ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยอะไหล่ Honda หายาก เปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นกันเถอะครับ  (อ่าน 23797 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ผมภูมิใจกับความเก่งของศูนย์มาก เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ ศูนย์โทรมาบอกว่าโช็คพังเพราะมันแข็งมาก เปลี่ยนหมดเลยไหมพี่?
ผมเลยบอกไปว่าเป็นโช๊คแต่งสปริงโหลด....(คิดไม่ถึงว่ามันไม่รู้จริงหรือแกล่งโง่)

นี่ยังไม่อยากคิด ถ้าเกียร์พังคงโดนกันเป็นแสน แร็คพังก็หลายๆหมื่น เพราะเปลี่ยนอย่างเดียว :'(

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมชอบรถฮอนด้าหลายรุ่น BRV HRV CRV เล็งๆไว้

ถ้าคุณทำแบบนี้ผมคงต้องขอไปเลือกอันอื่น

ออฟไลน์ aruyus

• Newbie
  • *
เห็นมีคนเขาเล่ามา (ใครกันอะ) เพื่อนๆผม

คนไทยหัวใส เบิกอะไหล่ในไทย โดยเฉพาะอะไหล่บอดี้และอื่นๆ  ในรุ่นที่อินโด หรือ ประเทศอื่นมีขาย แต่ไทยเป็นผู้ผลิต   ส่งไปขายที่นั่น

ทำให้ ฝั่งนั้น ขายอะไหล่ไม่ได้ เพราะ แพงกว่า ไทย

จึงคาดเดากันว่าอาจจะเป็น สาเหตุหนึ่งที่มีนโยบายใหม่นี้
[/quot

เท่าที่ทราบมาเป็นการจัดการปัญหาภายในกับดีลเลอร์หัวใสบางเจ้าเท่านั้นเอง แต่ก็พลอยส่งผลกระทบไปถึงลูกค้า รวมทั้งอู่ซ่อมข้างนอกด้วย เลยมีแรงกดดันกลับมา ซึ่งทางฮอนด้าก็กำลังเร่งคลี่คลายอยู่ เพราะเป็นบริษัทไหนเขาก็คงไม่อยากสูญเสียลูกค้าเหมือนกัน ฟังมาก็ได้แต่เห็นใจทุกฝ่ายโดยเฉพาะลูกค้าทุกท่านแม้ผมจะไม่ได้ใช้ฮอนด้าก็ตาม

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Honda เค้าต้องการลูกค้ามีระดับครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ zeriw009

โดนมาแล้วครับ ต้องใช้หมายเลขตัวถังรถที่เราขับด้วย ไม่งั้น ไม่ปล่อยของให้ ผมโดนราคาสองเด้งเพราะฝากร้านอะไหล่สั่งให้ เพลีย...
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Volta

ระยะยาวมีผลแน่ๆครับ
ปัจจัยในการเลือกซื้อรถของคนไทยคือเรื่องการซ่อมบำรุงซะด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมโยนแผนออก honda civic 2016 ลงถังไปละครับ

ออฟไลน์ john

สงสัยมีนโยบายจะควบคุมอะไหล่กับบริการหลังการขายทั้งหมด แบบนี้ขยายประกัน 5 - 7 ปีไปเลยก็ดีนะครับ

ผมว่าถ้ามันเป็นยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ฮอนดาหรือรถญี่ปุ่นคนก็คงไม่บ่น แต่พอเป็นฮอนด้าคนเลยคาดหวังอีกแบบ

ออฟไลน์ assa

• Newbie
  • *
พอเหมือนกัน
น่าเสียดายแทน

ออฟไลน์ rexxer

• Newbie
  • *
ผมโยนแผนออก honda civic 2016 ลงถังไปละครับ

เหมือนผมเลยครับ ตั้งใจแน่วแน่จะโดน new civic แต่เจอแบบนี้ขอพับโครงการยาวๆเลย :(

ออฟไลน์ Micjty

ผู้บริหารค่าย3ห่วง มาเห็นกระทู้นี้คงจะยิ้มแก้มปริ ยอดจะกระฉูดก็งานนี้แหละ

ถ้าฮอนด้าทำแบบนี้จริงๆผมก็คงไม่กล้าไปแนะนำใครอีกแล้วหละครับ ไม่น่าเลย

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
เห็นรูปสำเนาจดหมายภายในของฮอนด้า ในเว็ปต้องห้าม งานนี้คงเรื่องจริงแน่นอนครับ ระบุชัดเจนว่าถ้าจะได้อะไหล่ต้องใช้เลขตัวถัง จุดประสงค์ทำเพื่อเพิ่มปริมาณรถที่เข้าศูนย์บริการ

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
เห็นรูปสำเนาจดหมายภายในของฮอนด้า ในเว็ปต้องห้าม งานนี้คงเรื่องจริงแน่นอนครับ ระบุชัดเจนว่าถ้าจะได้อะไหล่ต้องใช้เลขตัวถัง จุดประสงค์ทำเพื่อเพิ่มปริมาณรถที่เข้าศูนย์บริการ

พอจะมีรูปจดหมายภายในที่ว่าไหมครับ  ผมหาไม่เจอเลยครับ  :(

ออฟไลน์ chanphoto

ได้อ่านจดหมายแล้ว...

สรุป สั่งซื้ออะไหล่ได้ แต่ต้องเป็นรถรอซ่อมในศูนย์บริการ โดยต้องระบุเลขตัวถังและข้อมูลที่จำเป็น...

พูดง่ายๆ ไม่ขายอะไหล่ให้รถที่ซ่อมอู่...

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ต้องห่วงครับ เดียวยี่ห้ออื่นๆก็จะทำแบบ honda โดนกันทั่วครับ เหมือนอยากเราซื้อรถจากเค้าแล้ว

เวลาซ้อมบำรุงก็ต้องเข้าศูนย์ตลอด ประวัติการซ่อมบำรุงจะมีตลอดตรวจสอบได้ ขายต่อมือสองมีผลแน่

เพราะการซ่อมบำรุงต่างๆ อะไหล่อะไรบ้างที่เปลี่ยนไปบ้าง ชนหนักเบา ได้รู้หมด

แต่ก็ยังอะไหล่พวกนี้ ถึงเวลามาก็มีหลุดออกมาเรื่อยๆครับ เรื่องหาช่องว่างกฎของบริษัท

ยังไงก็มีคนที่ฉลาดเอาตัวรอดในเรื่องนี้ได้ครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ

พอจะมีรูปจดหมายภายในที่ว่าไหมครับ  ผมหาไม่เจอเลยครับ  :(

ในเว็บโน้น เว็บเดียวกะทึ่คุณ จขกท. ไปตอบแหละครับ อิอิ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Anvers30

บอกตามตรง ผมคิดถูกที่หนีจากฮอนด้ามาร่วม 10 ปี โดยไม่เคยคิดจะกลับมามองอีกเลย พวกศูนย์ทำไว้แสบมาก ไม่แปลกที่จะมีนโยบายสิ้นคิดออกมา ใครมโนว่าเจ้าตลาดต้องดีเสมอไป คิดใหม่ยังทัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
นโยบายกะโหลกมาก แก้ปัญหาได้ตรงจุดดี คราวนี้ ศูนย์จะไม่ได้สั่งอะไหล่เยอะแล้ว เพราะลูกค้าขายรถทิ้งหมด

8;p

ออฟไลน์ MUK

ศูนย์จะไม่นั่งตบยุง....เป็นห่วงนะครับ
ผมใช้อีกยี่ห้อ ผมก็เข้าศูนย์นะครับ
แต่มีส่วนลดตลอดนะครับพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

jazz gk ผม พอครบ 7 ปี ก็จะเป็น honda คันสุดท้ายในบ้านพอดี
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
นโยบายนี้ทำให้ Ford ดูหล่อขึ้น 25%
ผมใช้เรนเจอร์ตัวก่อน mc เข้าศูนย์เช็คระยะแค่ครั้งแรกพอ
แพงเกิน หันมาคบอู่นอกถูกกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง
เจ้าของอู่ใจดี สงสัยอะไรถามได้ ไม่เหวี่ยง ไม่หงุดหงิด
เล็งรถนั่ง hon ไว้เหมือนกัน โมลเดลใหม่ สวยจบดี
แต่ถ้าแอะอะเข้าศูนย์ ก็ไม่ไหวเหมือนกัน
อู่นอกเขาจะถามเราก่อนว่า จะแท้ เทียบ หรือจะให้แปลง
แต่ศูนย์มันถอดออก เปลี่ยนใหม่ยกเซ็ตท่าเดียว  :'(

ออฟไลน์ lexus

ตอนนี้รถใหม่อาจไม่กระทบเท่าไหร่

แต่ถ้ามองในแง่ร้าย รถมือ2 ราคาคงเปลี่ยนแปลงแน่ คนไม่กล้าเล่นแล้วถ้าอะไหล่จะหายาก และเบิก0จะแพงขนาดนั้น

และกลายเป็นปากต่อปาก และเป็นทัศนคติฝังหัวว่าฮอนด้าอะไหล่แพง หายาก ราคาตกถ้าขายมือ2

พอราคามือ2ตกมากๆ ในอนาคตคนที่คิดจะซื้อป้ายแดงที่เน้นว่าราคามือ2ต้องไม่ตกมาก hondaก็จะไม่อยู่ในตัวเลือกอีกต่อไป

อนาคตยอดขายก็จะน้อยลง และห่างชั้นกับโตโยต้ามากขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ friend2929

แล้ว hybrid จะเหลือมั้ย ถ้า honda เป็นแบบนี้จริงๆ คันต่อไปคงเป็นค่ายอื่นแน่ๆครับ เสียใจที่อุส่าไว้วางใจมานาน คือบางครั้งมันก็ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์ ผมว่านะ

ออฟไลน์ Impulse

เชคนร้านอะไหล่ให้แล้ว เป็นจริงครับ ส่วนคนที่ใช้ Honda ก่อนปี 07 ดีใจด้วย คุณรอดตัวจากนโยบายนี้ ยังสั่งอะไหล่จากข้างนอกได้แต่รอนานกว่าเดิม เพราะร้านไม่สต๊อก

ออฟไลน์ Sencha

เซลล์ค่ายอื่นใช้จุดอ่อนนี้เล่นงานเลยครับ ฮอนด้าจะได้สำนึก

ออฟไลน์ Focuszaa

พ่อผมไม่เล่นค่ายนี้มานานแล้วเพราะว่าศูรย์ทุกเจ็บมาเยอะ

ตอนหลังมาเล่นรถรองบ่อน Happy ดีครับ รออะไหล่เหมือนกันแต่มันก็ไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้น

บางทีคำว่าเจ้าตลาดก็ไม่ได้ดีเสมอไป เจอนโยบายแบบนี้อีก ฮ่าๆ ปกติก็ไม่ชอบอยู่แล้ว นี่ยิ่งแล้วไปใหญ่ บ๊ายยยบายยย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

นโยบายนี้อาจกลับมาทำร้ายฮอนด้าได้ทุกเมื่อครับ

ล่าสุดไปเปลี่ยนกรองเบนซิน Jazz GE มา
ให้พี่คนนึงทำอู่นอก เบิกให้ เขาเล่าให้ฟังว่า
อีกหน่อยจะเบิกยาก

เพราะศูนย์บริการส่วนใหญ่ ขายเซอร์วิสลูกค้าได้แค่เฉพาะรถรุ่นใหม่
รถที่มีขายในปัจจุบัน แต่ลูกค้ารถที่ตกรุ่นไปไม่นานจนถึงรถที่ตกรุ่นไปเป็นสิบๆ ปี
ไม่ค่อยมาเข้าศูนย์กัน นิยมเปลี่ยนถ่ายของเหลวข้างนอก เปลี่ยนอะไหล่จากอู่ข้างทางที่แปะป้าย
รับซ่อมรถฮอนด้า (อันที่จริงก็อดีตช่าง H ที่รู้ไส้รู้พุงภายในลาออกกันมาเปิดอู่เองทั้งนั้น บางส่วนก็นักเล่นรถ)

ก็เลยออกนโยบายนี้มา
ส่วนตัวผมก็ไม่เข้าเช่นกัน เห็นค่าแรงต่อ ชม. แล้ว จะเป็นลม

ออฟไลน์ IncarRus

รบกวนถามต่อ,,, ส่วนของมอเตอร์ไซค์ รวมด้วยหรือป่าวคับ

ออฟไลน์ vellcap

ยืนยันว่าจริงครับ  ผมสั่งอะไหล่ไม่ได้เหมือนกันครับ
โทรไป Call Center ก็บอกให้ติดต่อกับสำนักงานใหญ่โดยตรง
เพราะ Honda จำกัดโควต้าการส่งอะไหล่ไปแต่ละศูนย์

ศูนย์ดีๆ มันก็หมดโควต้าแหละแบบนี้  คนแห่ไปกันเยอะ 
แต่ศูนย์ห่วยๆมีโควต้าเหลือ  แต่ใครมันจะอยากเข้าล่ะ 
เปลี่ยนรถรอบหน้า ก็ลาขาด Honda ล่ะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
มิตซูห้ามทำตามเค้านะ ไม่งั้นเราขาดกัน