ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง แอร์แถวสอง ของ all new pajero หน่อยครับ  (อ่าน 6100 ครั้ง)

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
เห็นใน club บ่นกระจายเรื่องหลังคา มีไอน้ำหรือหยดน้ำ บนหลังคา
ไม่แน่ใจว่า ถ้าไปเปิดใช้งานจะเกิดไอน้ำเกาะที่บนหลังคาเหรอครับ

ผมก็กังวลว่าจะเกิดไอน้ำสะสมไว้ใต้หลังคาภายใน กับ เชื้อรา (ผมเป็นภูมิแพ้ด้วย)
เพราะบ้านผมใช้รถนาน อย่างน้อยมี 10 ปี แน่นอน ไหนจะกลัวมีปัญหาหลังคาผุอีก
เห็นใน club บอกเป็นทุกคัน แอบไปดู fortuner ก็มีเป็นเหมือนกัน

กำลังจะไปจองกลุ้มใจเลย หรือสงสัยต้องหาเป้าหมายใหม่  :(

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง แอร์แถวสอง ของ all new pajero หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 07:44:31 »
แล้วในคลับได้ถามไปทางบริษัทแม่ ดูยังครับ ว่าปกติไหม

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ถามเรื่อง แอร์แถวสอง ของ all new pajero หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:05:28 »
มันเป็นเฉพาะด้านนอกที่สัมผัสกับอากาศร้อนเท่านั้นนี่ครับ  ด้านในที่อยู่ใต้ผ้าบุมันไม่มีไอน้ำเกาะหรอกเพราะมันเย็นเท่ากัน

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:37:52 »
toyota estima 2.4 ปี05 ราคาเกือบสามล้าน ประกอบญี่ปุ่นและนำเข้าทั้งคันของผมก็เป็น
ใช้มา 10 ปี วิ่งไปเกือบ สองแสน กม. ก็เห็นปกติอยู่ สีไม่ด่าง ไม่สนิม แอร์ก็เย็น ไม่เหม็น

ดังนั้นผมรู้สึกว่า กรณีนี้เป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าทางมิตซูสามารถทำให้ดีได้กว่านี้ ก็ดีมากครับ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ข่างสงสัย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:50:30 »
อ่านเจอเหมือนกันครับ สงสัยอยู่เหมือนกันว่าจะมีผลให้เกิดเชื้อราในห้องโดยสาร สีและการผุของหลังคาหรือเปล่า เพราะมันคงเย็นๆ ร้อนๆ ตามสภาพอากาศบ้านเรา

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:03:08 »
ผมว่าเขายึดชุดแอร์ติดกะหลังคา หลังคาตรงนั้นเหล็กมันเลยเย็น เลยมีน้ำเกาะด้านนอก

ออฟไลน์ supremo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:15:16 »
New Fortuner ของผมก็เป็นนะคับ ผมว่ามันเป็นเรื่องปกคินะคับ เพราะท่อแอร์อยู่ด้านบนคับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:52:51 »
ขอแนะนำการใช้แอร์ว่า ถ้าใกล้จะถึงที่หมายที่เราจะจอดรถแล้ว ให้ปิดคอมเพรสเซอร์ เปิดแต่พัดลมแรง ๆ
เพื่อไล่ความชื้นครับ รถจะไม่อับ ประหยัดน้ำมัน และอุปกรณ์ต่าง ๆ ของระบบแอร์หรือบริเวณใกล้เคียงก็จะไม่ชื้นด้วยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 11:38:16 »
Hyundai H1 ก้อเป็นครับ เวลาอากาศชื้นจะมีเหงื่อที่ข้างตัวรถแต่พอวิ่งไปก็จะหาย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 23:19:40 »
ขอแนะนำการใช้แอร์ว่า ถ้าใกล้จะถึงที่หมายที่เราจะจอดรถแล้ว ให้ปิดคอมเพรสเซอร์ เปิดแต่พัดลมแรง ๆ
เพื่อไล่ความชื้นครับ รถจะไม่อับ ประหยัดน้ำมัน และอุปกรณ์ต่าง ๆ ของระบบแอร์หรือบริเวณใกล้เคียงก็จะไม่ชื้นด้วยครับ

ผมก็ทำแบบนี้ครับ ใกล้ถึงหมุ่บ้านกดปิด a/c กว่าจะถึงบ้านลมก็เริ่มร้อนพอดี

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 23:30:38 »
อย่าไปกังวลครับ

ในการใช้งานจริงๆ แล้ว ไม่เกิดปัญหาในการใช้งาน ในส่วนของโลหะหรือสีหรอกครับ

ไอน้ำบนหลังคา ตอนกลางคืน พื้นๆ ครับ
ลองจอดรถกลางแจ้ง สนามหญ้า หรือที่จอดรถ ตอนกลางคืน สักไม่กี่ชั่วโมง น้ำค้างก็เต็มหลังคาเหมือนกัน

ในตอนกลางวัน จะไม่เกิด ไอน้ำบนหลังคาอย่างแน่นอนครับ ถ้าเกิดจริงในที่ร่ม โดนลมแป๊ปเดียวก็จะหายไป

จอดรถตากแดด ตอนกลางวันเพียง 2 ชั่วโมง ความร้อนบนตัวถังรถ จะโหด และทำอันตราย ต่อสีรถมากมายกว่า หยดน้ำนี้มากนัก

ในห้องโดยสาร ก็จะมีแผงพลาสติก และ พรมหุ้มอยู่ ไม่เกิดหยดน้ำมาในห้องโดยสารแน่นอน
เมื่อใช้งาน ในวันรุ่งขึ้น เวลาจอดรถ/วิ่งรถ ตากแดด เมื่อโดนความร้อนอบ ความชื้นสะสม ใต้หลังคา ก็จะหายไป
ซึ่งในระยะยาว เป็นสิบปี ก็อาจจะมีคราบสกปรกสะสมได้เหมือนกัน
แต่อย่างกังวลมาก ความชื้นที่เกาะอยู่รอบๆท่อแอร์ตอนหลัง ไม่ได้ถูกดูดมาปล่อยที่ช่องลมแอร์เลย ซักกะติ๊ด ครับ

ถ้าเป็นโรคภูมิแพ้ ควรเน้นทำความสะอาดที่
1. แผ่นกรองแอร์ ก่อนเข้าโบว์เวอร์พัดลมแอร์
2. แผงคอยล์เย็น ในตู้แอร์ใต้คอนโซล
3. แผ่นรองพื้น บริเวณเท้าของคนขับและคนนั่งข้างคนขับ เพราะแอร์จะดูดลมมาจากบริเวณเท้ามาขึ้นมาปล่อยในช่องแอร์ครับ
ทำความสะอาด บ่อยๆ จะแก้ปัญหาเรื่องลมแอร์ที่สะอาดได้ ตรงจุด มากกว่าครับ

เรื่องหยดน้ำด้านนอก อย่าไปกังวลมากเลยครับ เพราะเป็นจุดเล็กๆ เท่านั้นเอง คงไม่กลบข้อดีของระบบแอร์แถว 3 ไปนะครับ

อย่างไรก็ตาม
เรื่องเล็กๆ แบบนี้ ก็อาจจะทำความรู้สึกไม่สบายใจได้ ให้กับผู้บริโภค
ทางบริษัทผู้ผลิต ก็ควรหาวัสดุมาหุ้มท่อส่งแอร์ตอนท้ายให้หนาขึ้นอีกนิด ก็สามารถทำได้
แผ่นโฟมราคาถูกจะตายไป ไม่กี่บาทหรอก เทียบกับรถราคาเป็นล้าน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 00:14:16 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นครับ พอจะคลายความกังวลไปได้ครับ