ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเรียงลำดับความเงียบของห้องโดยสารรถครับ CR-V, Accord, Altis  (อ่าน 5663 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
มี 3 รุ่นครับ

1. CR-V รุ่นปัจจุบันก่อน Minorchange
2. Honda Accord โฉมที่แล้ว G.8 ก่อน Minorchange
3. Toyota Altis โฉมปัจจุบัน

คือผมไปทดลองนั่ง CR-V ไปเที่ยว ตจว. รู้สึกรถเก็บเสียงไม่ดีเลย เสียงเข้าดัง คุยกับคนข้างหลังไม่รู้เรื่อง
ส่วน Altis ก็เคยนั่งแต่ใน กทม. ไม่ไกล (Taxi) เสียงเงียบดี
แต่ Accord ยังไม่เคยนั่งรุ่นนี้

ใครพอเคยนั่ง 3รุ่นนี้ ช่วย เรียงให้หน่อย
มีแผนจะรับเอารถของญาติ(ห่างๆ)มาใช้ต่อครับ  :-\

ออฟไลน์ reyeshenry

เคยนั่งแท๊กซี่ตัวใหม่  ES sport กับตัว 1.8
ผมว่าเก็บเสียงดีเลยครับนะครับ ที่สำคัญนิ่มด้วย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Altis ผมเคยเช่าขับที่สุราษฎ์ เก็บเสียงดีใช้ได้เลยครับ 120-140 ยังเงียบๆอยู่ ส่วน Honda ที่บ้านมีทั้ง Jazz และ CRV โฉมก่อน เกิน 110 นี่ เสียงมาแล้วครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

เคยนั่งแต่G9กับAltis Esport ความเงียบผมว่าพอกัน เงียบใช้ได้เลยทั้งคู่ แถมความนุ่มก็พอๆกันอีก

ออฟไลน์ Volta

Altis นเงียบดีครับ แต่เวลาฝนตกนี่
"แป้งๆๆๆๆๆๆๆ" เสียงฝนกระทบหลังคาดังมาก  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
เคยขับ G8 เสียงดังมากครับ เก็บเสียงทุกอย่างเข้ามาไว้ในรถหมดเลย
CR-V รุ่นที่แล้วไม่เคยขับครับ แต่คิดว่าในลิสนี้ Altis น่าจะเงียบสุด จากที่เคยนั่งแท็กซี่มาครับ

ออฟไลน์ yourturle

altis
One Day.

ออฟไลน์ 2k

ขึ้นแท็กซี่อัลติสตัวล่าสุดมาหลายทีพบว่าการเก็บเสียงดีมากครับ คิดว่าถ้าไม่ใช่อัลติสที่เป็นแท็กซี่ที่ไม่ลดวัสดุเก็บเสียงลงน่าจะทำให้เงียบที่สุดในสามตัวเลือกนี้  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Pasakorndvm

altis ฟันธง

crv นั่งของพี่ที่ทำงาน แถวสองดัวจนอยากออกจากรถ
accord ขับของเพื่อน 0-110 เงียบนิ่มดีนะ เกิน 110 นี่มันฮอนด้า เก็บเสียง เข้ามาในรถหมด คือๆ กับ jazz ที่บ้านขับ 80
altis คันที่ขายไปแล้ว ยอม เงียบนุ่ม ไปเกิน 140 ติดอย่างเดียวพวงมาลัยไร้อารมณ์
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis นเงียบดีครับ แต่เวลาฝนตกนี่
"แป้งๆๆๆๆๆๆๆ" เสียงฝนกระทบหลังคาดังมาก  ;D
Honda ที่ประกอบในไทย ก็ไม่ได้ดีกว่านี้เลยครับ
เสียงดังเป็นสังกะสีเหมือนกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Chris Evn

Feedback มาแบบนี้

ไม่รู้ว่า accord เก็บเสียงแย่ หรือ altis เก็บเสียงดีกว่ามาตรฐานกันแน่  :-\

ออฟไลน์ Ex_machina

รู้สึกเหมือนกัน เหมือนมันเป็นมาตรฐาน honda เรื่องเก็บเสียงไม่ดี
ต่อให้รุ่น FD กับ altis หน้าแบน altis ก็เก็บเสียงดีกว่า
รุ่น FB เก็บเสียงดีขึ้นนะ แต่ altis ก็เก็บเสียงดีขึ้นไปอีก (ยกเว้นรุ่น esport อันนี้เสียงยางดังมาก)

ออฟไลน์ panerai

ขอเทียบระหว่าง Accord G8 MC กับ Altis 1.8V โฉมปัจจุบัน
ซึ่งสองคันนี้ขับบ่อยมาก และพบว่า Altis เงียบกว่าชัดเจน เครื่องก็ไม่สั่นกระพือแบบ Accord
แต่ถ้ากดเต็มที่ จะพบว่าเสียงเครื่อง G8 คำรามเงียบกว่า

ออฟไลน์ sk-non

crv, G9 รุ่นปัจจุบันก็ยังเก็บเสียงไม่ดี
ขนาดมียางขอบประตูเพิ่มขึ้นมาละนะ

เวลามอไซด์มาจอดคุยข้างๆรถนี่ได้ยินหมดเลย

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมเคยใช้cr-v gen2 จอดติดไฟแดง ได้ยินมอเตอร์ไซค์คุยกันชัดแจ๋ว ยังนึกว่าลืมปิดกระจกหน้าต่างเลย เก็บเสียงแย่มากๆครับ เสียงลมเสียงล้อไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CRV Accord พอๆกันอ่ะครับไม่ต่างเลย
Altis เก็บเสียงดีมากครับ Viosยังดีกว่าAccordเลย เชื่อผม
การเก็บเสียง ซับแรงสะเทือน โตโยต้าผมว่าทำได้ดีเป็นอันดับต้นๆเลยนะ(ภาพรวมนะจ๊ะ)

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
accord หรอครับ

5555 เก็บเสียงห่วยโครต