ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วนเหลือหน่อยครับ ซิลฟี่สตาร์ทไม่ติด  (อ่าน 5706 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
เป็นรถของพ่อผมเอง พ่อบอกว่าลองเอาสายพวงแบต ก้อสตาร์ทไม่ติด ลองเอารีโมทสำรองมาใช้ก้อสตาร์ทไม่ได้ครับ สมาชิกท่านใดเคยใช้แล้วเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง รบกวนช่วยแชร์แนะนำด้วยครับ เป็นแบบ push start ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอความช่วนเหลือหน่อยครับ ซิลฟี่สตาร์ทไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 07:37:59 »
สตาทไม่ติดแบบไหนครับ
1.ไฟไม่พอ ไดไม่มีแรงในการทำงาน
2.ไฟพอ ไดชาททำงาน แต่เครื่องไม่ติด (อาการนี้ไล่ยากหน่อย ต้องให้ช่างที่ชำนาญดู)

ถ้าไฟไม่พอ วิธีทดลองคือลองเปิดไฟหน้าแล้วสตาทครับ
ไฟหน้าจะหรี แล้วกำลังไฟตกกว่าเดิม อาการนี้ไฟไม่พอชัวร์

การพ่วงแบท แบทที่มาพ่วงต้องแอปม์เท่ากัน หรือมากกว่าครับ ใช้แบทแอปม์ตำ่กว่าพ่วงไม่ติด
สายพ่วงต้องเป็นแบบหนา พวก 500 A ถ้าเส้นบางๆที่เซลล์แถมใช้ไม่ได้ครับ
วิธีพ่วง ตั้งให้คันที่ส่งกำลังไฟ สตาทไปสัก 5 นาทีให้ไฟเข้าหม้อของคันที่ไฟหมด และเหยีอบคันเร่งส่งกำลังไฟด้วย
ตอนที่คันแบทหมดจะสตาท ให้คันพ่วงเหยืยบคันเร่งส่งอีกครั้ง

ทุกครั้งที่ผมมีปัญหาเรื่องแบทสตาทไม่ติด ผมก็ทำตามนี้ครับ
ถ้าเป็นที่แบทก็แก้ได้ทุกครั้ง

Re: ขอความช่วนเหลือหน่อยครับ ซิลฟี่สตาร์ทไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 07:45:28 »
สตาทไม่ติดแบบไหนครับ
1.ไฟไม่พอ ไดไม่มีแรงในการทำงาน
2.ไฟพอ ไดชาททำงาน แต่เครื่องไม่ติด (อาการนี้ไล่ยากหน่อย ต้องให้ช่างที่ชำนาญดู)

ถ้าไฟไม่พอ วิธีทดลองคือลองเปิดไฟหน้าแล้วสตาทครับ
ไฟหน้าจะหรี แล้วกำลังไฟตกกว่าเดิม อาการนี้ไฟไม่พอชัวร์

การพ่วงแบท แบทที่มาพ่วงต้องแอปม์เท่ากัน หรือมากกว่าครับ ใช้แบทแอปม์ตำ่กว่าพ่วงไม่ติด
สายพ่วงต้องเป็นแบบหนา พวก 500 A ถ้าเส้นบางๆที่เซลล์แถมใช้ไม่ได้ครับ
วิธีพ่วง ตั้งให้คันที่ส่งกำลังไฟ สตาทไปสัก 5 นาทีให้ไฟเข้าหม้อของคันที่ไฟหมด และเหยีอบคันเร่งส่งกำลังไฟด้วย
ตอนที่คันแบทหมดจะสตาท ให้คันพ่วงเหยืยบคันเร่งส่งอีกครั้ง

ทุกครั้งที่ผมมีปัญหาเรื่องแบทสตาทไม่ติด ผมก็ทำตามนี้ครับ
ถ้าเป็นที่แบทก็แก้ได้ทุกครั้ง
ขอบคุณครับ เดี๋ยวบอกพ่อลองทำดู ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วยครับ พ่อโทรมาบอก ผมอยู่คนละบ้านกับพ่อครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 08:33:26 »
ถ้าหากเป็นที่แบตกุญแจอ่อนหรือหมด ก็ใช้ปลายกุญแจที่มีโลโก้นิสสัน จิ้มปุ่ม push start เพื่อสตาร์ทรถนะครับ  ;)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:02:00 »
เอาใจช่วยครับ

ถ้าแบตรถเสื่อม อาการชัดครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 09:33:56 »
เหตุการณ์ตอนนี้ ผมโทรเชคกับพ่อแล้ว ท่านบอกว่าลืมเปิดไฟในรถทิ้งไว้ทั้งคืน แบตเลยหมด แต่ว่าลองเอาสายพวงมาลองสตาร์ทแล้ว แต่ไม่ติด พ่อเลยโทรแจ้งทางศูนย์ให้มายกรถแล้วครับ

ออฟไลน์ champ_3230

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 10:55:34 »
ปกติซิลฟี่ล็อครถ ไฟหน้าจะดับเองอัตโนมัติคับ  คุณพ่อคงลืมไม่ได้ล็อครถด้วยหรือป่าวคับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 11:52:13 »
เหตุการณ์ตอนนี้ ผมโทรเชคกับพ่อแล้ว ท่านบอกว่าลืมเปิดไฟในรถทิ้งไว้ทั้งคืน แบตเลยหมด แต่ว่าลองเอาสายพวงมาลองสตาร์ทแล้ว แต่ไม่ติด พ่อเลยโทรแจ้งทางศูนย์ให้มายกรถแล้วครับ

พ่วงแบตกับรถอีกคัน ... แล้วให้รถอีกคัน เร่งเครื่องค้างไว้ซัก 4-5 นาที   จากนั้นค่อยสตาร์ทรถครับ

ให้ไฟวิ่งเข้าแบตเพียงพอต่อการไปหมุนให้ไดสตาร์ททำงาน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 14:33:50 »
ถ้าแบตหมด พ่วงแล้วไม่ติด

สายชาร์ทเส้นเล็กไป
กำลังไฟยังไม่พอ ต้องหนีบค้างไว้สักแปป
พร้อมให้รถคันมาพ่วงเร่งรอบเครื่องไว้สักนิด

หรือไม่ก็เส้นผมบังภูเขา
เกียร์ไม่ได้อยู่ที่ P ครับ

-------------------
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 14:43:37 »
.....ใจผมนี่คิดว่าจอดคาเกียร์....(ออโต้)มากกว่าอย่างอื่นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 22:36:38 »
แบตหมด ยังดีครับ ถือว่าอาการไม่หนัก เปลี่ยนก็หาย

โชคดีครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 06:31:52 »
ขอบคุนพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกท่านครับที่แนะนำช่วยเหลือ พ่อผมบอกว่า ให้ช่างมาถอดแบตไปชาร์ต เอากลับใส่ใช้ได้แล้วครับ แต่ผมสงสัยอยู่อย่างนึง ไม่รู้ท่านได้ลองทำตามที่ผมแนะนำ ทั้งวิธีการพวงแบต กับวิธีสตาร์ทเครื่อง ที่ได้คำแนะนำจากในนี้ไป มันจะสตาร์ทไม่ติดได้ไงนะ แต่ไม่อยากจะซักไซ้ท่านมาก 5555