับภายในคู่หน้า, ไม่มีช่องใส่เหรียญ

ด้อยกลบเด่น
FTN - เด่น ยี่ห้อ, ศูนย์บริการ, รูปโฉม
FTN - ด้อย เบรคหลัง, เบาะข้างคนขับ, ราคา
"Make It Count"

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 09:49:36 »
จุดเด่นกลบจุดด้วย
Revo หน้าตางั้นๆมากๆ พอมองกลับไปที่ เครื่องกับเกียร์ ศูนย์บริการ ใช้กระบะมันต้องทนๆถึกๆ มั่นใจอย่างงี้เหละ กลบหมดเลยยอมใช้รถหน้าตาแบบนี้นะ
Camry ตัว 2015 ตัวเก่ามันเชยๆ แก่ๆ ไม่ชอบเลยพอเจอ 2015 กับ option แล้วลองขับเข้าไปนี่ถึงกับบอกตัวเองว่าจะซื้อรถอีกทีต้องเอามันมาเป็น 1 ในตัวเลือกนะ
Ranger WT ฟังชื่อ brand ก็คงยี้กันเลยละครับ แต่ feedback ดีเกินคาดซะงั้น ถึงตัวเก่าจะมีปัญหาเรื่อง intercooler อยู่บ้างตัวใหม่ก็แก้ปัญหาแล้ว หน้าตาหล่อมากๆ การขับขี่ option ทำให้ อยากจะลองวัดใจกับชื่อเสีย  Brand ซะเลย

จุดด้อยบดบังจุดเด่น
นิสสันเทียน่า ครับ ชอบหมดยกเว้ยภายนอก จบเลย มันแก่ได้โล่จริงๆ
mazda 2 รถดี ช่วงล่างเยี่ยม ประหยัดหลายๆ แต่ จะห้องโดยสารแคบไปไหน
HRV รูปทรง option เท่ดีจริงๆ พอลองขับ...... เลิกคิด....
altis ตัวใหม่ครับ สวยมากๆ แต่เจอ คอนโซลเข้าไป อะไรจะออกแบบได้แย่ขนาดนี้

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:23:14 »
จุดเด่นกลบจุดด้อย

-BMW f10 เด่นสุดๆในด้านการขับขี่  จนกลบจุดด้อยเรื่องความน่าจุกจิกของระบบไฟ  พื้นที่ในห้องโดยสารโดยเฉพาะเบาะหลังที่ legroom แคบกว่า C Class ทั้งที่รถระดับนี้ พื้นที่ด้านหลัง  ห่วยแตกยังไงก็ควรทำได้ดีกว่านี้ 

-Ford Fiesta เด่นสุดๆในด้านการขับขี่  ออปชัน  จนกลบจุดด้อยและเป็นรถขายดี  แต่แฝงไว้ด้วยปัญหาเกียรแก้ไม่ตก  กับการควบคุมคุณภาพ QC Ford อันเลื่องชื่อ (ในด้านลบ)  พาลทำให้ไม่มั่นใจ  ขนาด Volvo S60 Drive พวกบรรดารุ่นที่แชร์ของกับ Ford นี่ก็เจอปัญหาเหมือนกัน

จุดด้อยกลบจุดเด่น

-Lexus LFA เพราะการมาของ  Nissan GTR ทำให้คนในโลกนี้  รู้จักแต่ 0-100, Power , LAP time   จนทำให้ลืมไปว่า LFA นั้น  ไม่ได้ตั้งใจทำจุดขายมาเพื่อเน้น Power แต่เน้น Feeling ในการขับขี่เหนือสิ่งอื่น   ทุกคนที่ได้ขับมัน พูดเหมือนกันหมด  คือความเป็นที่สุดในด้านการ Handling , Chassis Balance , Brake  โดยเฉพาะโครงตัวถังคาร์บอน  ทำให้มัน Stiff กว่าและเบาสุดขีด   รวมถึงเสียงเครื่องและการตอบสนองแบบเครื่อง NA รอบจัด    มันดีขนาดที่ว่า  ใน Topgear  , Clarkson ยกให้เป็น the best car in the world และ รวมถึงเป็นรถคันโปรดของ The Stig ด้วย 

(“The Stig says this [the Ferrari F12] is the only car in the world that can hold a candle to the Lexus LFA”)

-Lexus ES300h เพราะคำว่า  พื้นฐาน Camry  เครื่องยนต์ Camry ทำให้ทุกคนคิด ทำไมจะต้องจ่ายแพงกว่า  ทำให้กลบข้อดีเรื่องความดีงามของตัวรถไป   จากที่เคยนั่งครั้งนึง ..... มันเป็นรถที่ให้ความสุนทรีย์ในการเดินทางสูงมาก (มากกว่า BMW)  ถ้าไม่ใช่คนขับรถแนวมุดโค้งโหดจริงๆ (ซึ่งมันก็พอทำได้)  ผมก็ไม่รู้จะติอะไรมากนัก เป็นรถที่ให้ความรู้สึกผ่อนคลาย  จะว่าเป็นนิยามของคำว่า รถยนต์ = ยานพาหนะ ที่พาเราไปไหนมาไหนด้วยความรู้สึกสบาย แต่อาจจะไม่ได้สนุกอะไรกับมันมาก    ให้ผมเป็นคนนั่ง ผมจิ้มไม่ต้องคิดเลย  ไม่เอา W212 ไม่สน F10 ผมเลือก ES300h แน่นอนครับ    และมันดีกว่า Camry ชัดเจนมาก (อย่าเทียบเลยดีกว่า)

Porsche Macan ก็พื้นฐาน Audi Q5  แถมรุ่น 2.0 มันยังเครื่อง VW Golf GTI  แล้วมันวิ่งเหมือน Audi Q7, Golf GTI หรือเปล่า ?
Bentley Continental GT ก็พื้นตัวถังเดียวกับ VW  Phaeton แล้วมันวิ่งเหมือนกันหรือเปล่า ?
หรือ Lotus EVORA ที่ใช้เครื่องของ Toyota Camry 3.5 นี่มันวิ่งเหมือน Camry  หรือเปล่า ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2015, 12:28:27 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 16:46:02 »
เด่น>ด้อย
- everest ด้วยความสวยและoptionคุ้มราคา ทำให้ลืมเรื่อง0และความจุกจิกห่วยๆของฟอร์ดจนใบจองข้ามปี

ด้อย>เด่น
- fiesta ecoboost ด้วยความขึ้นชื่อของเกียร์เทพ แม้จะดั้มราคามาให้คนซื้อล้อตแรกเจ็บปวด ก็ยังไม่ค่อยเห็นวิ่งซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2015, 16:59:13 »
อยู่ที่มุมมอง แต่ละคนมากกว่าครับ

ใน กระทู้ บางคนบอก

เด่นกลบด้อย
็HR-V มี พาราโนมิครูฟ ดูดสายตา
บางคนก็บอก
ด้อยกลบเด่น
ขับไม่ดีอยากที่คิด

บางคนก็บอก

เด่นกลบด้อย
PJS ขับดี ออฟชั่นครบ ราคามีเหตุผล
แต่บางคนก็บอก
ด้อยกลบเด่น
ไฟท้ายรับไม่ได้ หรือชิ้นส่วนสัมผัสภายในแลดูราคาถูก

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 09:36:30 »
สำหรับผมขอเอารถที่ตัวเองใช้มาตอบข้อแรก จุดเด่นลบจุดด้อย
suzuki new grand vitara  จุดเด่นของผมคือรูปลักษณ์ทั้งภายนอก ภายใน
การทรงตัวดีมาก  มาลบจุดด้อยที่ช่วงล่างค่อนข้างจะแข็งไปหน่อยครับ
อักคัน freed จุดเด่นที่ผมชอบคือห้องโดยสาร มันโปร่งและให้ความสะดวกสบาย คอนโซลออกแนวเฟอร์นิเจอร์
ลบจุดด้อยที่เครื่องมันเล็กไปหน่อย แต่ก็ชินแระครับ กับช่วงล่างที่ออกจะย้วยไปครับ

ส่วนจุดด้อยที่บังจุดเด่น
สำหรับผมก็มี prius นะ รูปลักษณ์มันไม่ค่อยถูกใจผมครับ พยายามจะชอบแล้ว พอไปนั่งในห้องโดยสารนี่ชอบเหมือนกันนะ
แต่มันก็ยังไม่ชนะใจผมอยู่ดี
แล้วก็มีอีกหลายยี่ห้อครับ ที่รูปลักษณ์ภายนอกผมชอบ แต่วัสดุภายใน รูปแบบคอนโซลที่ไม่ถูกใจครับ คือผมชอบแนวเรียบ ๆ
วัสดุดี ๆ หน่อยครับ
มีอีกเรื่องคือ รถที่ตอนออกมาใหม่ ๆ ผมไม่ชอบเอาเลย แต่ดูไปดูมากลับชอบเหมือนกันก็มี brio ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 10:20:35 »
MX 5 ครับ

เก่าก็เก่า หน้าตาก็ติ๋ม เครื่องก็ไม่แรง เด๋วนี้แซงกระบะยังยาก
เล็กคับแคบ เมียบ่นนั่งก็เตี้ย กลัวน้ำสุดๆ
หน้าร้อนนี่เหงื่อแตก กลัวรถติดมากๆความร้อนขึ้นได้ แถมเสียงดังเข้ารถรอบด้าน

แต่แค่ขับแล้วยิ้ม เลยยังคงอยู่ในโรงรถต่อไป
เพื่อนผมขายไปตอนอยู่กะเมียเก่า สุดท้ายเลิกกะเมียเก่า แล้วไปหาเมียใหม่ไปซื้อกลับมาขับอีกรอบ
ตอนมีมันก็บ่น พอตอนขายไปมันบอกโคตรคิดถึง

ออฟไลน์ moroccoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 11:44:28 »
Revo
สมรรถนะดี เครื่องยนต์ เกียร์ ไปจนถึงศูนย์บริการ อะไหล่ ฯลฯ เหมาะกับการใช้งานหนักสุดๆ แต่หน้าตาไม่โดดเด่น
Ranger
หล่อเท่ห์ ลุย สมรรถนะดี option เยอะ แต่ติดเรื่องศูนย์บริการ อะไหล่
จะเด่นกลบด้อย หรือด้อยกลบเด่นมากกว่า อันนี้แล้วแต่มุมมอง กับการใช้งานแต่ละคน

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 17:43:41 »
ซีวิคครับ ภายในไม่สวย ภายนอกดูธรรมดา มีอายุ แต่ว่าเครื่องยนต์ดีครับ ประหยัดน้ำมัน
รีโว่ หน้าตาดูเฉยๆ ต้องดูนานๆ ถึงจะสวย ได้เรื่องช่วงล่างที่ปรับปรุงมาดีกว่าเดิมมากครับ เครื่องยนต์ที่มีแรงบิดมากขึ้น ประหยัดน้ำมันมากกว่าเดิม ภายในที่ดูสวยขึ้น
XV ศูนย์ไม่ค่อยมี ซ่อมยาก แต่ได้เรื่องช่วงล่าง และเครื่องยนต์มาแทนครับ ช่วงล่างนี้ดีมาก หน้าตาภายในโบราณๆ แต่ใช้งานง่าย
มีอีกหลายตัวครับ ผมเชื่อว่ารถทุกค่ายมีข้อดีข้อเสียทุกคันครับ