ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดหัวกับการซื้อรถหั้ยคุณภรรยา  (อ่าน 11615 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ปวดหัวกับการซื้อรถหั้ยคุณภรรยา
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:23:42 »
ทุกวันนี้แฟนผมขี่มอเตอร์ไซค์ไปทำงานระยะทางประมาน7กม. ทำงานแถวนิคมบ่อวิน ศรีราชา ซึ่งเธอบ่นกับผมมาตลอด ฝนตกก้อไปทำงานลำบาก รถใหญ่ก้อวิ่งเยอะ อันตราย ผมมีแพลนจะซื้อหั้ยตั้งนานแร้ว แต่มันมีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย รถผมก้อเป็นกะบะ4ประตูbt59pro เกียร์ธรรมดา คุณภรรยาก้อขับไม่เป็น หั้ยไปเรียนหัดขับก้อไม่เอา จะเอารถเกียร์ออโต้อย่างเดียว ทุกวันนี้ค่าใช้จ่าย ผ่อนบ้าน10400 กับรถกะบะผ่อนเดือนละ11300 เหลือผ่อนอีก23งวด แต่ผมกับภรรยามีรายได้รวมกันเพียง5หมื่นบาทเท่านั้น จะออกรถใหม่ก้อพอมีเงินดาวน์อยู่แสนกว่าบาท แต่มันติดที่ต้องมาผ่อนอีก รายจ่ายก้อเพิ่มขึ้นมาอีกพอสมควร ใจผมตอนนี้ อยากเอารถกะบะไปเทริ์น ไม่รู้จะเหลือตังถึง2แสนมั้ย เพื่อที่จะมาออกcrv gen3 ซึ่งราคาอยู่แถวๆ5-6แสนบาท จะได้ผ่อนทางเดียว กะว่าจะผ่อนแค่2ปีพอ    แต่ผมไม่รู้ว่า เจ้าcrv gen3มีปัญหาจุกจิกอะไรมั้ย แร้วมันคุ้มมั้ย ที่ผมจะเอากะบะไปเทริ์น ขอความช่วยเหลือ ช่วยชี้แนะผมทีกับเหตุการณ์นี้ ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: ปวดหัวกับการซื้อรถหั้ยคุณภรรยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:31:52 »
มี 2 ทาง
1. ถ้าคุณไม่จำเป็นต้องใช้รถ ก็บังคับให้ภรรยาหัดขับให้ได้ 
2. ถ้าต้องซื้อรถเพิ่มจริงๆ คงซื้อรถเล็กงบซัก 200000 ครับ  ขับระยะสั้นๆ ไม่มีความจำเป็นต้อง CRV เลยแม้แต่น้อยครับ  VIOS ตัวแรกก็เหลือๆครับ

ส่วนตัวผมเลือกข้อแรก เพราะดูแล้วการเงินไม่ค่อยคล่อง ซื้อมาเพิ่มก็มีแต่ภาระครับ พูดกันด้วยเหตุผลไม่ใช่อารมณ์

ออฟไลน์ SM.

Re: ปวดหัวกับการซื้อรถหั้ยคุณภรรยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:35:39 »
มือสอง ดูค่างวดดีๆนะครับ อย่าลืมเรื่อง VAT 7% ด้วย กรณีนี้ ผมเดาว่า จขกท คงไปรับ-ส่งภรรยาที่ทำงานไม่ได้ จึงต้องแยกกันไป จริงๆอยากจะเสนอให้ไปด้วยกัน อาจจะเผื่อเวลาไปซะหน่อย จะได้ไม่ต้องซื้อรถใหม่

CR-V Gen3 ไม่มีอะไรน่าห่วงนะครับ รถพี่สาวผม ใช้มาแสนห้าแหละ ไม่มีอะไรเสียหนักหนา ติดแก๊สด้วย ประหยัดดี วิ่งแถวระยองเป็นหลัก ซึ่งก็ไม่ไกลจากที่ จขกท อยู่

Fortuner มือสอง ช่วงปี 05-06 ก็ราคา 5-6 แสนนะครับ ลองดู เจ้าตลาด อาจจะดีกว่าเรื่องอะไหล่ต่างๆ ถ้าต้องซ่อม

จริงๆอยากแนะนำรถเล็กๆ มือ1 เป็นอีกทางเลือกนึง ได้รถใหม่ ประหยัดด้วย

อยากจะให้ลองคิดดีๆนะครับ ถ้าเงินตึงเกินไป ครอบครัวจะลำบาก

สู้ๆครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:36:32 »
มี 2 ทาง
1. ถ้าคุณไม่จำเป็นต้องใช้รถ ก็บังคับให้ภรรยาหัดขับให้ได้ 
2. ถ้าต้องซื้อรถเพิ่มจริงๆ คงซื้อรถเล็กงบซัก 200000 ครับ  ขับระยะสั้นๆ ไม่มีความจำเป็นต้อง CRV เลยแม้แต่น้อยครับ  VIOS ตัวแรกก็เหลือๆครับ

ส่วนตัวผมเลือกข้อแรก เพราะดูแล้วการเงินไม่ค่อยคล่อง ซื้อมาเพิ่มก็มีแต่ภาระครับ พูดกันด้วยเหตุผลไม่ใช่อารมณ์
ผมไม่ค่อยได้ใช้รถคับ เพราะนั่งรถรับส่งของโรงงาน แต่ของภรรยาไม่มีสายรถผ่าน ที่ผมจะออกcrvเพราะผมชอบรถแนวสูงนิดๆ จะได้ผ่อนทางเดียว แต่ก้อเสียดายรถกะบะ เห้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:40:35 »
มือสอง ดูค่างวดดีๆนะครับ อย่าลืมเรื่อง VAT 7% ด้วย กรณีนี้ ผมเดาว่า จขกท คงไปรับ-ส่งภรรยาที่ทำงานไม่ได้ จึงต้องแยกกันไป จริงๆอยากจะเสนอให้ไปด้วยกัน อาจจะเผื่อเวลาไปซะหน่อย จะได้ไม่ต้องซื้อรถใหม่

CR-V Gen3 ไม่มีอะไรน่าห่วงนะครับ รถพี่สาวผม ใช้มาแสนห้าแหละ ไม่มีอะไรเสียหนักหนา ติดแก๊สด้วย ประหยัดดี วิ่งแถวระยองเป็นหลัก ซึ่งก็ไม่ไกลจากที่ จขกท อยู่

Fortuner มือสอง ช่วงปี 05-06 ก็ราคา 5-6 แสนนะครับ ลองดู เจ้าตลาด อาจจะดีกว่าเรื่องอะไหล่ต่างๆ ถ้าต้องซ่อม

จริงๆอยากแนะนำรถเล็กๆ มือ1 เป็นอีกทางเลือกนึง ได้รถใหม่ ประหยัดด้วย

อยากจะให้ลองคิดดีๆนะครับ ถ้าเงินตึงเกินไป ครอบครัวจะลำบาก

สู้ๆครับ
ผมไปส่งแฟนไม่ได้ตลอดคับ เพราะผมมีทำงานกะดึกด้วย แต่แฟนทำกะเช้าตลอด ใจผมก้ออยากออกอีกคันนะคับ แต่ไม่รู้จะผ่อนไหวมั้ย แต่แฟนผมไม่ค่อยคิด ร้องจะเอาหั้ยได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:46:36 »
แนะนำให้ออก ECO CAR ที่ดาวน์น้อย ผ่อนนานครับ
โดยเก็บ BT50Pro คันเดิมไว้ครับ
ดอกแพงแน่นอนครับ แต่ผ่อนเริ่มต้นถูก (3-4 พันบาทต่อเดือน) ช่วงปลายจะเริ่มแพงขึ้น
แต่พอถึงตอนนั้น BT50Pro ก็น่าจะผ่อนหมดแล้ว ก็มาผ่อนเพิ่มที่รถคันที่สองนี้ได้ครับ

หรือบรืษัทมีสวัสดิการณ์กู้เงินดอกเบี้ยต่ำไหมครับ น่าจะช่วยได้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:47:17 »
มี 2 ทาง
เห็นด้วยข้อ 2 vios ตัวแรก ไม่เกินงป ประหยัดไม่จุกจิก 7 กิโลเอง แถมไม่ต้องขายกะบะด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 10:56:51 »
 :-X แอบเซ็งแทน

หามือสองคันละไม่เกิน 2 แสนก็ได้นิครับ  ขับน้อยแท้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:00:29 »
มือสองที่ราคาไม่ถึง 200,000
ตอนนี้ได้รถโอเคกว่าเมื่อก่อนเยอะครับ
ลองดูตลาดรถ ผมเห็นแว้บๆ มี Altis หน้าหมูตัวแรกสภาพสวย อยู่ 2-3 คัน
ราคาไม่เกิน 2.2 แสน หรือวีออสตัวแรกก็น่าใช้ไม่แพ้กัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:02:41 »
7 กิโลเองผมว่าไม่จำเป็นเลยนะครับ คหสต.

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:17:10 »
ดาวสัก 1 แสน ผ่อน เพิ่ม เดือน ละ 3-5 พันไหวไหมครับ
ุ60-84 งวด   ในตัวเลือกแบบนี้มี รถเล็กหลายรุ่น ที่ ผ่อนได้

ไม่ต้องขายกระบะนะครับ ราคาตกแบบ เจ็บตัวมาก ถ้าซื้อรถมือสอง พวก CRv ฟอร์จูนเนอร์ ปาร์เจโร่   ถ้าไม่ซื้อเงินสด หรือดาวเกิน 50 % ของรถไม่แนะนำครับ  เพราะดอกแพงและภาษีอีก   อีกอย่างรถหลายปี  อะไหล่หลายๆ ตัวมันก็ต้องพังตามกาลเวลา ผมว่าคุณจะต้องมาปวดหัวกับค่าซ่อมจุกจิกอีก
ซึ่งบางครั้งมันพังหนัก ค่าซ่อม อาจจหลักหมื่น หรือหลายหมื่น   เพราะคุณบอกว่ามีภาระยังเยอะอยู่  ผมจึงไม่แนะนำรถมือสองครับ

ผมจึงคิดว่า หารถเล็ก สักคัน มือหนึ่ง  มาใช้ดีกว่าครับ  ไม่ต้องมาคอยพะวงกับค่าซ่อม นะครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:39:04 »
ผมว่า ผ่อนหลายอย่าง มันเหนื่อยนะ

ซื้อรถมือสอง ไม่เกิน สองแสน เอาเป็น โตโยต้า (อย่ากลัวซ่อม เหมือนบางคน โตโยต้ามือสองรุ่นยอดนิยม ซ่อมไม่แพงอยู่แล้ว รถไปตายกลางทางยาก)  ฮอนด้า นิสสัน อื่นๆ อย่าเล่น
หรือ
ปล่อย รถกระบะออก แล้ว ดาวน์รถใหม่ ECO car ( แต่กลัวว่า รถเก่าแล้ว ก็ยังผ่อนไม่หมด พวก ECO car ไม่ทน เกิน 5 ปี รถจะโทรม ไม่เหมือนรถสมัยก่อน )
หรือ
ปล่อย รถกระบะออก  ไปหารถ eco car ที่มีอายุสัก 1-2 ปี ที่เจ้าของไม่ผ่อนต่อ ขายดาวน์ต่ำๆ ดอกเบี้ยไม่มีแล้วคนแรกซับไป เราไปเปลี่ยนชื่อที่ไฟแนนท์ (ไม่เหมือนกับการซื้อรถมือสอง)  และประกันเปลี่ยนชื่อได้  ตรงนี้ประหยัดไปได้เยอะ  จ่ายแล้ว เปลี่ยนชื่อ ผ่อนต่อ ขับได้เลย ไม่ต้องเสียเงินยุบยิบอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 11:40:40 โดย peterW »

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:45:02 »
ผมกลับมองไปอีกแบบครับ

ผมมองไปว่าชีวิตครอบครัวในอนาคตสำคัญที่สุด เรื่องรถเป็นเรืองรองลงมา
ดังนั้นต้องสินทรัพย์เงินทองเก็บไว้ใช้ในอนาคต เพื่อการดำรงชีวิตที่ดีกว่า เพื่อเตรียมลงทุนอะไรให้ชีวิตดีกว่านี้ขึ้นไปอีก
ดังนั้นทุนต้องมีเมื่อถึงเวลามีไอเดียจะทำอะไรได้ง่าย ถ้าไม่ได้ลงทุนก็เป็นการันตีถึงความมั่นคงทางฐานะเศรษฐกิจ
ดังนั้นต้องกระตุ้นให้คุณภรรยาเก็บออมเงินแทนการซื้อรถ เปิดบัญชีให้เขาออมเอง เห็นตัวเงินที่เพิ่มมากขึ้น
เมื่อมั่นคงขึ้นเงินเหลือเฟือค่อยซื้อเงินสดกับรถใหม่ดีๆใช้ไปเลย แต่ไม่เป็นการง่ายนักที่จะทำให้เปลี่ยนความคิดมุ่งมั่นตอนนี้ได้
เมื่อคนเรากำลังมีความต้องการ คงต้องใช้เวลาสักระยะ

ส่วนการเดินทางตอนนี้ก็ไม่ลำบากนัก ดีกว่าอีกหลายคนที่ไม่มีรถใช้สักคัน
ต้องโน้มน้าวให้คุณภรรยาไปเรียนขับรถให้ได้ เราออกค่าเรียนให้ ไปส่งไปนั่งรอตอนคุณภรรยาเรียน ให้กำลังใจ
เมื่อคุณภรรยาขับได้ก็จะทำใจรับขับ BT-proได้สบายๆ (ตอนนี้อยู่ในระยะปฎิเสธไม่ยอมรับ แต่ถ้าได้ลองแล้ว พอเป็น ก็เปลี่ยนใจได้ในท้ายสุด)

ไม่ต้องปวดหัวไปมากเลยครับ ปัญหาเล็กๆในครอบครัว เรื่องอื่นใหญ่กว่าเยอะ

(รถยนต์เป็นตัวกินบริโภคค่าใช้จ่ายทรัพย์สินของครอบครัวมากพอควรเลย)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:51:40 »
7 กิโลเองผมว่าไม่จำเป็นเลยนะครับ คหสต.
มีปันหาตอนฝนตกนี่แหละครับ ฝนยิ่งตกเท่าไหร่ ยิ่งกระตุ้นต่อมความอยากของแฟนเท่านั้น

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 11:56:42 »
ก็ ต้องเลือกครับ ว่าขับกระบะ หรือทน นะครับ
ผม อยากให้มีเงินสำรอง ไว้สำหรับ ครอบครัว ผ่อนหลายๆ อย่างเหนื่อยอะครับ

พยายามให้กำลังใจเค้าเยอะๆ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:04:39 »
ไปกลับ 14 โล เป็นผมหามือ 2 ถูกๆใช้ดีกว่าครับ อนาคตไม่แน่ไม่นอนครับ เจอเศรษฐกิจแบบนี้ ไม่รู้ว่าจะโดนลอยแพวันไหน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:06:59 »
เศรฐกิจก็ใช่ว่าจะดีครับ ผมเห็นควรว่า เก็บเงินแสนไว้ก่อน เผื่อยามฉุกเฉินจำเป็นมาหาที่ไหนไม่ได้ บากหน้าไปขอยืมคนอื่นก็ลำบาก ผมว่าเก็บเงินสดไว้ดีที่สุดครับ คงจะต้องจับเข่าคุยเรื่องอนาคตกับแฟนสักหน่อย เพราะว่าวันข้างหน้าเพื่อมีลูกเต้ามามันจะลำบาก เงินทองก็หายากๆ เงินก็จำกัดเพราะว่าเป็นเงินเดือน ไม่ได้มีเงินทางอื่นเข้ามาช่วยเหลือจุนเจือเท่าไหร่ เป็นไปได้ ค่อยๆคุยแบบมีเหตุผลครับ บอกเค้าว่าตอนนี้ยังไม่ได้เพราะว่าเรายังไม่พร้อมยังไม่ไหว ถึงจะไหวมันจะตึงมือ (ค่ากินก็จะโดนลดทอนไปด้วยอยากกินอะไรเหมือนแต่ก่อนก็กินไม่ได้พาหงุดหงินไปหมด อันนี้ผมเคยเป็น แต่ตอนนี้หมดแล้ว 555 ) เกิดมีภาระที่ไม่คาดคิดมาจะใช้จ่ายอย่างไร เราควรเก็บเงินก่อนเพราะว่ามันมีภาระค่าใช้จ่ายก็หลายอย่าง ใช่ว่าซื้อมือสองมาแล้วจะจบเลย บางทีมันก็ต้องดูต้องซ่อมเปลี่ยนโน่นนี่นั้น ใช้เงินอีกอยู่ดี เดี๋ยวก็ต้องมานั่งเจียดค่ากินต่อวันอีก หยุดโครงการออกรถ ไปก่อน มีเงินหน่อยก็รีบเคลียร์รถ BT50 ให้จบไปเป็นอย่างๆ แล้วจะเอาอะไร ก็ค่อยว่ากันใหม่ ส่วนเรื่องว่าฝนตกลำบากก็ต้องแสดงอำนาจกันหน่อย (ไม่รู้ใครจะโดนวางอำนาจก่อนกันนะ 55) บอกเค้าเรื่องเหตุผลไปแล้ว ก็บอกเค้าต่อว่าไม่อยากตากฝนก็หัดขับมันไม่ยากอย่างที่คิดค่อยๆพูดให้กำลังใจกันไปครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:10:22 »
ขอออกเสียง มือ 2 สภาพดีอีกเสียง วีออสโฉมแรกโอเคมาก เพราะปัญหามีแค่ต้องขับรถไปทำงานเท่านั้น

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:22:28 »
เรียนขับรถเสียหลักพัน
รถใหม่หลักแสนนะครับ
เก็บเงินซื้อบ้านดีกว่าครับ ลองโน้มน้าวแนวนี้ดู

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:26:41 »
เป็นผมก็จะหารถยนต์ให้ภรรยาใช้นะครับ ขับมอไซด์มันอันตราย ยิ่งแถวนั้นรถใหญ่เยอะ
ทีนี้ถ้างบตึง ๆ แบบนี้ก็มีสามทางเลือก
1. ขายกระบะ แล้วไปออกเก๋งป้ายแดง ลองดูเป็น eco car ครับ เพราะใช้รถไม่เยอะ
2. เอากระบะไว้ แล้วหาเก๋งมือสอง ก็มีให้เลือกเยอะ vios ก็ดูแลง่ายครับ
3. ขายกระบะ แล้วหามือสองที่ใหญ่กว่า vios เช่น altis ดูก็ได้ครับ
ลองเอาสามทางเลือกนี้มาคำนวณค่าใช้จ่ายดูครับ
( รีบ ๆ หาให้แฟนเถอะครับ เป็นห่วงครับ )

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:34:36 »
เคสนี้ไม่ยาก เอาเงินแสนกว่านั่นไปหามือสองเงินสดคงได้วีออสตัวแรกซัก 1.5-1.7 แสน ใช้ไปซัก 2 ปีผ่อนกระบะหมดก็ขายวีออสคันนี้คงได้ซัก 1.2 แสนเอามาดาวน์คันใหม่สบายๆ ถ้างบไม่พอก็โซลูน่าหยดน้ำก็ได้ไม่เกินแสน

ผมอยู่บ่อวินทราบดีว่าการจราจรแถวนี้เป็นยังไง ทั้งรถบัส รถตู้ รถสิบล้อ รถเทรลเลอร์ สภาพถนน ทุกๆอย่างล้วนอันตรายทั้งนั้น เงินถ้ามันซื้อความปลอดภัยและไม่กระทบอะไรนักไม่ถือเป็นความฟุ่มเฟือยหรอกครับเนื้อหุ้มเหล็กกับเหล็กหุ้มเนื้อมันต่างกันเยอะนะครับ รถจะมีอีกกี่คันก็ได้ตราบที่เรายังมีลมหายใจอยู่แต่คนที่เรารัก..................

ลองเข้าสมัครกลุ่มเฟสบุ๊ค ชุมชนคนรักบ่อวิน  ดูนะครับมีข่าวสารละแวกบ่อวินเยอะรวมถึงเรื่องอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นโซนนี้ด้วยอาจทำให้ตัดสินใจง่าย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:36:32 »
ทนใช้ ระหว่างผ่อนกระบะ

80,000

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:40:03 »
น่าเห็นใจในปัญหานะครับ

เป็นผมก็คงพยายามให้ภรรยาหัดขับ BT50 Pro ไปซึ่งจริงๆมันเป็นรถที่ดีมากคันนึงเลยนะ

แต่ถ้ามันไม่ได้จริงๆก็คงหา vios มือสองตามที่หลายๆท่านว่ามาแหละครับอย่าขายกระบะเลย

จริงๆแล้วถ้าไกล่เกลี่ยพยายามคุยกันให้เข้าใจได้น่าจะดีที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:46:25 »
bt50 ไม่ต้องขายคับ หา vios ตัวแรกราคาอยู่ไม่เกินสองแสนแน่ๆ ให้กับแฟนขับ
เพราะถ้าขาย bt50 ไปเวลาไปไหนมาไหนที่ต้องไปกันสองคน
คุณจะพาลอารมเสียเอาเพราะอย่างที่บอก คุณชอบรถสูง กับเสียดายไม่อยากขาย bt50

สบายใจทั้งสองผ่าน วินๆ แต่ต้องให้แฟนคุณขับรถแข็งด้วยนะ การจารจรมันไม่ปลอดภัย รถเยอะๆอันตราย ต้องระวังตรงนี้ด้วยนะ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 12:49:02 »
เข้าใจเลย
แต่ขายไป ไม่มีคำว่าคุ้ม (รถต้องใช้ขนของไหม)
เริ่มต้นใหม่ที่มือสอง ไม่รู้จะคุ้มเสียรึเปล่า

เลือกมือหนึ่ง eco car ตัวA/t ตัว 400k กว่า พับเบาะได้ ไปตลาดก็หาที่จอดง่าย
ตัวเก่าผ่อน-ใช้ต่อไปดีกว่า

One Day.

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 13:04:56 »
ควรรอผ่อนรถจนหมดก่อนครับ ช่วงเวลานั้นก็ให้แฟน หัดขับรถเกียรธรรมดาไปด้วยครับ

รถผ่อนอีก 2 ปีก็หมดแล้ว ส่วนบ้านคงอีกนานพอสมควร ยังก็เก็บเงินไว้ ซื้อรถมือสอง เกียรออโต้มาใช้ภายหลังครับ

เท่าที่ดูภาระค่าใช้จ่ายเยอะพอสมควรครับ ทั้งรถ ทั้งบ้าน ยังไม่รวมค่าอื่นๆอีก ถ้ามีลูกอีกจะเยอะกว่านี้ครับ ยังไงก็คิดดีๆก่อนตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:03:53 »
ผมคิดว่าไม่ควรไปยุ่งกับเงินแสนที่มีอยู่...เพราะผมกับแฟนเป็นพนักงานกินเงินเดือนเหมือนกัน
ตอนที่เรามีภาระต้องผ่อนคอนโด  ผ่อนรถ  ให้ที่บ้านทั้ง 2 ฝั่ง  ค่ากินค่าใช้จ่ายจิปาถะ
กว่าจะเก็บเงินให้ได้เงินแสนนั้นนานมาก...ต้องใช้เป็นหลักประกันอนาคต ห้ามเอามาใช้หากไม่ฉุกเฉินจริงๆ ครับ

เรื่องรถคันที่ 2 มันพูดยาก ยิ่งเป็นครอบครัว พูดไม่ถูกใจทะเลาะกันบ้านแตก  คุณต้องเอาบัญชีมาแจกแจงให้แฟนดู เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดหักแล้วเหลือเท่าไร พอผ่อนอีกคันหรือไม่  ถ้าผ่อนได้เหลือเก็บรึเปล่า...จริงๆ ยังไงคุณก็ต้องพยายามเก็บเงินครับ ไม่ใช่ใช้จนเดือนชนเดือน แบบนี้ไม่มีอนาคตครับ...ถามแฟนดูผ่อนได้แต่ไม่มีเงินเก็บเลยเอาไหม  เกิดฉุกเฉินนี่จบเลยนะพากันแย่ เอาไหม

ถ้ายังจะซื้อให้ได้ ให้ซื้อมือ 2 อย่าแพงเกิน 2 แสนกว่าก็พอแล้ว อีโค่คามือ 2 ราคาเกินกว่านี้นิดหน่อยไม่ต้องเน้นออปชั่นมากครับ  ถ้าจะไปเอา CRV ผมว่ามันสิ้นเปลืองกลายเป้นตอบสนองความอยากตัวเองไปอีก  เศรษฐกิจแบบี้อย่าทำอะไรเกินตัวเด็ดขาดไม่งั้นปัญหามาอีกเพียบ

ขนาดผมเหลือผ่อนแจ๊สอีกแค่ 3 งวด  อยากได้มาซด้า 3 ใจจะขาด คิดจะเอาไปเทิร์นก็ไม่คุ้ม รถวิ่งไปได้แค่ครึ่งแสน รักษาอย่างดี...แฟนก็ไม่ให้ซื้อบอกเก็บเงินไว้บ้าง เพราะไม่มีลูกใครจะเลี้ยงตอนแก่...อันนี้ชิวิตคู่ต้องคอยดึงสติกันครับ  อีกคนพลาดอีกคนต้องคอยเตือนสติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 14:10:08 โดย Prachsaphol_yjd »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:45:45 »
ผมว่าหัดให้แฟนขับเกียร์ธรรมดา เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ
ค่าใช้จ่ายจะได้ไม่ตึง มีเงินเหลือเก็บ

อนาคตค่อยขยับขยายครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:53:39 »
ถ้าไม่อยากผ่อนสองทางมันก็จำเป็นที่จะต้องเทิร์น
ครั้นจะซื้อสด รถแสนกว่าๆหาสภาพดีๆยาก แต่ถ้าสักสองแสนปีก็จะใหม่กว่าหน่อยก็ยังพอไหว

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:03:57 »
ผมคิดว่าไม่ควรไปยุ่งกับเงินแสนที่มีอยู่...เพราะผมกับแฟนเป็นพนักงานกินเงินเดือนเหมือนกัน
ตอนที่เรามีภาระต้องผ่อนคอนโด  ผ่อนรถ  ให้ที่บ้านทั้ง 2 ฝั่ง  ค่ากินค่าใช้จ่ายจิปาถะ
กว่าจะเก็บเงินให้ได้เงินแสนนั้นนานมาก...ต้องใช้เป็นหลักประกันอนาคต ห้ามเอามาใช้หากไม่ฉุกเฉินจริงๆ ครับ

เรื่องรถคันที่ 2 มันพูดยาก ยิ่งเป็นครอบครัว พูดไม่ถูกใจทะเลาะกันบ้านแตก  คุณต้องเอาบัญชีมาแจกแจงให้แฟนดู เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดหักแล้วเหลือเท่าไร พอผ่อนอีกคันหรือไม่  ถ้าผ่อนได้เหลือเก็บรึเปล่า...จริงๆ ยังไงคุณก็ต้องพยายามเก็บเงินครับ ไม่ใช่ใช้จนเดือนชนเดือน แบบนี้ไม่มีอนาคตครับ...ถามแฟนดูผ่อนได้แต่ไม่มีเงินเก็บเลยเอาไหม  เกิดฉุกเฉินนี่จบเลยนะพากันแย่ เอาไหม

ถ้ายังจะซื้อให้ได้ ให้ซื้อมือ 2 อย่าแพงเกิน 2 แสนกว่าก็พอแล้ว อีโค่คามือ 2 ราคาเกินกว่านี้นิดหน่อยไม่ต้องเน้นออปชั่นมากครับ  ถ้าจะไปเอา CRV ผมว่ามันสิ้นเปลืองกลายเป้นตอบสนองความอยากตัวเองไปอีก  เศรษฐกิจแบบี้อย่าทำอะไรเกินตัวเด็ดขาดไม่งั้นปัญหามาอีกเพียบ

ขนาดผมเหลือผ่อนแจ๊สอีกแค่ 3 งวด  อยากได้มาซด้า 3 ใจจะขาด คิดจะเอาไปเทิร์นก็ไม่คุ้ม รถวิ่งไปได้แค่ครึ่งแสน รักษาอย่างดี...แฟนก็ไม่ให้ซื้อบอกเก็บเงินไว้บ้าง เพราะไม่มีลูกใครจะเลี้ยงตอนแก่...อันนี้ชิวิตคู่ต้องคอยดึงสติกันครับ  อีกคนพลาดอีกคนต้องคอยเตือนสติครับ

ผมเห็นด้วยมากๆ ครับ ผมเคยผ่านเวลานั้นมาสักพักเวลาที่มันตึงมือทำอะไรก็สะดุดขาดๆเกินๆ แค่คิดว่าไหว มันไม่ใช่ครับเงินแสนเดี๋ยวนี้หายากครับ แต่จะเอาจริงๆก็ตามที่ทุกๆคนบอกครับ Vios มือสองไป จบครับรถไม่จุกจิก ใช้เต็มที่ครับ