ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านผู้มีประสบการณ์ประมูลรถของกลางหน่อยครับ  (อ่าน 4011 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
คือผมอยากทราบว่า สภาพรถเป็นไงเหมาะสมกับราคาไหม

เพราะผมย้อนดูข่าวการประมูล เห็นมีรถเก่าก็เยอะ รถใหม่ๆน้อยมาก ทั้งๆที่ ปัจจุบันรถใหม่ๆ หรูๆ โดนจับกันแทบจะไม่มีที่เก็บ

มันหายไปไหนหมดครับ หรือว่าเก็บไว้กันเอง เอาแต่ของเน่าๆออกมา

ที่มาของคำถามก็คือ เร็วๆนี้ที่บ้านได้รับการติดต่อจากบุคคลนึง ซึ่งเค้าเคลมว่าสามารถหารถตลาด หรือรถระดับหรูมาขายให้ได้ในราคาถูกๆ ว่าง่ายๆก็หนีภาษีนั้นแหล แต่ทำทะบงทะเบียนให้พร้อม

อย่างเช่น ยาริส ตัว Top ซึ่งก็ Top แบบไหนมิทราบได้ ขายให้ราคา 3แสนกว่าๆ accord Top ล้านนิดๆ ที่น่าตะลึงคือ มี  jaguar ตัวใหม่ปี 2010 คาดว่าน่าจะเป็นรุ่น XJ ขายสองล้านเก้า แต่ถามเค้าว่าใช่ไหม เค้าบอกไม่รู้ รู้แต่ว่าเป็นรถพึ่งออกปีนี้ ?!#@

ผมฟังแล้วก็อึ้งในราคา แต่ก็สงสัยว่ามันเอามาขายแล้วเรอะ มันน่าสงสัย เพราะมาพูดถึงกันวางเงิน

ให้วาง 50% จากราคาที่ตั้งไว้ อืม... เห็นรถก่อน  ไม่ได้   จ่ายสดทีเดียว   ไม่ได้    เซ็นเช็คให้  ไม่ได้  แล้วผีบ้าที่ไหนจะไปซื้อคร้าบ พี่น้อง!!!

จากที่คุยกันเสร็จ จึงลองหาแหล่งข่าวกัน ปรากฏว่าที่พูดอ่ะ จริงครับ!! แต่ว่ารถพวกนี้ถึงมีทะเบียน ก็ยังเป็นรถผิดกฏหมาย หนีภาษีอยู่ดี และมีลูกเล่นนิดๆสะด้วย

คือเมื่อท่านได้รถไปแล้ว ก็อาจจะมีคนใส่เครื่องแบบมาขอยึดรถท่าน เนื่องจาก...ที่กล่าวมาข้างต้น จากที่กล่าวมาสรุปได้ว่า มีคนได้ประโยชน์ คนนำเข้า พ่อค้าคนกลาง และ....

ส่วนผู้ที่เสียเปรียบก็คงเป็นผู้ซื้ออย่างเราๆ มีแต่เสียกับเสีย

และถ้ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆแสดงว่า รถที่ถูกยึดไป คงมีไม่น้อย ทั้งรถรุ่นใหม่ รถราคาแพง แต่ทำไม ไม่เห็นจะมีใน list ประมูล หรือว่าเค้าทำลายทิ้งหมด

ที่คิดว่ามีจริงเพราะว่าคนรู้จักพึ่งโดนไปหมาดๆนี้เอง รถยังไม่ถูกยึดแต่อยู่ในสภาพที่ไม่กล้านำมาใช้ เพราะกลัวโดนจับ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
อย่าเสี่ยงเลยครับ

เอาเงินไปซื้อรถรุ่นนั้นๆมือสองดีกว่าครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Chris Evn

ถูกมากๆก็น่ากลัวครับ

แต่ก็มีบริษัท รับทำการประมูลรถที่ต่างประเทศแบบออนไลน์ครับ (ญี่ปุ่น) แล้วก็โอนเงินไปจ่ายผู้จัดการประมูล (3วัน)
แล้วใส่ตู้เข้ามาขึ้นที่ท่าเรื่อ คลองเตย แล้วเอามาจดทะเบียนที่ไทยได้
ต้องมีวิศวกร ตรวจสอบความแข็งแรง + ผ่าน สมอ. + บลาๆๆๆ
เสียอากรขาเข้า 80% ของราคา CIF  + เสียสรรพสามิต ตาม CC + เสียภาษีมหาดไทย 10%ของสรรพสามิต + ภาษีมูลค่าเพิ่ม 7%

แต่โดยรวม ราคามันจะถูกกว่ามือสองของไทย แต่มันไม่ได้ถูกจนน่ากลัว

ออฟไลน์ H3T

ผมอยากให้เข้าใจอย่างนี้นะครับ ขบวนการของคนกลุ่มนี้มันมีพอสมควรเลยครับ แต่ถามว่าเค้าอยู่ได้อย่างไรโดยไม่มีใครมาทำอะไรได้ คำตอบมันอยู่ในตัวเองอยู่แล้ว ถ้าคุณคิดว่ามีกำลังภายในเพียงพอก็ตามสบายเลยครับ แต่ผมขอร้องด้วยความหวังดีว่าถ้าคุณคิดว่าเป็นแค่ชาวบ้านธรรมดาๆคนนึงก็อย่าไปมีส่วนร่วมกับกลุ่มพวกนี้เลย  อีกเรื่องที่อาจจะมองข้ามกัน รถพวกนีได้มาราคาถูกจริงแต่ต้องเผื่อด้วยว่าหากคุณคิดจะขาย มันไม่สามารถประกาศขายคนทั่วไปได้นะครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
อ่ะครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ คิดว่าคงไม่ซื้อหรอกครับ

กำลังภายในพอมีแต่ไม่เพียงพอสำหรับเคสนี้

ส่วนประเด็นเรื่องรถประมูล ก็คงมีคำตอบอยูในคำถาม รถใหม่ๆ คงไม่มีให้  ;)
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
เป็นผม ผมสนใจจะเอามาแยกชิ้น ขายเป็นอะไหร่มากกว่า
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
เอ่อ ผมไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลย

แต่อยากจะบอกเพียงว่า

เรื่องแบบนี้มองโลกในแง่ลบเข้าไว้นะครับ ระวังให้มากที่สุด เพราะเดี๋ยวนี้ "โจร" มาหลายรูปแบบ มากๆครับ

"มองโลกในแง่ลบ" คำนี้จำเป็นครับ ถ้าถึงคราวที่จะต้องใช้ความเชื่อใจคน ผมนึกถึงคำนี้เสมอ

มันเป็นยันต์กันภัยได้ในระดับนึงเชียวหล่ะครับ

ขอให้โชคดีครับ