ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง MG5 กับ Honda City เลือกคันไหน เหมาะสมภายใต้เงื่อนไขเหล่านี้ครับ  (อ่าน 19074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
อยากแรง ออฟชั่น+ราคาน่าโดน อยากลองใหม่ MG5+Turbo
ศูนย์บริการเยอะ ใช้ระยะยาว City ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
มันติดแค่ MG มันใหม่เกินทั้งค่าย ทั่งรุ่น เลยไม่มีความมั่นใจว่าอีก 7-10 ปีจะเป็นยังไง
เรื่องอะไหล่ในฐานะที่ใช้ค่ายเจ้าตลาด ถ้าชนแล้วโดนอะไหล่ที่ไม่ค่อยมีคนเปลี่ยนก็รอนานเหมือนกันครับ
ส่วนอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะ หรือเสื่อมตามอายุ ค่ายไหนก็ไม่ต้องห่วงครับ เขามีรอเราอยู่แล้ว
จะเห็นความต่างบ้างตอนอุบัตเหตุนี่แหละครับ อะไหล่ทดแทนค่ายหลักเค้าเยอะ

ออฟไลน์ MDesign

• Jr. Member
  • **
อยู่ที่ว่าจะเลือกด้วยเหตุผลใด เน้นคุ้มค่าก็ City
เติม E85 ได้ มีโปรผ่อนถูก(รายละเอียดไปดูเองนะครับ)
ศูนย์หาง่าย ราคาขายต่อดีกว่า

แต่ถ้าอยากลองอะไรที่แตกต่าง (ดีไม่ดี ต้องรอการพิสูจน์) ก็ MG5
มีประกันรถ 4 ปี บริการรถยกฟรีไม่กำกัดระยะทางในกรุงเทพฯ ต่างจังหวัดฟรี 25 km แรก  ???
ออฟชั่นดี (จนเวอร์) มีซันรูฟ เติม E85 ได้ มีแม้กระทั่งระบบตรวจสอบความผิดปกติลมยาง   ::)
แต่ราคาขายต่อเป็นรอง ส่วนนี้ต้องชั่งน้ำหนักกันเอาเอง
ระบบ Inkanet เองก็น่าสนใจ แจ้งเตือนได้ถ้ารถออกนอกรัศมีที่ตั้งไว้แบบเรียลไทม์

สุดท้ายไม่ว่าจะเลือกรุ่นไหนอย่าลืมพาผบ. ไปนั่งดูว่ามันเมื่อยตูดไหม
เพราะตอนนี้ยังไม่มีระบบใดกันเสียงบ่น เอ้ย! เสียงรบกวนจากส่วนนี้ได้ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2015, 10:50:32 โดย MDesign »

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
ถ้างบถึงขนาด City SV 
ผมว่าลองดูรถล่างๆ ของ  C-Segment  อย่าง  ซิลฟี่ โฟกัส หรือ อีแลนทร้า ดีไหมครับ
รุ่นล่างๆ ออฟชั่นเดียวนี้ก็ไม่น่าเกียจนะครับ  ราคาน่าจะอยู่ในงบ (หลังโปรฯ) ได้รถที่ดีกว่า
ใหญ่กว่า เวลาขับก็สบายกว่า  บางยี่ห้อประกัน 7 ปี 180,000 ก.ม. ยาวๆ ไปเลย ...

แต่ถ้าสองรุ่นที่บอก ผมว่าเลือก City ก่อนดีกว่า ...

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Mg 5 ทดลองขับสั้น ๆ ก็ไม่ได้รู้สึกพิเศษอะไร  พวงมาลัยเบากว่าของ Focus  แต่พวงมาลัยมันดันเข้าหาตัวไปหน่อย 

เบาะปรับต่ำไม่ค่อยได้ไม่ชอบตรง การปรับเบาะหมุน ๆ แนวยุโรป

แต่ภายในกว้าง ผมว่ากว้างกว่า civic FB การออกแบบภายในงั้น ๆ  วัสดุภายในเกรดต่ำ  ออกแบบเหมือนรถยุโรปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว

ภายนอกถ้ามีชุดแต่งก้สวย จบเลยครับ  แต่ชุดแต่ง MG 5 รอบคัน ฯ แพงกว่ารถตลาดเยอะ 25000 - 35000  ( ตรงนี้เซลได้เยอะเลย )

เหล็กหนากว่ารถตลาดเยอะ  แต่ไม่รู้ว่าจะกินน้ำมันแค่ไหนนะ  ออฟชั่นคุ้ม

ตรง sunroof เวลาปิด ยังมีรู ๆ ให้แสงเข้าอีก  :'( เหมือนปิดไม่สนิท

คือไม่อยากเลือก city เลย เพราะไม่ชอบ ไม่สวย + โหล แต่โดยรวมมันก็มั่นใจกว่า MG 5 ครับ

สรุปถ้าเป็นผมเลือก Mg5+ชุดแต่ง ครับเพราะไม่โหลเงินเราเองครับ