ผู้เขียน หัวข้อ: แค่ทิ้งมือถือไว้ในรถสามารถติดตามรถที่ถูกขโมยได้จริงหรือ?  (อ่าน 7498 ครั้ง)

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
มีคนแนะนำมาว่าไม่จำเป็นต้องเสียเงินแพงๆซื้อ GPS tracking เพื่อทราบตำแหน่งรถเมื่อถูกขโมย
เพียงแค่นำเอามือถือถูกๆ ที่แบตทนๆ และซื้อซิมเติมเงินแบบเติมเงินครั้งเดียวใช้รับเป็นปี
เปิดเครื่องและนำมาซ่อนในรถเวลาที่จอดในที่ล่อแหลม หรือเสี่ยงต่อการหาย หรือตลอดเวลาที่จอดเลยก็ได้
ถ้ารถเราโดนขโมยก็ให้โทรแจ้งตำรวจและติดต่อไปยังผู้ให้บริการโทรศัพท์
ถ้ายังอยู่ในพื้นที่ที่มีสัญาณโทรศัพท์จะสามารถทราบคร่าวๆว่ารถเราไปอยู่แถวไหน
และสามารถผสานงานกับตำรวจในการค้นหาได้ทันที
ไม่ทราบว่าจริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงก็น่าสนใจดีนะครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ถ้าจากระบบต่างๆ แล้วทำได้ครับ .แค่ผู้บริการเครือข่ายโทรศัพท์รายนั้นๆ จะตามให้หรือเปล่าเท่านั้นแหล่ะครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องขอบริการเครือข่ายเลย เพียงทราบเลขหมายโทรศัพท์นั้น แล้วกดหาตำแหน่งก็รู้เลย

ผมเห็นพี่คนนึงทำโชว์ผม ใช้ I phone กดเบอร์ผม แล้วก็รู้ว่าผมอยู่ไหนเลย มันจะแสกนสักพัก แล้วก็ระบุจุดที่ค้นหาเลยอะ

ดีจริงๆ เอาไว้ตามแฟนหนีไปเที่ยว ฮ่าๆๆ รู้นะว่าอยู่ไหน เสียค่าบริการยังไงผมไม่ทราบ ผมยังอยากได้เลยดีจริงๆ

ออฟไลน์ prai

ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องขอบริการเครือข่ายเลย เพียงทราบเลขหมายโทรศัพท์นั้น แล้วกดหาตำแหน่งก็รู้เลย

ผมเห็นพี่คนนึงทำโชว์ผม ใช้ I phone กดเบอร์ผม แล้วก็รู้ว่าผมอยู่ไหนเลย มันจะแสกนสักพัก แล้วก็ระบุจุดที่ค้นหาเลยอะ

ดีจริงๆ เอาไว้ตามแฟนหนีไปเที่ยว ฮ่าๆๆ รู้นะว่าอยู่ไหน เสียค่าบริการยังไงผมไม่ทราบ ผมยังอยากได้เลยดีจริงๆ

ไอโฟนนี่เกินหน้าเกินตานะครับ แบบนี้มันไม่เป็นการละเมิดสิทธิ์เสรีภาพหรือครับ?

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
IPHONE ไม่รู้แต่ BB มันมีโปรแกรมของ Google ใช้ร่วมกับ GPS เช็คพิกัดเครื่องเราและเพื่อนๆได้

แต่คงไม่มีใครเอา BB ไปโยนทิ้งไว้ในรถเนอะ

ส่วนเครื่องอื่นๆต้องเช็คกับผู้ให้บริการซึ่งก็ไม่รู้ว่าวุ่นวายมากแค่ไหน

ออฟไลน์ Chris Evn

iPhone ต้องเปิดบริการ mobile Me ค่าบริการปีล่ะ 3 พันกว่าบาท
แล้วสามารถใช้ function find my iphone ติดตามว่าโทรศัพท์อยู่บริเวณไหน

แต่ iPhone แบตมันอยู่ได้แค่ 2-3วันเองนะครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

โดนครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ ขอติดตามครับ

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
ถ้ามี GPS และแบตยังไม่หมด ผมว่าตามได้หมดนะครับ
(ที่เห็นๆ ว่าตามได้คือ iPhone และ BB ครับ)

ส่วนมือถือที่ไม่มี GPS นี่คือ "ยากมาก" ครับ
เคยหาข้อมูลตอนผมทำมือถือหายเช่นกัน ถ้ายังเปิดเครื่องอยู่ ให้ Operator หาตำแหน่งจากเสาที่กำลังใช้สัญญาณ ระบุตำแหน่งได้ครับ
แต่ผมลองกับประเทศไทยแล้ว เค้าปฏิเสธครับ ขนาดมี IMEI และใบเสร็จรับของยืนยัน - -'

(แต่นั่นมันก็สี่ปีมาแล้ว สมัยนี้ เทคโนโลยี และมาตรฐานการบริการอาจสูงพอนะครับ)

;)  ;)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
ถ้ามือถือของคุณไม่สามารถตอบอะไรมาให้คุณได้โดยคุณจะพึ่งแต่ความร่วมมือจากโอเปอเรเตอร์เท่านั้นคงยาก เพราะคุฯต้องแจ้งตำรวจ จากนั้นทำหนังสือไปหาโอเปอเรเตอร์แลวเขาค่อย   ค ว า  น ห า จากระบบของเขา ซึ่งก็คงใช้เวลาหลายวัน ตอนนั้น รถของคุณก็คงไปรับใช้ลูกน้องของฮุนเซนแล้ว

ผมว่าหาทางดัดแปลงแบบพวกผู้ก่อการร้ายภาคใต้ แต่แทนที่เวลาเรียกเข้าไปจะไปจุดฉนวนระเบิดก็ให้มันตัดไฟเข้า ECU จะดีง่ายกว่านะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
^
^
^
ระบบนี้มีจริงๆนะครับ เคยเห็นตัววงจนแถวบ้านหม้อขายอยู่
มันเป็นตัวติดตามตำแหน่งรถยนต์ โดนขโมยก็เตือน โทรสั่งเครื่องยนต์ดับได้ โดนลากก็เตือน โดนถอดกันขโมยก็สตาร์ทไม่ติด

กลัวว่ามันจะเทพเเค่ในสเปค ใช้งานจริงๆเหมือน GT200 รึเปล่า ?

ลองเดินเข้าไปถามราคาดู 12,000 (หมื่นสองพันบาทถ้วน) ยิ่งซื้อไม่ลง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามได้แม่นพอๆกับ iPhone กดดูตำแหน่งแบบปิด GPS น่ะครับ..กว้างเป็นกิโลเมตรนะ

ออฟไลน์ Kaew

• Newbie
  • *
ระบบ AGPS มั้งครับ  หลักการก็ใช้ตำแหน่งของ Cell Site ในการระบุตำแหน่งอย่างคราวๆ
คงใช้หลักคณิตศาสตร์เรื่องการหาระยะทางระหว่างจุด + การเดินทางของคลื่น