ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามมารยาทในลานจอดรถ ในห้างสรรพสินค้าคับ  (อ่าน 7409 ครั้ง)

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
ผมมีธุระซื้อของในห้าง แห่งหนึ่ง ซึ่งผมก้อซื้อเสร็จเรียบร้อยแล้วกำลังเดินกลับไปที่รถขณะเดินจะถึงรถแล้ว ซึ่งรถผมจอดอยู่ในซอง

เผอิญว่ามี รถ avanza มาจอดตรงหน้ารถผมพอดี avanza เลือกจอดแบบแปะซึ่งแถวจอดแปะไม่มีรถเลยซะคัน มีรถเขาคนเดียวที่จอดแล้วดันมาจอดตรงหน้ารถผมพอดี และในซองยังมีที่ว่างอีกหลายที่

ผมเห็นเจ้าของรถเป็นผู้ชายลงมาคาดที่ปิดปากกันฝุ่น อุ้มลูกแต่ไม่น่าใช่เด็กอ่อนหรือป่าวผมไม่แน่ใจ และอีกคนน่าจะเป็นภรรยาเค้า พอเขาลงเค้าก้อลงรถอะไรเสร็จสรรพและเตรียมที่จะเดินเข้าตัวห้างง เขาเดินมาถึงประมาณหลังรถเขาผมก้อถึงรถผมพอดี

ผมเลยเอ่ยกับพวกเขาว่า "เออ..ช่วยขยับรถให้หน่อยได้ไหมคับพอดีผมจะออกแล้ว" ผู้ชายหันมามองหน้าผมแบบไม่ค่อยพอใจเท่าไรประมาณว่าอะไรว่ะ ผมดูจากสีหน้าผู้ชายแต่เค้าก้อไม่ได้พูดอะไร พลันยกเด็กที่เค้าอุ้มยื่นให้ภรรยาเค้าที่เดินมาพร้อมกัน พร้อมกับเดินกลับไปที่หน้ารถของเค้าเองเพื่อเข็นรถพร้อมกับผมที่ขึ้นรถและสตารด์เครื่องเตรียมออก ขณะที่เค้าเข็นรถเค้าเอง ผมก้อได้ยินเค้าพูดแต่ไม่ชัดเจนเพราะเค้าใส่ผ้าปิดปาก+กับผมอยู่ในรถแล้วได้ยิน"เข็น"อะไรซะอย่าง ประมาณว่า แค่นี้เข็นเองไม่ได้หรือไง ซึ่งผมก้อเลยรีบขับรถออกมาดีกว่า ไม่อยากเปิดกระจกไปถามพี่เค้าว่า พี่พูดว่าอะไรคับ เพราะผมดูจากสีหน้าพี่ไม่ค่อยเป็นมิตรเท่าใดหนัก ไม่อยากมีเรื่องต่อผมเลยต้องรีบขึ้นรถและรีบไป พูดตามตรง

สรุป ผมผิดช่ายมั้ยคับที่บอกให้เค้าเลื่อนรถของเค้าเองหรือไม่ไปช่วยเค้าเข็นรถ ซึ่งปกติถ้าผมไม่เจอเจ้าของรถ ผมจะเข็นเองไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้วและก้อจะระวังรถที่เข็นให้เกือบทุกครั้งและผมเป็นคนค่อนข้างรักรถไม่ค่อยให้ใครอยากมาเข็นรถเราเท่าใดหนักถ้าไม่จำเป็นจิงๆๆผมจะไม่จอดแปะถ้า ถ้าเป็นไปได้ถ้าพี่จะชักสีหน้าใส่แบบนี้ตั้งแต่แรกผมออกแรงเข็นเองดีกว่าจะได้ไม่มีเรื่องกวนใจเกิดขึ้น ซึ่งถ้าผมผิด ผมขอโทษที่บอกให้พี่เข็นรถของตัวเองเผื่อที่ผมจะออกได้สะดวก

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
Re: สอบถามมารยาทในลานจอดรถ ในห้างสรรพสินค้าคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 16:44:30 »
เข็นเสร็จ ก็ขอบคุณเค้ายิ้มให้สักนิดโลกเราจะน่าอยู่มากขึ้นนะครับ

กวนมากๆก็บอกว่าไม่ไปละ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สอบถามมารยาทในลานจอดรถ ในห้างสรรพสินค้าคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 16:46:03 »
ถ้าผมเป็นคนที่จอดขวางอยู่  ผมจะขยับไปขึ้นรถ สตาร์ทเครื่อง ถอยหลบให้ จขกท. 
พอ จขกท.ออกไปแล้ว ผมก็จะถอยเข้าไปจอดในซองแทน ไม่จอดป่ะเสี่ยงให้โดนคนอื่นเข็นไปชนกับรถคันอื่นด้วย  8)

เราคงอยู่ในยุคที่คนเคารพในสิทธิ์ของคนอื่นน้อยลงเรื่อยๆ  ขนาดจอดรถไปขวางคนอื่นแล้วยังจะบ่นอีกนะ

ออฟไลน์ raknajupjup

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 16:58:33 »
ขอบคุณคับสำหรับความคิดเห็นคับ ผมก้อผิดที่ไม่ได้ขอบคุณเค้าด้วย แต่ด้วยที่ความรู้สึกหน้าเค้าไม่เป็นมิตรผมเลยยรีบออกมาดีกว่า กลัวจะมีเรื่อง

สรุป ต่อไปผมเข็นเองดีกว่าถ้าเจ้าของมาเห็นเค้าก้อคงต้องเค้ามาเลื่อนรถให้ถ้าเค้าคิดจะทำดีกว่าผมไปบอกเค้าเลยย :)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:03:43 »
คนมีหลายประเภทหลายอารมณ์

แต่ถ้าเป็นผมขี้เกรงใจนะ คงรีบถอยให้เจ้าของกระทู้ละครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:05:33 »
ถ้ามาขยับให้แล้วผมว่าก็ถือว่าจบๆไปครับ แต่ถ้าให้ผมเข็นเองรับรองว่าคงได้ ฝากรอยแค้น ไปให้ดูต่างหน้าซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:05:54 »
ผมคนง่ายๆ ถ้าเขาไม่เลื่อนผมก็เข็นครับ ผมคนไม่ค่อยเอาเรื่อง

ถ้าเป็นเพื่อนผม เจอแบบคุณ สงสัย มีต่อย เพื่อนผมอารมณ์ร้อน ไม่ยอมคน

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:19:15 »
เล็กๆ น้อยๆ ครับ ลืมได้ ก็ลืมๆ ไป คนเยอะ หลากอารมณ์ ขืนเอาอารมณ์เกี่ยวกับการจอด การขับ มารวม วันๆ ไม่ต้องทำไร คนไม่เคารพกันเท่าไหร่แล้ว ทั้งบนถนน ทั้งบนที่จอด จนบางที ผมก็คิด เราจะทำตัวเอาเปรียบแบบคนอื่น เพื่อไม่ให้คนอื่นเอาเปรียบ เช่นวิ่งไหล่ทาง (ทั้งๆ ที่คนอื่นวิ่งกันหมด แล้วไปเบียดข้างหน้าเรา) หรือสังคมจะดี ควรเริ่มจากเรา ทำให้ดีก่อน  ทำตามกฏไว้ก่อน คนอื่น ช่างมัน

ตอนนี้ก็ 50:50 ครับ ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง ยอมรับ แต่หากทุกคนไม่ยอมกัน เราก็อยู่กันยากขึ้นครับ สรุป เล็กๆ น้อยๆ เราก็ยอมกันไป
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 17:47:46 »
ปัญหาโลกแตกคับ เรื่องที่จอรถ

โลกเราทุกวันนี้อยู่ยากขึ้นทุกวันเพราะต่างคนต่างไม่ยอม

ทำใจให้สบาย รู้จักปล่อยวาง อะไรลืมได้ ก็ลืมๆไป  รู้จักคำว่า"ช่างแม่ง"แล้วชีวิตจะมีสุข  :)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ jan_e39

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 18:12:55 »
จขทก ไม่ผิดอะไรนะผมว่า คือเจอตัวเค้าพอดี ก้อวานให้เลื่อนรถหน่อยก็โอเคนะครับ แต่คนพวกนี้เอาแต่สบาย ที่ว่างเยอะแยะไม่ยอมจอดเข้าซอง เอาใกล้ทางเข้าไว้ก่อน ไม่สนใจสิ่งใด ทำได้แค่ทำใจแล้วผ่านเลยไปครับ

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 18:22:15 »
ผมคิดว่าที่เค้าไม่จอดในช่องอาจจะมีหตุผลของเค้า แต่ส่วนตัวผมจะไม่จอดไม่ว่าจะหาที่จอดไม่ได้ก็ตาม
ผมยอมที่จะวนหาที่จอด เพราะไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถ  ส่วนเรื่องที่เราจะออกแล้วเค้ายังอยู่ที่รถ
เค้าต้องรู้แล้วรีบถอยใรถห้เป็นมารยาทครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 18:39:45 »
เจอแบบนี้ ทำใจ ปล่อยวางดีกว่า สบายใจ ไม่ต้องเครียดด้วยครับ
ถ้าเป็นผม จะขยับรถให้เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 19:11:51 »
นึกว่าจะเจอเคสแบบมายืนจองที แบบนี้อย่าไปคิดมาก เขาบ่นแต่เขาก็ทำให้ ดีกว่าพวกไม่ทำไรให้เลยแถมให้เราไปเข็นเองอีก แบบนี้ยิ่งน่าเข็นให้ไปชนเสาจริงๆ

ออฟไลน์ starlight

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 19:12:49 »
ทำถูกแล้วครับ  มีเรื่องทำมาหากิน ใช้ชีวิตให้คิด ให้ทำอีกมากมาย เอาสมองไปคิดตรงนั้นดีกว่า  อย่าถือเป็นสาระเลย 

ทุกวันนี้ มันใช้ทิฐิ ศักดิ์ศรีกันมากเหลือเกิน ไม่เว้นในทุกๆเรื่อง ใครห้ามมาลบเหลี่ยม หรือทำให้รู้สึกเสียหน้า ต้องเอาเรื่องให้ถึงที่สุด    สู้เอาเวลามาคิดเรื่องทำกินดีกว่า เข้าท่ากว่าเยอะ   โลกยุคนี้ เค้าใช้สมองกันหมดแล้ว

บ่นมาเยอะ  อิอิ 

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 20:40:50 »
คนเรามันร้อยพ่อร้อยแม่ครับ พันธุกรรม การอบรมสั่งสอน
และอารมณ์ขณะนั้น มันเอาแน่ไม่ได้ ช่างเค้าครับ ดีที่ยังมาเข็นให้
แค่เสี้ยวหนึ่งของชีวิต อย่าเอามาคิดให้เปลืองหัวครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 21:51:22 »
ผมโดนจอดขวางที่สุวรรณภูมิ นั่งเครื่องมาหกชั่วโมง ตื่นมาตั้งแต่ตีสี่
เจอรถจอดแล้วใส่เกียร์P เลื่อนไม่ได้ ออกไม่ได้
รอยามกำลังจะเอา จรเข้มาเลื่อนให้อยู่ชั่วโมงนึง

จังหวะเค้ามาพอดี
เค้าพูดว่า "ก็แค่จอดแป้บเดียวเอง"

อารมตอนนั้นนี่ของขึ้นสุดๆเปนตอนหนุ่มๆคงมีเรื่องละ
แต่วันนั้นไปกับพ่อด้วย เลยช่างมันด่าไปก็เปลืองอารมย์เหนื่อยเปล่า

แล้วมันก็ผ่านไปครับ ได้กลับบ้านนอน ดีกว่าต้องไปแวะโรงพักหรือโรงพยาบาล

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:20:37 »
ผมโดนจอดขวางที่สุวรรณภูมิ นั่งเครื่องมาหกชั่วโมง ตื่นมาตั้งแต่ตีสี่
เจอรถจอดแล้วใส่เกียร์P เลื่อนไม่ได้ ออกไม่ได้
รอยามกำลังจะเอา จรเข้มาเลื่อนให้อยู่ชั่วโมงนึง

จังหวะเค้ามาพอดี
เค้าพูดว่า "ก็แค่จอดแป้บเดียวเอง"

อารมตอนนั้นนี่ของขึ้นสุดๆเปนตอนหนุ่มๆคงมีเรื่องละ
แต่วันนั้นไปกับพ่อด้วย เลยช่างมันด่าไปก็เปลืองอารมย์เหนื่อยเปล่า

แล้วมันก็ผ่านไปครับ ได้กลับบ้านนอน ดีกว่าต้องไปแวะโรงพักหรือโรงพยาบาล

น่าเบื่อไอพวกไม่คิดว่าตัวเองผิด แทนที่จะขอโทษ หรือพูดที่มันดีกว่านี้ ให้มันเอารถเข้าซองแล้ว เราขวางไปกินข้าวสัก ชั่วโมง ดูมันจะว่าไง
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:38:51 »
ถ้าเป็นผมผมจะเลื่อนเองอ่ะครับ ไม่ได้โลกสวยหรือไรหรอก กลัวมีเหตุการณ์แบบนี้แหละแล้วกลัวจบไม่สวย
พวกนี้ก็แปลก มีซองให้เข้าแต่ไม่เข้า มันเป็นโรคอะไร...

ขอเสริมนิดนึง ไอพวกที่เลยที่จอดรถไปแล้วละชอบถอยหลังเนี่ยโคตรจะ....เลยจริงๆ(ไอพวกเอาคนมายืนจองไม่ต้องพูดถึงละกัน)
แต่ถ้าข้างหลังไม่มีรถ ผมก็ถอยให้นะครับ กลัวมีเรื่องเพราะเรื่องปัญญาอ่อน และอีกอย่างถ้าเราได้จอด รถของเราอาจจะไม่ปลอดภัยด้วย ไปหาเอาข้างหน้าดีกว่า

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:50:04 »
ไงก็ ควรขอบคุณ พี่เจ้าของรถให้เค้าเย็นลงบ้างนะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 22:51:42 »
ผมไม่เข้าใจอย่าง

ทำไมบางทีชอบจอดเข็นตรงชั้นล่างๆ

ทั้งที่ขึ้นไปข้างบนนี่ที่จอดรถเพียบเลย

ไม่เข้าใจจริงๆ

เซ็นทรัล ลาดพร้าว นี่เยอะมาก ห้างใหญ่ๆ หลายๆ ที่จะเป็นแบบนี้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 02:00:42 »
คนมันมักง่ายเกิน

เป็นกันทุกอาชีพ

ที่ว่างมีเยอะแยะ เดินหน่อยเดียว แต่จอดขวางโลกเพราะความมักง่าย

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 02:30:57 »
นี่ยังดีนะครับรถเข็นได้

ของผมนี่ออกมาตอน 20:30 จะรีบกลับบ้านดูละครซะหน่อย เจอรถจอดบังเข้า P ดึงเบรคมือ

แล้วอย่างที่ทราบกันว่า ห้างสรรพสินค้าสมัยนี้ไม่ค่อยจ้าง รปภ. นู่นนน ต้องวิ่งไปถึงด้านในห้าง

กว่าจะหา รปภ. เจอ กว่า รปภ.จะวอบอกหัวหน้า กว่าจะเรียกเพื่อน กว่าจะหาแม่แรง (มีตัวเดียว)

มายกได้ เฮ้อ ที่ฮากว่านั้นคือ มีคนก่อนหน้าผมน่าจะออกไม่ได้เขียนแปะกระดาษไว้หน้ารถว่า

"ใบขับขี่ซื้อจากที่ไหนมาครับ จอดบังแล้วเข้า P ดึงเบรคมือ" ประกอบกับสภาพรถ

มีรอยโดนขูดขีดทั้งคันรอบด้านเลยครับ เป็นรอยแบบยาวๆ เหมือนโดนกุญแจกรีดแบบบรรจงและ

ตั้งใจเต็มที่ เมื่อรถเลื่อนได้ ผมก็เลยขอประทับกระดาษไว้บ้าง ฮาาา

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 07:53:30 »
ผมเป็นคนขี้เกรงใจคน  ถ้าเขาไม่เข็น ผมก็เข็นเองครับ   8)

และถ้าเขาเข็นให้เราก็ เปิดกระจกยิ้มขอบคุณ และก้มหัวให้ครับ :D

ออฟไลน์ Tee+...Lek

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 08:58:29 »
ถ้าจำไม่ผิด ตำรวจไม่มีอำนาจจัดการในพื้นที่จอดรถนะครับ

เมื่อวานผมเองก็เจอ ขับวนหาที่จอดในชั้นใต้ดินของห้างซีคอน สแควร์ ซึ่งมีป้ายบอกการเดินรถทางเดียวอย่างถูกต้อง และมีกรวยตั้งกั้นด้วย ผมเองเห็นที่จอดอยู่ใกล้ๆ แต่ทิศทางการเดินรถทางเดียวเป็นทางออก ผมก็วนรถเพื่ออ้อมไปจอด พอถึงตรงที่จอด ก็เห็นรถ Honda Freed กำลังพยายามขับรถย้อนศรมาเพื่อเข้าจอด

เห็นแล้วก็ตีไฟไปทีนึง แต่ก็จอดด้านตรงข้ามกันนั่นแหละ แล้วเดินลงรถไป ตลกดีที่เจ้าของรถคันนั้นไม่ยอมลงรถทั้งๆ ที่จอดเรียบร้อยแล้ว อาจเป็นเพราะว่าเค้ายังมีธุระในรถ หรือ "อาย" ที่โดนต่อว่าเรื่องขับรถย้อนทาง ไม่อาจจะทราบได้

เรื่องขับรถสวนทาง แถวบ้านผมถนนรางน้ำนี่เป็นประจำครับ เพราะซอยที่ทะลุระหว่างถนนรางน้ำ และถนนราชวิถีแคบ ส่วนใหญ่จราจรจึงเป็นการเดินรถทางเดียวโดยมีซอยข้างเคียงเดินรถตรงกันข้ามเพื่อให้ผู้ขับขี่วนรถได้

ปัญหาก็คือซอยข้างสวนสันติภาพ มักจะมีรถขับสวนเข้ามาในซอยเดินรถทางเดียวอย่างนี้ โดยใช้วิธีตีมึน ค่อยๆ คืบคลานเข้ามา ผู้ขับขี่ที่เดินรถมาอย่างถูกต้องบีบแตร ก็ตีหน้ามึน มีบางรายโวยวายด้วย แต่ที่ร้ายที่สุดคือ มอเตอร์ไซด์ที่ขับรถสวนทางในซอยเดินรถทางเดียวเช่นนี้ มีทั้งรับจ้าง และเยาวชนโดยไม่สวมหมวกกันน็อค และขับขี่ด้วยความเร็ว เป็นอันตรายทั้งกับผู้ขับขี่ และคนเดินถนน เพราะข้างถนนก็ไม่มีที่เดินเนื่องจากซอยมันแคบมาก จะร้องเรียนก็คงไม่ได้ เพราะตำรวจก็ทำเช่นเดียวกัน  :(

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 09:29:00 »
ผมก็เคยจอดขวาง ประมาณว่า มีที่จอดในซอง แต่ขี้เกรียจถอยเข้า พอคันอื่นตามหาที่จอด เราก็สตาร์ทเครื่องถอยให้จอดในซอง เพราะเราจอดไม่นาน อันนี้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรนะ
แต่ ผมเคยเจอเหมือนกัน เค้าก็ไม่เคยทำสีหน้าไม่พอใจอะไรนะ แต่ผมเป็นคนไม่ยอมใครด้วย ถึงจะเด็ก ถึงจะตัวเล็ก เคยเจอเหตุการณ์จอดรถไม่ตรงช่อง เราจะจอดก็เลย อัดหน้าเข้าไปแล้วเปิดประตูให้มันกระแทกฝั่งมันแรงๆเลยครับ อันนี้ผมพร้อมท้าลุย แต่ไม่แนะนำให้ทำ เพราะผมอาจจะตายแบบผม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 09:47:13 »
นิสัยคนไทยทุกวันนี้มันมักง่ายลงอย่างเลวร้ายจริงๆนะ เป็นประเด็นกันหลายทีแล้วที่ลานจอดรถกว้างๆโล่งๆไม่ยอมเข้าช่องแต่มาขวางคันอื่นทั้งที่เป็นกระบะยกสูงเนี่ย  :( มีการไม่พอใจอีกต่างหากทั้งที่ตัวเองมักง่ายเกินไป เค้าโชคดีที่เจอคุณนะที่ไม่เจออะไรไปมากกว่านี้ มากับลูกเมียแถมป่วยใส่ผ้าปิดปากอีกแต่ดันพูดจาท้าทายให้เจ็บตัว.....แบบนี้เรียกว่าโง่ไม่แปลกเลย   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 11:40:33 »
ขอบคุณซักนิสสสส

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 12:31:02 »
ถ้าผมเจอเหตุการณ์แบบคุณ ผมอาจจะทำแบบคุณก็ได้ หรือไม่ก็ไม่พูดพลำทำเพลงอะไร ทำท่าเข็นเอง เดี๋ยวพอมันเห็นมันจะเกิดความเกรงใจเอง(อันนี้แล้วแต่คนด้วย)

แต่ที่เคยเจอแย่กว่านี้คือมีรถออกจากซอง ผมก็เดินหน้ารถไปเพื่อที่จะถอยเข้า ไอคันข้างหลังเอาหัวเสียบเข้าเลย ผมช็อค..ทั้งที่เปิดไฟฉุกเฉินรอไวแล้ว คิดด่าในใจ @##$#%$^&&%#$%^&)(*&^%$$  ผญ.คนนี้จิตใจทำด้วยอะไร

ออฟไลน์ Redcliff

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 12:37:13 »
เคสเรื่องที่จอดรถผมนี่เจอหลายแบบมากๆ เจอคล้าย จขกท ก็มี เราขึ้นรถกำลังจะออกเปิดไฟตีไฟเลี้ยวแล้วด้วย เจอเจ๊ขับมาจอดขวางหน้าแล้วเดินหายไปเลย ผมเปิดกระจกตะโกนเรียกก็ไม่สนพอจะเลื่อนรถดันใส่เกียร์Pไว้อีก ต้องเสียเวลาเดินไปประสัมพันธ์อีกแถมพอมาแล้วหงุดหงุดใส่ผมอีกด้วย โชคดีของเจ๊วันนั้นแม่มาด้วยไม่งั้นได้เอาน้ำมันเบรคเขียนไว้บนรถให้แน่ๆ

เคสโดนแย่งที่จอดก็เคย ทำไรไม่ได้ เพื่อนผมหมั่นไส้เอาคืนแอบไปปล่อยลม4ล้อเลย

เคสกั๊กที่จอดนี่เมื่อก่อนเจอบ่อยมาก เพื่อนผมนี่ขับเบียดคนที่มาจองเข้าไปเลย(หน้าเพื่อนเหมือนโจรมากกกก)แล้วลงมาทำหน้ากวนใส่ด้วย

เคสจอดต่อกันก็มีผมกำลังจะถอยเข้าซองตามปกติ จอดหน้าสุดของแถวเพราะข้างหน้าเป็นโซนขาวแดงและเป็นหัวมุมพอดี ด้วยความที่เราเห็นช่องจอดมันพอดีคันเรา(ขับSUV) และไม่มีรถกำลังจะตีไฟเลี้ยวออกผมก็ถอยให้ชิดรถคันหลังโดยกะระยะจากล้องกะเอาให้ชิดที่สุดเพราะมันไกล้หัวมุม พอจอดเสร็จมีไอ้คันหลังตีไฟเลี้ยวจะออกผมก็เลือนหน้าให้รอนานมากก็ยังไม่ออก ผมเลยลงไปดูมันกำลังเปิดกระจกแล้วบ่น"จอดเฮียๆอะไรซักอย่าง"ผมเลยลงไปถามเลยว่าออกได้มั้ย หันไปดูหลังรถมันที่เหลือบานเลยแต่งแม่งจะไม่ถอยจะเลี้ยวออกเลย ชักสีหน้าไม่พอใจอีก

อีกเคสนึงคือผมขับเข้าห้างพาพ่อไปด้วย แกเดินลำบากแล้วต้องใช้Walker ช่วย ด้วยความที่รถผมไม่มีป้ายคนพิการผมก็เลือกที่จะส่งพ่อตรงทางเข้าห้างให้แฟนกับแม่ช่วยแกพาเดินไปและพ่อผมก็ยังไม่ถึงเคสขนาดว่าต้องใช้รถเข็นด้วยเลยไม่กล้าจอด พอส่งเสร็จแล้วผมก็วนหาที่จอด พอจอดได้ตอนกำลังเดินเข้าห้างมาเจอE Coupe คันนึงกำลังจอดที่คนพิการ เลยหยุดดูซะหน่อยว่ามันคนพิการแบบไหนกัน แล้วพลันพบหญิงวัยรุ่นคู่หนึ่งเดินทอดกายสยายผมออกมา โอ้วแม่สาวน้อย มึงพิการตรงไหนวะเนี่ย ผมเจอเคสแบบนี้บ่อยมากแย่งที่คนพิการจอดเนี่ย และที่เห็นส่วนใหญ่ในชีวิตนะครับ ผู้หญิงนี่แหล่ะ เจอบ่อยมากกกกกกกกกกกกกกก แล้วเจ้าหน้าที่รปภ.ก็ไม่ท้วงอะไรเลย ปล่อยไว้งั้นอ่ะ ผมเดินไปถามรปภ.เค้าก็บอกว่าไม่อยากยุ่งด้วยเป็นรปภ.เงินเดือนน้อยถ้าไปมีปัญหากับคนรวยเดี๋ยวจะวุ่นวาย  ผมได้แต่ก้มหน้าเดินเข้าห้างไปในใจนี่หดหู่มาก

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 22:02:11 »
ปัญหาของโลกยุคปัจจุบัน :'(
One Day.