ผู้เขียน หัวข้อ: ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ  (อ่าน 9472 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
Re: ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 21:40:06 »
เป็นความคิดที่ดีครับที่จะช่วยเเม่      เเต่...คิดว่ายังไม่ใช่ช่วงจังหวะที่ดีเพราะน้องยังเรียนอยู่     ทำไมถึงให้ความสำคัญจุดนี้เพราะน้องเองยังไม่สามารถทำงานเป็นหลักได้จริงๆ

เราต้องมองให้กว้างๆ เพราะค่าใช้จ่ายที่จะตามมาค่อนข้างสูง  รวมกับค่าผ่อนต่อเดือน  มันก็จะเฉียดๆ หมื่น  ถ้าเดือนไหนเราสะดุดเเล้วไม่มีเงินสำรองนี่กระทบเยอะมากๆ
ผมเข้าใจน้องมากๆ   จะให้ขี่มอไชค์ชื้อของทุกวันไม่ไหวทุกวันนี้อันตรายมาก เเต่อยากให้คิดละเอียดกว่านี้สักนิด
ส่วนตัวผมทำอาชีพ เหมือนคุณเเม่น้อง ถ้าวันไหนขายดีก็ดีไปวันไหนขายไม่ดีนี่เครียด ผมเองก็อยากได้รถสักคันเหมือนกัน เเต่ภาระยังเยอะอยู่กลัวจะเเบกภาระมากเกินไป  เเต่ก็ยังอยากได้อยู่ ผมใช้วิธีเก็บเงินดาว์นให้ได้มากๆก่อน    เก็บสะสมทุกเดือนๆ ว่าเราเก็บไหวไหม ถ้าไหวก็ทำต่อเนื่อง    พอได้เงินก้อนเยอะๆ ค่อยชื้อครับ

สุ้ๆนะ ลองคิดทบทวนดูอีกที่

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ใครๆก็บอกผมว่าเรียนจบค่อยซื้อรถ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 23:31:45 »
อ่านไปอ่านมาก็เหมือนแค่น้องอยากได้รถไว้ขับเองเฉยๆ

ซึ่งทางบ้านไม่ได้เดือดร้อนต้องการรถคันนี้ซักเท่าไหร

น้องบอกต้องการแบ่งเบาภาระทางบ้าน แต่พี่มองไม่ออกว่าออกรถคันนี้มาแล้ว รถคันนี้จะช่วยแบ่งเบาภาระอะไรที่บ้านได้ เผลอๆเพิ่มภาระอีกตะหาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 00:09:52 »
ถ้าอยากได้รถไว้ขับเฉยๆไม่จำเป็นต้องเป็น Jazz รุ่นนั้นครับ
เป็นผมจะต่อรองขอรถราคาไม่เกิน 300,000 พอประหยัดงบไปแสนนึง เชื่อว่าอะไรๆจะง่ายอีกเยอะ
ปล. Jazz 2010 ราคา 3.99 แสนแพงไป ผมว่าผ่อนป้ายแดงบางรุ่นเผลอๆ ประหยัดกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 00:44:05 »
นักศึกษาที่ออกรถตอน​เรียน ส่วนใหญ่พ่อแม่จะ​ออก​ให้​ครับ ไว้​ขับ​ไป​เรียน ซึ่ง​ก็​ต้องขึ้นอยู่กับฐานะทางการเงินใน​ครอบครัวด้วย แต่​ถ้าพ่อแม่ไม่ได้ออกรถให้ ก็​หมาย​ความ​ว่า ยัง​ไม่​ควร​ที่จะออกรถใน​ตอนนี้ ด้วย​เหตุผลตามที่หลายๆ คห กล่าว​มา ไม่ใช่แค่ค่าผ่อนและค่าน้ำมันอย่างเดียว ยัง​มีค่าบำรุงรักษา อะไหล่ ภาษี ประกัน ฯ​ล​ฯ นอกจากนี้ยังมีค่าใช้จ่ายส่วนเกินที่เกิดจากเหตุไม่คาดคิดอีก เช่น​ค่าเสียหายกรณีเกิด​อุบัติเหตุแล้วเรา​เป็นฝ่าย​ผิด หรือ​ค่าปรับ ตาม​ด่าน​ตรวจ หรือมีใบสั่งพร้อมรูปส่งมาที่บ้าน

ที่ ม. ผม (NBU) เห็น​มี​หลาย​คนขับรถมา​เรียน​ครับ รุ่นน้อง ปี 1 เล่น​ขับ D-Segment มาเรียนกันแล้ว มี​น้องผู้หญิงคนนึงขับ Active Hybrid 3 มา​เรียน คิด​แล้ว​ยัง​อิจฉาเลยครับ พวก​นี้​พ่อแม่ออก​ให้​ทั้งนั้น ค่า​น้ำมัน ค่าบำรุงรักษา และค่าใช้จ่ายอื่นๆ เบิกพ่อแม่​ได้ และเท่าที่ถามดู ส่วนใหญ่ซื้อ​สด​กัน​ทั้งนั้นครับ

แต่สำหรับผม​เอง เรียนจบ​มา​และ​เริ่ม​ทำงานแล้ว ขับ Ford Fiesta ecoboost โดย​ผม​กับ​พ่อช่วยกันดาวน์คนละ​ครึ่ง (25%) และผม​เป็น​คน​ผ่อน​ต่อ ยัง​ถูก​ญาติๆ วิจารณ์เลย​ครับ เพราะมันแพง​กว่ารถที่พ่อผมใช้หลายเท่า​ด้วยกัน เหมือนเกินหน้า​เกิน​ตายังไง​ยังงั้น พ่อ​ผม​ยังคง​ขับ Mighty X คันเก่าที่ซื้อมือสองมาเมื่อสิบ​กว่า​ปี​ที่แล้ว
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 01:23:04 »
ขอบคุณมากครับที่เข้ามาแนะนำผม ตอนนี้ปรึกษากับแม่หนักมาก ยิ่งตอนนี้ญาติทางฝ่ายแม่จะช่วยลงมาค้ำ เพราะสงสารผมอยากได้รถ ผมเองอยากได้ ใช่ เหมือน คห.บอกว่าเหมือนผมหลงสาว ผมชอบรถมาแต่เด็ก คิดอยากได้ อยากพาครอบครัว และตัวเองไปสู่ที่ๆไม่เคยไป ผมอิจฉาที่บ้าน ผมอิจฉาพี่ที่ออกรถป้ายแดง ได้ไปเที่ยวเยอะเยะมากมาย ส่วนตัวผม ไม่เคยถูกชวนไปไหน ไม่อยู่เฝ้าบ้านก็ทำแต่งาน และเรียน YY ขอบคุณมากจริงๆ วันนี้ไปดูรถที่ ชัวร์ อีกที่นึง ชอบมาก toyota yaris

http://www.toyotasure.com/wanttobuy/wanttobuy_detail.aspx?nID=161616&nSID=3

ผมไปลองนั่ง ลองดู รถสวยมาก กลิ่นยังใหม่ เซลบอกว่าน้องเค้าเอามาฝากขายต่อ รถใช้เอง ไม่ได้ทำเครื่อง ผมหลงรักมันมาก แต่ก็ปรึกษากับแม่อย่างหนัก เพราะต้องเพิ่มเงินดาวน์เป็น 5 หมื่น

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 07:17:01 »
ทำงานเก็บเงินซื้อเองครับ ยิ่งเราทำได้ด้วยตัวเองเราจะดูแลและรักษาอย่างดีครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 08:29:59 »
ถ้าเป็นพี่ พี่จะตั้งใจเรียนให้จบ แล้วหางานดีๆทำ อีก 5 ปี ซื้อก็ยังไม่สาย ถึงตอนนั้นอาจมีความสามารถซื้อรถที่ดีกว่าตอนนี้   ;D ;D

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัว สำหรับพี่เคยผ่านจุดที่แย่ที่สุดในชีวิตมาแล้ว เลยไม่ประมาท

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 10:36:22 »
Jazz ราคานี้บอกได้เลยว่าแพงโครตๆครับ
เห็นมีคนตอบไปถึงเถ้าแก่น้อย 555 อันนั้นเขาซื้อสดนะครับหลังจากที่ได้เงินจากการเล่นเกมส์ ซึ่งต่างกับเคสนี้คนละฟากเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 13:32:53 »
ดาวน์น้อยผ่อนแพง ดอกท่วมผัว กำลังน้อย รายได้หลักทางเดียว อย่าหาเรื่องใส่ตัวดีกว่าครับ
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 13:38:32 »
อารมณ์แบบคุณผมก็เป็น ยิ่งตอนนี้อยู่ปัหนึ่งภาคสมทบ เรียนเสร็จ 3 ทุ่มเดินทางด้วยรถเมล์ตลอด มันก็มีโมเมนต์อยากได้รถส่วนตัวเหมือนกัน

แต่นึกไปนึกมา มันไม่มีความจำเป็นปะวะ จะซื้อรถมามันต้องมีเรื่องให้ใช้เพียงพอ ยิ่งกับครอบครัวที่เงินต้องหมุนตึง
ถ้าพลาดไปซักช็อทนึง เงินที่ผ่อนมานานๆที่เสียเปล่าหมดเลยนะครับ

ตอนนี้เลยเอาเงินพยายามเก็บไปลงตลาดหุ้นแทน กำลังหาอย่างอื่นทำไปด้วย ไว้มันได้เงินที่เป็นของเราจริงๆเมื่อไหร่ ไหว ค่อยซื้อ

แต่กรณีผมคือครอบครัวที่ Honda Freed อยู่คันนึงแล้วนะ เพียงแต่ของพ่อ พ่อใช้คนเดียว
H.

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 14:52:34 »
เอ่อ เงินเดือน 9 พันกว่าคิดผ่อน 7-8 พัน ช่างกล้า

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 15:35:20 »
ตอนนี้อยากได้ มองไม่เห็นหรอกครับกับผลกระทบที่จะตามมา คนที่จะลำบากที่สุดคือน้องและพ่อแม่ แล้วน้องจะรู้ว่าการอยากได้อะไรจนเกินไปคือความผิดที่เป็นบทเรียนราคาแพงไปอีกหลายปี   จะตัดสินใจซื้อก็ได้แต่ผมมั่นใจว่าด้วยวัยนี้ มันได้ยังไม่คุ้มเสียครับ

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 27, 2015, 15:54:59 »
ทำใจให้สงบๆดีกว่าครับ สิ่งที่มีในใจต้อนนี้กิเลสล้วนๆ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 08:08:52 »
ถ้าอยากได้ก็ซื้อ เวลาคนอยากได้อะไร ก็คิดแต่ข้อดี ข้อเสียไม่สนใจทั้งนั้น

แต่ถ้าเงินขาดมือหรือผ่อนไม่ไหว ก็ต้องรับผลของการกระทำครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 08:46:57 »
ต้องแยกประเด็นครับ

อยากช่วยทางบ้านทำงานก็ดี แต่คุณควรจะโฟกัสกะเรื่องเรียนก่อน

และเรื่องรถ ตรงๆ ว่าแพงมาก แพงจนเกินความจำเป็น ถ้าเงินช็อตเท่ากับคุณผ่อนมาฟรีเป็นค่าเช่ารถแพงๆ

ถ้าอยากได้จริงๆ มือสองไม่เกินสองแสนจ่ายสดจบดีกว่าครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 10:18:55 »
ถ้าไหนๆก็จะซื้ออยู่แล้วไปดูนี่หน่อยนะ
Amaze ลดแสนหนึ่ง S AT 493,000 บาท

Attarg ลดเจ็ดหมื่น รุ่น GLX CVT 477,000 ดาวน์ 20% เป็นเงิน 96,000 ผ่อน 72 งวดๆละ 6300 โดยประมาณ ที่เหลือก็เอาส่วนลดมาหักเงินดาวน์
และถ้าเป็น MT ก็จะถูกกว่านี้ผ่อนไม่เกินหกพันด้วยซ้ำ

Mazda 2 ตัวเก่าน่าจะมีลดเป็นแสนลองหาดู

รถเพื่อการพาณิชย์
บีที 50 Pro ลด1 - 1.3 แสน
all old Triton ลดแสนหนึ่ง
วีโก้ลดแสน

เผื่อคำนวนยอดผ่อนแล้วออกมาเท่าๆกันกับมือสองลองพิจารณาดู ว่าที่อยากได้นี่เพราะกิเลสหรือเหตุผล
เพราะดูๆรถตามที่ให้มาออกแนวเกิดกิเลสแล้วหาเหตุผลมารองรับมากกว่า

ถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ ไม่มีไม่ได้ต้องใช้หาเงิน เอามือสองซัก สองแสนพอสภาพดีๆมีเยอะแยะ

ปล.ผมเข้าใจอารมณ์ จขกท นะ ผมกับแฟนเคยผ่อนรถตอนเรียนปีสองก็ผ่อนไหวนะ ทางบ้านให้เงินรวมกันเดือนละ 14,000
รายได้จากการหาเองรวมกันสองคนก็ 4-5พัน ตอนนั้นผ่อน Civic 3dr เดือนละ 5,700
นี่คือเมื่อปี 2547 น้ำมันลิตรละ 15-17บาท ข้าวจานละ 25-30 หอพัก 2500
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 28, 2015, 12:29:35 »
หลายๆท่านก็เตือนกันไปเยอะแล้วนะครับ
อยากไห้ จขกท. ใจเย็นๆ คิดให้เยอะๆ
ผมก็เคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว สมัย ม.ปลายอยากได้มอเตอร์ไซต์
แต่ที่บ้านฐานะขัดสน ผมจึงอดทน เพราะไม่มีมอไซต์ก็อยู่ได้

ผ่านไปหลายปี เรีนนจบมีงานทำ เก็บออมเงินไม่นานก็ซื้อรถได้แล้ว

ด้วยความเป็นห่วงครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 02:10:59 »
ขอบคุณครับ ตอนนี้ดิ้นรนไปมาก เลยกะว่ารอสิ้นปี ใจเทไปให้รถมือหนึ่งอย่าง jazz 2014 ลดล้างสต็อก เผื่อมีโปรโมชั่น motor expo 2015 เด็ดๆมั้ง

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 06:05:32 »
ผมคิดว่าเชื่อผู้ใหญ่เถอะครับเขาอาบน้ำร้อนมาก่อน ไอ้รถเนี่ยระหว่างเรียนจริงๆมันก็ซื้อกันได้มันเท่มันดูรวยมันอวดเพื่อนอวดสาวได้ แต่ก็ต้องสอดคล้องกับสถาณการณ์ทางการเงินของบ้านเราด้วย  ไอ้ที่เขามีๆกันระหว่างเรียนมันก็ต้องแสดงว่าเขาไม่ขัดสนสถาณการทางการเงินของบ้านเขาดีหรือพูดง่ายๆคือเขามีเงินกัน อย่าไปเขย่งขาแข่งกับเขาเลยคับมันจะทำใหทั้คุณทั้งแม่ลำบากภายหลังด้นะ ผมพูแบบนี้ผมไม่ได้ดูถูกนะคับคือตอบตามตรง.   ว่าตอนแรกผมจะเขามาบอกว่าเงินเราอยากซื้อก็ซื้ออย่าสนคนอื่นแต่พอดูเหตผลแล้วเลยเปลี่ยนไปตอบแบบข้างต้นคับ :D
HeLLo!!

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:21:40 »
จขกท ใจเย็นๆ ครับ

ตอนนี้อารมณ์ เหมือนหลงสาว ฮ่ะ  คืออยากได้อ่ะ อะไรก็ยอมคิดว่าไหว  ;D ;D ;D

อย่าว่างั้นว่างี้เลย ครับ ผมแนะนำ อย่าพึ่งซื้อครับ !! อย่าคิดว่าผมต่อต้านนะ  8) 8)

มันเหมือนจะไหวครับ แต่วันไหนเกิดเหตุการณ์ ต้องใช้เงินมา มันจะไม่ไหวเอาได้ ครับ เสียเครดิตอีก

เดี๋ยวจะเดือนชนเดือน และ รถ ครับ ค่าใช้จ่ายแฝงเยอะครับ

ลองอดทนก่อนสักพักนะครับ ตอนนี้ก็ ท่านก็อดทนมาได้ระดับหนึ่งแล้ว ลองอดทนต่ออีกสักนิดนะครับ

แต่!! หากท่านมีความรับผิดชอบ และ มีวินัยในการเงิน มากพอ ลองวิธีนี้ดูก่อนครับ

ลองดูครับ ภายใน 6 เดือนข้างนี้ ลองเก็บเงิน เท่าค่าผ่อนรถ นะครับ แล้ว+ เพิ่มไปอีกเดือนละ 2500 บาท เป็นอย่างต่ำ (เก็บเพื่อไว้สมมุติว่าเป็นค่าแก๊ส ส่วนต่างเอาไว้เป็นค่าใช้จ่าย ในอนาคต ประกัน, พรบ ,ค่าบำรุงรักษา) หากท่านทำได้โดยไม่กระทบค่าใช้จ่ายปัจจุบัน ก็จัดเลยยย ครับ

ปล.ใจเย็นๆ นะ อย่ารีบ รีบทีไร คิดได้ทีนี่หลังมันช้ำใจ ดูจากราคารถท่านที่จะเอาแล้ว ส่งจริงๆ นี่เพิ่มเงินนิดหน่อยได้รถ ใหม่เลยนะครับบ

สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้

ใช่เลยคับ! ผมก็คิดและอยากจะแนะนำแบบนี้

ผมผ่านความรู้สึกแบบนั้นมาแล้ว ตอนเข้ามหาลัยปี1 จากบ้านไปกลับมหาลัย นั่งทั้งรถเมล์-รถตู้-รถไฟฟ้า เหนื่อยมากคับ
บอกที่บ้านว่าอยากได้รถ ซึ่งจริงๆทางบ้านก็จะซื้อให้ลูกๆกันอยู่แล้ว แต่ละคนได้อิสระเลยว่าจะเอารถอะไร (ในงบที่ท่านกำหนด)
พี่ผมสองคนเลือกBMWมือสอง คนนึงเครื่องเดิม อีกคนเครื่องเจ มีหรอที่ผมจะไม่อยากได้รถยุโรป (แต่ใจผมชอบเบนซ์มากกว่านะ)

สรุป!

...
..

แท็กซี่  :D

ผมก็ขับไปเรียนตามปกติเหมือนนศ.คนอื่นๆนั่นแหละคับ เวลาว่างจากเรียนก็เอาไปขับรับผดส. จนในที่สุดผมก็สามารถหาเงินไปคืนคุณพ่อคุณแม่ได้ทั้งหมด
มากไปกว่านั้นคือ ไม่ต้องรบกวนเงินทางบ้านอีกเลย อยากซื้ออะไรก็หาเงินเอาเอง รู้สึกภูมิใจมากกับน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง
แต่ก็ยอมรับเลยคับว่ามีอายๆบ้าง เพราะในหาวิทยาลัยรถผมนี่โ_ตรประหลาดเลย จอดที่คณะนี่เด่นมาก555

ผ่านมาก็3ปีกว่าแล้วจากวันนั้นที่ซื้อแท็กซี่ เพิ่งจะเรียนจบรับปริญญาไปปีที่แล้ว ตอนนี้ผมมีรถแท็กซี่ของตัวเองอยู่ 3 คัน
สลับกันใช้เองและก็ปล่อยเช่า แต่ผมก็ทำงานบริษัทด้วยนะคับ เพราะผมคิดว่าถ้ายังมีกำลังหาได้ ก็หาให้เต็มที่ไปเถอะ เพื่อวันข้างหน้าที่สบาย จะได้มาถึงเร็วๆ  ;)
ยังไงผมก็ต้องขอบคุณทางบ้านที่ให้การสนับสนุน และเป็นต้นทุนให้ผมก่อน ทำให้ผมมีวันนี้ได้

ความคิดที่ทำงานระหว่างเรียนน่ะดีมากแล้วคับน้อง แต่อย่าเพิ่งหาภาระมาใส่ตัวเอง(และครอบครัว)ตอนนี้เลย อดเปรี้ยวไว้กินหวานดีกว่า
ช่วยแบ่งเบาคุณแม่ด้วยเรื่องอื่นแทนก็ได้คับ ไม่จำเป็นต้องขับรถขนของให้เค้าเท่านั้นหรอกเนอะ  :)

'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV

ออฟไลน์ ksomchai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 11:40:20 »
ลองดูเว็บนี้ http://www.trusteecar.com/honda-jazz
เคยเห็นข่าวจากทีวี เว็บนี้มีแบบบริการตรวจสภาพรถก่อนซื้อด้วย