ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถยามค่ำคืน แสงสีในรถแบบไหนถูกใจมากสุดครับ  (อ่าน 5957 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ส่วนตัวผมชอบส้มเข้มหรือไม่ก็แดง โดยเฉพาะแสงสีภายในประมาณ BMW คือมันกระตุ้นอารมณ์ให้อยากขับอยากสนุกไปกับมัน

แต่ตรงข้ามกัน สีฟ้าเป็นสีที่ไม่ชอบสุดแบบเห็นแล้วพาลไม่อยากจะขับมันเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน

เพราะเคยขับอัลติสตัวล่าสุดตอนกลางคืนแล้วบอกตามตรง ไม่อยากจะขับเพราะสีฟ้าแบบนี้แหละครับ มันเหมือนทำให้เกิดอารมณ์อะไรขึ้นมาสักอย่างที่ทำให้รู้สึกไม่ชอบเอาซะเลย มันเกี่ยวกันไหมครับ หรือผมคนเดียวที่เป็นแบบนี้

แล้วท่านอื่นๆละครับ ชอบแสงสีแบบไหนเมื่อต้องขับรถยามค่ำคืน

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
มืดครับ ไม่ต้องมีแสง ผมยังงงอยู่เลยที่เค้าไปติดไฟที่พรมรถเป็นสีนั้นสีนี้มันดียังไง

ส่วนตัวรถผมมีแค่หน้าปัดสีส้มๆครับ แต่นั้นก็พอแล้ว ไม่ต้องมี mood light หรอกครับ

คหสต

ออฟไลน์ akewizard

เรื่องสีเป็นรสนิยมส่วนตัวนะครับ  ชอบแบบไหนก็ไม่ผิดหรอก

ส่วนตัวผมชอบสีโทนเย็นมากกว่าโทนร้อนนะ  หน้าปัดชอบสีไปทางเขียวๆฟ้าๆ  (ถ้ามีหลอด LED สีเทอควอร์ยน้ำทะเลให้เปลี่ยนในแผงหน้าปัดได้นะ ผมจะรีบเอาไปทำเดี๋ยวนี้เลย)

ออฟไลน์ Tan Int

ชอบสีฟ้า รองลงมาก็ส้ม แดงครับ
สีฟ้ามันดูสบายใจดี เพราะผมใช้ Altis รุ่นเก่า ไฟภายในสีส้มมา บางทีมันก็พาให้อารมณ์ร้อนแปลกๆ 555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Carrera

ชอบสีฟ้าเหมือนกันครับ  ชอบพอๆกับ เขียวอ่อนของวอลโว่  แล้วก็ขาวนวลตาใน Lexus ครับ

สีฟ้า  ตอนกลางคืนมันบรรยากาศเย็นๆ  สบายตาสบายใจดี  ขับแล้วรู้สึกชิลๆ  อารมณ์เย็นๆ  เสพบรรยากาศแสงไฟยามค่ำยืน  ยิ่งรถแบบ Jaguar นะ  เหมือนอยู่คลับเก่าๆ ร้านอาหารดีๆ  แถวยุโรปเลย

สีเขียวจางๆ เบาๆ วอลโว่ มันอบอุ่นนิดๆ  วอร์มๆ  สบายตา  ประกอบกับเบาะนุ่มๆสไตล์วอลโว่มันรู้สึกผ่อนคลายแบบสุดๆ

สีขาวนวล มองสบายตา  บรรยากาศเหมือนบ้าน  แล้วเปิดเครื่องเสียงเพราะๆ  เปิด Moonroof ขับรถแบบ  Lexus สไตล์  วิ่งแล้วรู้สึกสงบมากๆครับ

ไม่ชอบสีส้มของ BMW ครับ มันดูร้อนๆ  เห็นแล้วร้อนรน  อึดอัด  เหมือนจะร้อนๆ    ไม่ค่อยเข้าบรรยากาศแสงไฟเท่าไหร่    :P
สีเขียวของรถเก่าๆก็ไม่ชอบ  เขียวปรี้ดเหมือนยานอวกาศ  ไม่ค่อยสวยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2015, 16:29:19 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ O_o"

แบบนี้ก็สวยดีนะครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ชอบสีเหลืองส้ม แบบ BM Benz หรือแนว Mazda ก็ได้ ไม่ชอบสีฟ้าแบบ FD หรือAltis ในปัจจุบัน ไม่ใช้ว่ามันไม่สวยนะ ผมแค่ชอบสีเหลืองส้ม

ออฟไลน์ boogie2020

ผมชอบสีเขียว ๆ  หรือไม่ก็ขาวไปเลยอ่ะคับ

พวกส้ม ๆ แดงๆ  มันดูร้อนไปหน่อย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ rotaryman

ปิดไฟเหมือนกันครับ เสียสมาธิ ;)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชอบสีฟ้าเหมือนกันครับ  ชอบพอๆกับ เขียวอ่อนของวอลโว่  แล้วก็ขาวนวลตาใน Lexus ครับ

สีฟ้า  ตอนกลางคืนมันบรรยากาศเย็นๆ  สบายตาสบายใจดี  ขับแล้วรู้สึกชิลๆ  อารมณ์เย็นๆ  เสพบรรยากาศแสงไฟยามค่ำยืน  ยิ่งรถแบบ Jaguar นะ  เหมือนอยู่คลับเก่าๆ ร้านอาหารดีๆ  แถวยุโรปเลย

สีเขียวจางๆ เบาๆ วอลโว่ มันอบอุ่นนิดๆ  วอร์มๆ  สบายตา  ประกอบกับเบาะนุ่มๆสไตล์วอลโว่มันรู้สึกผ่อนคลายแบบสุดๆ

สีขาวนวล มองสบายตา  บรรยากาศเหมือนบ้าน  แล้วเปิดเครื่องเสียงเพราะๆ  เปิด Moonroof ขับรถแบบ  Lexus สไตล์  วิ่งแล้วรู้สึกสงบมากๆครับ

ไม่ชอบสีส้มของ BMW ครับ มันดูร้อนๆ  เห็นแล้วร้อนรน  อึดอัด  เหมือนจะร้อนๆ    ไม่ค่อยเข้าบรรยากาศแสงไฟเท่าไหร่    :P
สีเขียวของรถเก่าๆก็ไม่ชอบ  เขียวปรี้ดเหมือนยานอวกาศ  ไม่ค่อยสวยอะครับ

ถูกเกือบทุกข้อครับ สีฟ้านี่นึกไม่ออก แต่จินตนาการอารมณ์เย็นๆสบายๆได้

ออฟไลน์ ps000000

Re: ขับรถยามค่ำคืน แสงสีในรถแบบไหนถูกใจมากสุดครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 17:44:14 »
ผมชอบมืดๆเวลาเราทำอะไรคนไม่เห็น

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Re: ขับรถยามค่ำคืน แสงสีในรถแบบไหนถูกใจมากสุดครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 19:06:35 »
ในทางจิตวิทยา สีฟ้าทำให้รู้สึกผ่อนคลายที่สุด เยียวยาจิตใจ มีความสุข ปล่อยวาง  ครับ

ถ้าเห็นสีฟ้ากำลังกินข้าว ก็ทำให้รู้สึกปล่อยวาง ลดความอยากอาหารไปเลย

ถ้าเห็นในรถ ก็แล้วแต่บุคลิกของคน

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 19:24:01 »
หน้าปัดสีส้มแบบบีเอ็มเก่าๆ ส่วนอื่นในรถขอมืดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 19:52:29 »
ชอบแบบ Accord G8 ขาวๆแสงอ่อนๆทั้งแผงรวมหน้าปัด
ไฟส่องเท้าสีนวลๆ เวลารถติดก้มๆเงยๆแล้วรู้สึกดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 21:21:06 »
ผมลองเอา Camry MC มาขับ
ผมชอบไฟสีฟ้า-น้ำเงินตามมาตรวัดและแผงคอนโซลแหะ ดูล้ำอนาคตดี
สีขาวหรือส้มผมมองว่ามันกลางๆ แต่สีที่ดูโบราณมากที่สุดผมว่าสีเขียว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 23:50:34 »
มืดหมดครับ มีแค่ไฟหน้าปัดก็พอครับ เน้นสีเขียว ส้ม ดูเก่าๆ กับแอร์เย็นๆ เพลง Audio Phile เครื่องเสียง Nakamishi ตัวเทพ หน่อย...
ฟินครับ

ส่วนไฟในรถ อย่างให้มีตอนเปิดประตูมากกว่าครับ แบบว่า เปิดประตูแล้ว...มีไฟส่องเท้าสีนวลๆ ทังคัน สวยๆ อ่ะครับ

ฟินมากกก
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 10:55:55 »
ชอบหลายสีเลยครับ แหะๆ น้ำเงิน ขาว แดง ส้ม

แต่ต้องเลือกความเข้มของสีให้ดี  เพราะ  สีฟ้าใน Corolla Altis รุ่นปัจจุบันนั้น มันไม่สวยเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 11:11:36 »
ออกน้ำเงิน ฟ้า ม่วง ครับ มันดูผ่อนคลายดีนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 11:59:09 »
ส้มครับ มันเป็นความหลัง ตั้งกะสมัยนั่งรถ peugeot 406 ของพ่อเพื่อนสมัยเด็กๆ จนคุณพ่อของเราเองก็ใช้เจ้ารุ่นนี้อยู่พักนึง

จนกาลเวลาผ่านมา รถที่บ้านก็มีแต่กระบะหรือแม้แต่เก๋ง ทั้งหมดทั้งมวลนั้นก็มีแต่ไฟสีเขียวๆ จนมาถึง Altis 2010 ที่ที่บ้านซื้อมาใช้ แล้วเป็นรถคันแรกที่เราใช้ด้วยจริงๆจังๆ ไฟสีส้มในโทนที่ชอบก็กลับมาอีกครั้ง

จนมีระยะนึง นั่งรถเพื่อน W212 E250 บ่อยๆ ชอบมากกกกก ไฟสีส้มๆที่ทำเป็น Ambient Light ในห้องโดยสาร

จนล่าสุดที่บ้านมาใช้ F10 525d เจ้าไฟสีส้มก็มาอีกครั้ง แต่จะเป็นส้มแบบ BMW ก็คือเข้มๆนิดนึง แต่ก็ยังชอบมากอยู่ดี

เล่าความหลังให้ฟังเฉยๆครับ  :-X

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 14:39:17 »
ที่จริงแสงสีฟ้าหรือน้ำเงินหลาย ๆท่านอาจคิดว่ามันเย็นตา สบายตาดี แต่จริง ๆแล้ว
เป็นแสงที่จะทำให้เกิดการระคายเคืองตามากที่สุดครับ เพราะมันมีความยาวคลื่นสั้นซึ่งจะมีความเข้มสูง
แสงที่ทำให้สบายตาและระคายเคืองน้อยที่มุดจะเป็นแสงสีส้มหรือแดงครับ คาวมยาวคลื่นจะมากและมีความเข็มน้อย
ส่วนตัวผมในรถจะไม่ไปติดตั้งแสงอะไรเพิ่มเลยครับ แก่แล้ว สายตายิ่งไม่ค่อยดีด้วย 555
รถผมแสงที่ปุ่มอะไรต้าง ๆ แม้แต่แสงบอกเพลงที่เครื่องเสียงเป็นสีแดงครับ
แสงจอหน้าปัดความเร็วตัวเลขเป็นแสงสีขาว ก็มองชัดเจนดีครับ แต่ผมก็มักจะหรี่ไม่ให้แสงมันจ้าเกินไป

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 19:48:34 »
ชอบสี crystal blue ครับ  :-*

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 20:33:19 »
มืดครับ ไม่ต้องมีแสง ผมยังงงอยู่เลยที่เค้าไปติดไฟที่พรมรถเป็นสีนั้นสีนี้มันดียังไง

ส่วนตัวรถผมมีแค่หน้าปัดสีส้มๆครับ แต่นั้นก็พอแล้ว ไม่ต้องมี mood light หรอกครับ

คหสต

เห็นด้วยครับ เป็นไปได้ขอแบบมืดๆ แสงมันรบกวนสายตาน้อยดีครับ

มีอยู่ครั้งนึงผมขับ altis กลับบานตอนกลางคือ ผมเอาผ้ามาปิดแผงมาตรวัดเลยครับ แสงสีฟ้ามันบาดตามาก ปรับดิมต่ำสุดก็ยังจ้า  เอาผ้าปิดแล้วขับสบายตาขึ้นเยอะครับ

แสงอมส้มใน bmw ก็ดูสบายตาดีครับ  รองมาก็แสงขาว
สีเขียวก็สบายตาดีครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ