ผู้เขียน หัวข้อ: bmw x3 vs benz glc , c300 estate ตัวไหนน่าใช้ น่าซื้อมากกว่ากัน  (อ่าน 8998 ครั้ง)

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ตอนนี้กำลังสนใจรถ 3 รุ่นนี้อย่างมาก คืออยากได้รถที่นั่งนิ่ม ขับสบายๆ ปัญหาจุกจิกน้อยๆ ตัวไหนโปรโมชั่นส่วนลดดีๆบ้างครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
- bmw x3 ผมได้ส่วนลดมาแค่ 5 หมื่นเอง น้อยมากครับ เพื่อนกันออกรุ่นนี้ไปเมื่อ กย 58 ยังได้ส่วนลดสองแสนเลย
- benz glc ตอนนี้หารถพร้อมส่งไม่ได้เลย รอยาว อยากรู้ว่ารุ่นนี้จะประกอบในประเทศไทยประมาณช่วงไหนเหรอครับ
- benz c300 estate หารถคันจริงดูได้ยากมากและรถพร้อมส่งก็ไม่มี รถทรง estate ราคาขายต่อมันตกมากกว่า sedan หรือป่าวครับ เครื่อง hybrid ของ benz ไม่รู้ว่าปัญหาเยอะมั้ย หรือซ่อมจบหรือป่าว

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
Re: bmw x3 vs benz glc , c300 estate ตัวไหนน่าใช้ น่าซื้อมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:15:40 »
ขอเพิ่มเติมถ้ามีงบซื้อ GLC ลองดูX4 ตัวใหม่มั้ยครับราคาลดลงมา1ล้านบาทเหลือ3.9 ล้านเองน่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ kez

Re: bmw x3 vs benz glc , c300 estate ตัวไหนน่าใช้ น่าซื้อมากกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:20:17 »

เลือกรถก่อน จะเอา  suv หรือ estate   

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:38:16 »
ผมว่า glc ถ้าซื้อตัวประกอบนอก  กลัวจะเจ็บใจ
ถ้ามันลดเยอะเวลาประกอบใน  ยกเว้นชอบนำเข้า

X4 ประกอบใน      3.9 ล้าน เกินงบมั้ยครับ
น่าสนใจมากครับ  ราคาลงมาเยอะ ทรงสวย
แต่ช่วงล่างจะแข็งกว่า  X3  มั้ย  อันนี้ไม่ทราบเลย

ส่วน c300 ผมว่ามันคันเล็กไปหน่อย
และไม่ชอบ hybrid เป็นการส่วนตัว 

สรุป  ผมกำลังรอ glc ประกอบใน  + ลุ้นให้ราคาลง
เยอะๆ หน่อย     รอเป็นเพื่อนกันมั้ยครับ 55

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:42:30 »
ผมชอบ 320 GT อะครับ ในช่วงงบนี้
แต่เหมือนใจ จขกท ไปทาง GLC ผมว่ารออีกนิด ได้ก็รอเถอะครับ ^^"

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 09:46:51 »
ผมเลือก GLC ไปแล้ว ด้วยความที่ไม่ได้เป็นคนที่ชอบกดคันเร่งสนใจความสนุกในการขับขี่มากนัก อยากได้ความสบายๆ ภายใต้การออกแบบใหม่ของ Benz ซึ่งชอบเป็นการส่วนตัว http://community.headlightmag.com/index.php?topic=47631.0

- X3 ผมว่าเบาะหลังแข็งเกินไป ผมมีผู้ใหญ่นั่งด้วย แถมรู้สึกว่าตัวรถน่าจะออกแบบให้สวยกว่านี้ได้อีก แต่ก็คงยังไม่ถึงเวลา LCI ของรุ่นนี้

- C Estate ต้องถามว่าคุณชอบรถทรงนี้จริงหรือเปล่า สำหรับผมเฉยๆ เพราะสไตล์ SUV ให้อะไรกับผมได้มากกว่า ตัวรถก็ยกสูงขึ้นอีกหน่อยวิ่งถนนเมืองไทยกังวลน้อยกว่า เรื่อง Hybrid ผมขอบายดีกว่า

- GLC ผมเดาว่าหากจะมี CKD ประกอบไทย น่าลุ้นช่วงปลายๆ ปีหน้า 59 เหมือนตอนเปิดตัว GLA CKD อุปกรณ์ตกแต่งเพิ่มเติมคงได้เบาะหนังแท้ กับถุงลมด้านข้างของเบาะหลัง ส่วน Burmester เนื่องจากไม่ได้ลดภาษี Hybrid ต้องดูว่า Benz TH จะใจแค่ไหน หรืออาจจะไปขายรุ่น 2WD แทน หรือเลือกทาง Plug-in ผมไม่เอาเลยกับรถ SUV เพราะความเสี่ยงสูงกว่ารถเก๋ง (คหสต.)

แต่ก็ไม่รู้นะ เพราะปีหน้ามี New E-Class โรงงานไทยจะรับกำลังการผลิตได้แค่ไหน เพราะตัว New A CKD ก็รอลุ้นกันอยู่ ไหนจะ New E CKD ที่ผมว่า Benz TH น่าจะมองว่าขายดีกว่า GLC เยอะแน่ๆ

- X4 แอบน่าสนใจมาก กลายเป็นคู่แข่ง GLC ซะงั้น ได้แม็ก 17" เล็กไปหน่อยเมื่อเทียบกับค่าตัวระดับ 3.99 ล้าน แล้วแต่ว่าตัวคุณชอบไหม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 10:07:42 »
ถ้ามีคนนั้งหลังบ่อยตัด X3 ออกเลยครับ เบาะแย่มาก

C ใหม่ผมชอบนะ ขนาดผมไม่ชอบ Benz เท่าไร ถ้าไม่มีปัญหกับ Interface การใช้งาน ผมว่าชอบยกสูงก็ GLC ไม่ชอบยกสูงก็ C300

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 10:28:21 »
ลด 2 แสนมันก่อน MC ครับ จริงๆลดเยอะกว่านั้นครับ

ไม่อยากจุกจิก ใช้แค่ 5 ปีก็ BM มี BSI ครับ    ใช้นานกว่านั้นไป RX ครับขับ-นั่งสบาย ไม่น่าจะจุกจิกตามสไตล์พี่โต 

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 10:33:45 »

เน้นนั่งหลังไปBenzครับ ถ้านั่งดีสุดจริงๆน่าจะLexusแต่ราคาก็สูงสุดด้วยเช่นกัน

ถ้าbmนั่งสบายผมว่า 320d GT น่าจะดีสุดในราคาต่ำกว่า4ล.ครับ

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 12:33:30 »
ถ้ามองรถ suv ตัวเลือกมี x3 กับ glc250 ถ้าไม่ยึดติดกับเครื่องดีเซล ผมว่า lexus nx300h น่าสนใจกว่าครับ นั่งสบายทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง

ส่วนอีกตัวคือ c300 estate ถ้ามองตัวนี้ผมว่า 320d GT ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 15:45:11 »
ถ้าถามผมผมจะตัด X3 ออกครับเบาะหลังนั่งไม่สบายอย่างแรง C300 estate ก็ตัดออกครับกว้างจริงแต่ผมว่าทรงมันไม่โดนเลย

ที่เหลือถ้าให้ผมเลือกในช่วงราคาไม่เกิน 4 ล้านก็มี
- BMW 3GT
- Lexus NX200t อันนี้ผมว่าปีหน้ามาแน่ๆ
- GLC CKD

ออฟไลน์ Ben_BEnz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 16:51:44 »
วันนี้พึ่งลองนั่งมาเลยครับ

ส่วนตัวชอบ NX มากกว่า ทั้งตำแหน่งคนขับและนั่งหลัง GLC เบาะหลังสั้นไปนิดนึง กับผิวสัมผัสของหนังชอบเนียนๆแบบ NX มากกว่า แต่แดชบอร์ดชอบ GLC มากกว่า ดูเรียบๆโล่งๆดี

ส่วนสมรรถนะคงแล้วแต่ชอบเลย ดีเซลกับไฮบริด ต่างกันพอสมควร

แต่ NX200t ราคามาแล้วนะครับ เป็นตัว F-Sport moonroof GPS AWD 4.29m ส่วนตัวว่าราคาแรงไปมากๆ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 17:29:06 »
ข้อดีของX3.  ผมใช้มาสามเดือน15,000โล.

ประหยัดมาก
ทัศนวิสัย. ดีมาก. ขับแล้วมักจะซิ่งกว่าซีดาน
กว้างขวางดีครับ. หลานๆชอบ. มีหลาน4คน ไม่อยากนั่งf10กันเลย
แต่ผู้ใหญ่ไม่เคยมีใครนั่งไกลๆด้วย
ผมลองนั่งดูผมก็ว่ามันชันๆ. ไป.นั่งทางไกลผมขอเอนหลังนั่งรถเก๋งดีกว่า
ช่วงล่างแน่นหนึบดีมาก. เทียบกะแคมรี่ไฮบริด. โค้งเดียวกันนี่ต่างกันชัดเลยครับ

ที่ไม่ชอบคือเสียงเครื่องล่ะครับ แต่ทุกวันนี้ผมขับไปทำงานทุกวัน
เพราะมันขับสบายดี. ชิลๆ ประหยัด จะซิ่งก็พอได้ แล้วผมมีของเยอะ ขนของสะดวก
ถ้าเสียงกับอัตราเร่งมัน และความนุ่มของช่วงล่าง เหมือน528i. นี่จะฟินมากเลย

ตอนนี้ผมอยากได้x5. กว้างขวางมาก ไม่เคยลองขับ
แต่น่าจะสบายแน่นอน

ออฟไลน์ pulp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 18:30:28 »
ส่วนตัวผมตัด C-Estate ก่อนเลย

ทรงยาวๆ ไม่ค่อยโดน

เชียร์ X4 เหมือนพี่ๆ ด้านบน

รุ่นใหม่ ประกอบใน + BSI น่าสนใจมากๆ ครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:36:42 »
จขกท ต้องการอะไรก่อนล่ะครับ  ไม่งั้นตอบยากมากเลย ถ้าเอาหน้าตา ผมชอบ c estate นะ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:48:03 »
ปกติ GLC ถ้าประกอบไทย ราคาก็ลงครับ แต่ปีหน้ามันจะมีเรื่องภาษี ผมก็ไม่แน่ใจว่าราคาจะกลับขึ้นไปเท่าประกอบนอกรึเปล่า
ดูข่าวทีวีเห็น MBTH แจ้งว่า ปีหน้า ราคาขึ้น สองแสนกว่า ถึง หนึ่งล้าน  คงต้องรอดูราคาหลังปีใหม่ก่อน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 01:03:13 »
เป็นผมเลือก GLC นะ รอCKD ก็ได้ครับ
ตัด X3 เพราะ LCI มาสักพักนึงแล้ว แล้วเป็นตระกูลXที่ผมเฉยๆ
ตัด C Estate ส่วนตัวไม่ค่อยชอบรถสไตล์นี้อยู่ล่ะ(แต่คันนี้สวยจริงๆ เป็นwagonไม่กี่คันที่ผมชอบ)

ส่วน X4 ตอนแรกๆชอบมาก พอเจอตัวจริงๆ2-3ครั้ง ก็เฉยๆไปเลย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 02:13:57 »
นาทีนี้ก็รอ GLC หรือไป X4 เลยครับ

ออฟไลน์ bungy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 13:15:51 »
GLC เคยถาม เซลล์ที่ซื้อ ประจำ เขาบอกปลายปีหน้าอาจจะประกอบในครับ
C 300 estate ตอนแรกที่บ้านจอง c300 hybrid AMG แล้วมาศึกษาข้อมูล hybrid Benz
แล้วแอบถามช่าง 0 Benz Thailand hybrid มันเสถียรยัง ช่างบอกว่า เอา c200 หรือไม่ GLA 250 ไปเลยเพราะว่า หลัง 10 ปีค่าแบต 300,000 บาท
 ตอนนั้นดู 2 รุ่นไว้ครับ สุดท้ายออก GLA250 บอกคำเดียว คุ้มค่ามากครับ รถยกสูง เครื่องยนต์และเกียร์ ขับมันส์มากครับ ตอนนี้ e 250cdi ที่บ้านเป็นหมันไปเรียบร้อยแล้วครับ
อ้อปีหน้า Benz Thailand อาจจะนำเข้า c 350 hybrid เครื่องยนต์ เบนชิน 2000 + แบตไฟฟ้าแบบเสียบไฟบ้าน มาขายนะครับและอาจจะมาแทนรุ่น c300 hybrid ฟังแบบนี้ถัานำเข้ามาแทนจริง สรุปว่า Benz ไม่พร้อม diesel hybrid จริงๆ/ครับ
BMW 320 GT: ใครไป motor show ครับ มี Eco sticker แล้ว ปล่อยคาร์บอนแค่ 99 เท่านั้น
ทำไมมันปล่อยน้อย

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 19:22:20 »
ตอนนี้ GLC และ GLE ที่นำเข้ามาขาย ไม่มี Touch Pad
ตัวประกอบไทย อาจจะมี Touch Pad มาให้ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 19:29:16 »
ผมว่า 320 GT น่าจะตอบโจทย์นี้นะครับ
ข้อดีของX3.  ผมใช้มาสามเดือน15,000โล.

ประหยัดมาก
ทัศนวิสัย. ดีมาก. ขับแล้วมักจะซิ่งกว่าซีดาน
กว้างขวางดีครับ. หลานๆชอบ. มีหลาน4คน ไม่อยากนั่งf10กันเลย
แต่ผู้ใหญ่ไม่เคยมีใครนั่งไกลๆด้วย
ผมลองนั่งดูผมก็ว่ามันชันๆ. ไป.นั่งทางไกลผมขอเอนหลังนั่งรถเก๋งดีกว่า
ช่วงล่างแน่นหนึบดีมาก. เทียบกะแคมรี่ไฮบริด. โค้งเดียวกันนี่ต่างกันชัดเลยครับ

ที่ไม่ชอบคือเสียงเครื่องล่ะครับ แต่ทุกวันนี้ผมขับไปทำงานทุกวัน
เพราะมันขับสบายดี. ชิลๆ ประหยัด จะซิ่งก็พอได้ แล้วผมมีของเยอะ ขนของสะดวก
ถ้าเสียงกับอัตราเร่งมัน และความนุ่มของช่วงล่าง เหมือน528i. นี่จะฟินมากเลย

ตอนนี้ผมอยากได้x5. กว้างขวางมาก ไม่เคยลองขับ
แต่น่าจะสบายแน่นอน

อย่าลองเชียวนะครับไม่งั้น x3 ที่บ้านโดนแน่ๆ 555(ประสบการณ์ตรงหลังจากลอง X5 กับX3 วันเดียวกัน...)