ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณแพนเรื่องผ้าเบรค Sitech  (อ่าน 7818 ครั้ง)

ออฟไลน์ VIGO356

• Newbie
  • *
ถามคุณแพนเรื่องผ้าเบรค Sitech
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:57:03 »
เป็นอย่างไรบ้างครับ หลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคไปเมื่อปลายปีที่แล้ว (52)   แล้วได้ขึ้นไปเที่ยวดอยอ่างขางมาหรือเปล่าละ   ส่วนผมหลังจากเปลี่ยนไปใช้เบรคของ Sitech ทั้งหน้าและหลังแล้ว    ช่วงต้นเดือนธันวาคมก็ไปเที่ยวน่านมา   พอช่วงปีใหม่ก็ลงไปใต้มาอีกรอบ     จากการขับถ้าเบรคเมื่อความเร็ว 100 ขึ้นไปจะมีความรู้สึกว่าเบรคจะเต้นสู้เท้ามากและเสียงจะดังเหมือนเวลารถสิบล้อเชนเกียร์ลงต่ำ        (แม้ไม่ได้กดแป้นเบรคอย่างแรงจนมิด แต่จะใช้วิธีค่อยๆเหยียบลงไปก็ตาม)     แต่การเบรคโดยทั่วไปก็ดีขึ้น   ผมไม่แน่ใจว่านี่คือระบบการทำงานของ ABS ที่ปกติหรือไม่  (FD 1.8 S (AT) AS)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถามคุณแพนเรื่องผ้าเบรค Sitech
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 13:11:03 »
เอาแบบตามตรงนะครับ

ผมไม่ค่อยประทับใจกับ SiTech ชุดที่ใส่อยู่นี้เท่าไหร่ เพราะผมคิดว่าผ้าเบรคติดรถ Tiida เดิมๆอาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ
ในช่วงแรกๆใช้ก็รู้สึกดีเพราะแป้นเหยียบนุ่มเท้าขึ้น ขับในเมืองรู้สึกว่ามันใช้เท้าคอนโทรลแป้นได้สบายขึ้น แต่หลังจากที่ไปดอยอินทนนท์มา ปรากฏว่าเบรคไหม้ครับ เพิ่งจะขับลงอินทนน์มาจากสถานีตรวจอากาศ เจอช่วงเนินชัน เผลอซัดเร็วไปแป๊บเดียว กลิ่นมา ควันมา ต้องจอดร้องเพลงกัน 4-5 เพลงกว่าจะขับต่อได้ พูดง่ายๆว่าเวลาเจอเหยียบเบรคแช่เข้าหน่อย ก็ไหม้แล้ว ขับแบบโหดไม่ได้เลย

แปลว่าเคยขับเบรครถบ้านยังไงก็ต้องขับผ้าเบรคนี้อย่างนั้น คิดว่าอัพเกรดผ้าเบรคขึ้นแล้วจะสามารถขับลงเนินเร็วขึ้นได้ อันนี้ไม่ใช่เลย ..ซึ่งตอนแรกที่ผมเปลี่ยนผมคิดว่าประสิทธิภาพการทนความร้อนอย่างน้อยก็น่าจะมีความดีอยู่ตรงกึ่งกลางระหว่างผ้าเบรคเดิมติดรถ กับ Bendix Metal King แต่กับอันนี้ผมบอกเลยว่าไม่ใช่ มันเหมือนผ้าเบรคเดิมติดรถเลย

จากนั้นมาผมเลยขับไปแม่สลองกับฝางโดยพยายามคิดว่ากำลังขับรถผ้าเบรคโรงงานอยู่ ถนอมเบรคไว้ คราวนี้ปรากฏว่าไม่มีปัญหา

กลับมากรุงเทพ หลายสัปดาห์ต่อมา ผมรีบกลับบ้าน วิ่งจากวงแหวนกลับบ้าน มีซัด มีเบรคหนักๆหลายรอบเหมือนกัน กลับมาถึงบ้าน ต้องจอดรถนอกบ้านเพราะควันกระจายครับ

ผมเข้าใจว่าตอนนี้ Si-Tech น่าจะมีรุ่นใหม่ออกมาแล้ว เพราะเท่าที่ดู รุ่นธรรมดาที่ผมใช้อยู่ มันได้แค่เรื่องฟีีลลิ่งเบรคที่ผู้ดีขึ้น แต่ประสิทธิภาพรองรับการขับแบบหนักหน่วงนั้นไม่ประทับใจ รู้งี้ผมใช้ผ้าเบรคเดิมดีกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
Re: ถามคุณแพนเรื่องผ้าเบรค Sitech
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 16:51:04 »
เบรคยี่ห้อนี้ มันมีหลายเกรดรึเปล่าครับ

เพราะผมเคยคิดจะเปลี่ยนใส่แล้วร้านบอกว่ามีหลายตัวให้เราเลือก

แต่ผลสุดท้ายไปถูกใจ TRW (Lucas เก่า) เลยยังไม่ทั้นได้ทดลองยี่ห้อนี้เลย
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 11:00:12 »
แต่ของผมด้านหน้าใช้รุ่น sport endurance ส่วนด้านหลังใช้รุ่น standard     ซึ่งคิดว่าคุณสมบัติน่าจะต่างกันอยู่นะครับ  แต่ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับผู้ขับเป็นส่วนสำคัญด้วย  เพราะเมื่อปลายปี 51               ผมก็ขับไปเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอน-ฝาง-ดอยแม่สลอง-เชียงรายมา    และตอนนั้นก็ยังเป็นผ้าเบรคติดรถอยู่เลย      ก็ไม่มีอาการไหม้หรือมีควันขึ้นแต่อย่างใด    (ตรวจสอบจากการดมกลิ่นแถวๆล้อดูช่วงจอดพักรถระหว่างทาง)         แต่ที่เปลียนเพราะว่าของติดรถเวลาเบรคแล้วรู้สึกว่ารถไม่ค่อยอยากหยุดตามที่ต้องการ             ส่วนเรื่องการทำงานของระบบ ABS ไม่ทราบว่าอาการที่บอกไว้ด้านบนจะเป็นอาการปกติหรือไม่  ใครรู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 22:27:32 »
ถ้า abs ทำงาน ไฟจะโชว์ที่ console ครับ แต่โชว์ที่ไรไม่เคยได้มองเลย มองอยู่แต่ข้างหน้า
ลองกดเบรคมิดดูซักครั้งก็ได้ครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 21:50:18 »
ผมก็ใช้อยู่ แต่ข้างหน้าใช้ตัว sport endurance ข้างหลังใช้ standard ใส่ใน camry ปี 03 ผมว่าโอเคนะ ลองขับแบบเลียๆเบรค ประมาณว่าอยากรู้ว่ามันจะมีไหม้บ้างไหม  ก็ยังไม่พบอาการไหม้ แต่ไม่ดีตรงที่ตอนเช้าที่เบรคเย็นมันจะไม่ค่อยอยู่เท่าไหร่ ต้องเลียมันนิดนึงตอนอยู่ในซอยบ้าน  ซักสองสามทีมันถึงจะใช้ได้
แล้วก็อีอย่างคือมันเป็นเบรคที่ bedding in นานมากเลยประมาณ 2 พันกว่าโลได้มันถึงจะเข้าที่ ใส่มาแรกๆนี่เกือบไปถอดทิ้งเอาใส่อันเก่าคืนเพราะมันเบรคไม่ดีเอาเสียเลย ต้องเลียให้ร้อนมากๆถึงจะเบรคดี

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2010, 09:28:32 »
ขอบคุณมากครับ  สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม