ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีคนเถียงกันเกี่ยวกับอะไหล่แท้ 0 ??  (อ่าน 3518 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
คือที่ทำงานคุยกันเรื่องอะไหล่ 0 แท้ เขาบอกว่า คุณภาพของวัสดุก็จะต่ำกว่าที่ติดมากับรถอยู่ดี
เราฟังแล้วก็น่าสนใจดี

ยกตัวอย่างเช่น กันชนหน้าถลอกแต่ไม่แตกหรือไม่กินเนื้อวัสดุ กรณีแบบนี้จะเปลี่ยนหรือทำสีดีกว่ากัน

สรุปมันเป็นยังไงกันแน่เกี่ยวกับเรื่องนี้
ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2015, 16:46:07 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ ps000000

Re: วันนี้มีคนเถียงกันเกี่ยวกับอะไหล่แท้ 0 ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 16:55:15 »
ถ้าของแท้ไม่ดีก็ไม่รู้จะว่าไงแล้ว

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
Re: วันนี้มีคนเถียงกันเกี่ยวกับอะไหล่แท้ 0 ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 16:59:33 »
คือที่ทำงานคุยกันเรื่องอะไหล่ 0 แท้ เขาบอกว่า คุณภาพของวัสดุก็จะต่ำกว่าที่ติดมากับรถอยู่ดี
เราฟังแล้วก็น่าสนใจดี

ยกตัวอย่างเช่น กันชนหน้าถลอกแต่ไม่แตกหรือไม่กินเนื้อวัสดุ กรณีแบบนี้จะเปลี่ยนหรือทำสีดีกว่ากัน

สรุปมันเป็นยังไงกันแน่เกี่ยวกับเรื่องนี้
ขอบคุณค่ะ
ถ้าว่าแค่สีถลอกไม่ถึงกับกินเนื้อพลาสติกและไม่หนักมากมายนัก ทางศูนย์หรือประกันเขาไม่เปลี่ยนใหม่ให้คุณหรอกเขาแค่ซ่อมสีและขัดเคลือบใหม่เท่านั้นทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของช่างซ่อมอีกที  8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 18:12:37 »
ตัววัสดุผมว่าไม่ต่าง

แต่สีนะต่างแน่ ต่อในพ่นใหม่ในศูนย์ซ่อมตัวถัง ก็ไม่เหมือนกับที่พ่นจากโรงงาน 100%
ส่วนที่ไหนจะดีกว่ากันนั้นต้องดูเป็นกรณีไป
อู่ที่ทำสีดีกว่าโรงงานมีเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 18:21:30 »
ทำไมถึงว่า วัสดุ ต่ำกว่า ที่มากับรถหละครับ ปกติ อะไหล่ บริษัทรถน่าจะเอามาเป็นล็อตๆ คงไม่สั่ง กันชนสำหรับติดรถ กันชนสำหรับเป็นอะไหล่ แบบนี้หรอกครับ ถ้าเจอแบบนั้น ก็เชื่อได้ว่า ช่างย้อมแมว เอาของนอกมาขายใน 0 กินส่วนต่างกับประกันไป ผมว่า หากได้ของคุณภาพต่ำ คือกระบวนการไม่โปร่งใสมากกว่า
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 18:25:11 »
ถ้าอะไหล่แท้จากศูนย์คุณภาพต่ำกว่าของติดรถผมว่าเตรียมเจ๊งได้เลยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 18:41:52 »
เฉพาะของนิสสันหรือเปล่าครับ จขกท :D

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 19:21:08 »
เพิ่งเคลมเจ้า 3 มา โดยเปลี่ยนกันชนหน้า ครอบไฟตัดหมอก และแก้มหน้าขวา ประกันวิริยะแต่เข้าเอาซ่อมอู่ ทางอู่บอกว่าจะคุยให้เปลี่ยนชิ้นใหม่ กันชน ครอบไฟตัดหมอก และแก้ม ก้อสั่งจาก 0 มาสด้า โดยเข้าไปดูของ ก้อใช่เลยและทางอู่ว่าสบายใจนะคับเนื่องจากยังไม่มีของก๊อป 

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 20:25:31 »
อะไหล่ศูนย์กับชิ้นส่วนรถจากโรงงานก็ใช้อันเดียวกันครับ
ยกเว้นเมื่อชิ้นส่วนใดมีปัญหา อะไหล่ชิ้นนั้นก็จะถูกปรับปรุงใหม่เพื่อแก้ไขปัญหา

ที่แตกต่างกัน คือ ขั้นตอนการทำสี
ขั้นตอนการซ่อมสีรถของอู่ จะไม่ดีเท่าการชุบ เคลือบสารรองพื้น สารกันสนิม ชุบสีของโรงงานประกอบ
โรงงานจะใช้หุ่นยนต์ยกตัวถัง หรือชิ้นส่วน จุ่มลงในถังน้ำยาเลย ทำให้ทั่วถึง สม่ำเสมอ
บางโรงงานสามารถจุ่มหมุนตัวถังได้ด้วย อ้างว่าทำให้เคลือบได้เสมอเท่ากันทุกด้าน

เคยคุยกับช่างทำสีรถคนหนึ่ง บอกว่าถ้าเป็นรถของเขาเอง มีรอยถลอกแผลเล็กๆบางๆนิดหน่อย คงไม่เอาไปเคลมทำสีใหม่ เพราะไม่คุ้มเสีย
ทำมาไม่ดีเท่า ไม่คงทนเหมือนสีจากโรงงาน แต่เจ้าของรถส่วนใหญ่ต้องการเนี๊ยบสุดเหมือนเดิม เคลมได้ก็มักจะทำสีใหม่ ทนดุแม้ร่องรอยเล็กๆไม่ได้

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 20:30:08 »
คิดว่าอะไหร่ที่ออกจากศูนย์ก็ควรจะเป็นของแท้นะครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 21:48:38 »
แค่ถลอก ทำสีสิครับ
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2015, 22:00:30 »
   มันจะต่ำกว่าได้ยังไงครับ ผลิตก็ที่เดียวกันพร้อมกัน แต่ไม่เอามาประกอบเข้ากับตัวรถ

ถ้าเคลมประกันยังไงก็ทำสีถ้าไม่แตก หักหรือเสียหายร้ายแรง ถ้าทำเองเปลี่ยนก็ได้ครับแล้วแต่กำลังทรัพย์หรือความพึงพอใจ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 01:20:43 »
ฝ่ายจัดซื้อมีนอกมีในรึเปล่าครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 07:14:48 »
อะไหล่ศูนย์แต่เบื้องหลังช่างเดินไปซื้อร้านอะไหล่ อันนี้ก็มีครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 08:01:33 »
คุณภาพของอะไหล่คงไม่ต่างกัน แต่อาจจะต่างกันตรงการทำสีกับการประกอบแหละครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 09:29:56 »
ok ได้คำตอบที่มั่นใจจากเพื่อนๆสมาชิกแล้ว ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 13:59:21 »
เป็นไปได้คับ แต่ก็คงมีมาตรฐานใกล้เคียงกัน คงไม่ถึงกับต่ำกว่า อาจแตกต่างกันได้เล็กน้อย เช่น Material คนละแหล่งกัน การบำรุงรักษาแม่พิมพ์ต่างกัน เพราะอะไหล่บางชิ้น บริษัทที่ผลิตชิ้นส่วน Part รถยนต์บางกรณีไม่ได้ส่งอะไหล่เพื่อประกอบรถ และที่ Part Center เพื่อเป็นอะไหล่ After Market Part แต่ อาจจ้างบริษัทอื่นทำ After Market Part โดยเฉพาะ เพื่อส่งตามศูนย์ให้ อีกทีหนึ่งคับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2015, 17:49:09 »
ชิ้นส่วน OEM กับ ชิ้นส่วนอะไหล่แท้ เน้นนะครับ ว่าแท้จากศูนย์ คุณภาพเหมือนกันครับ
แต่สีนี้ไม่เหมือนกันแน่ๆ เพราะพ่นในโรงงานผลิต กับพ่นในอู่ เครื่องจักรมันมาตราฐานต่างกันเยอะครับ

แต่ที่แน่ 100% ยาง OEM ที่ติดมากับรถ(เกรด A) กับไปซื้อจากข้างนอกแม้จะเป็นรุ่นเดียวกัน (เกรด B/C) ผลิตพร้อมกัน มาตราฐานต่างกันครับ  ยางติดรถคือยางที่ดีที่สุดสำหรับยางรุ่นนั้นครับ ส่วนยางตามร้านยางเป็นเกรดต่ำกว่า (เกรด B/C) ครับ
ดังนั้นควรจะใช้ยาง OEM ให้หมดก่อน แล้วจะเปลี่ยนค่อยว่ากันครับ ผมเสียดายมาตราฐานดีๆ ที่เค้าคัดกันมาใส่ OEM ครับ

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 09:21:46 »
ผมว่า น่าจะมาจากการทุจริตมากกว่าครับ

ส่วนจะมาจากระดับไหน คงตอบยาก

แต่ผมเชื่ออยู่ว่า คนรู้จริงๆเลย พูดไม่ได้ หรือพูดไม่ออกครับ

ส่วนความจริงเป็นอย่างไร คงยากที่จะทราบได้ โดยเฉพาะในระดับผู้บริโภคอย่างเราๆท่านๆ ครับ