ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่รถติดแก็สแล้ว ยังคุ้มที่ใช้อยู่ไหม  (อ่าน 7399 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
Re: คนที่รถติดแก็สแล้ว ยังคุ้มที่ใช้อยู่ไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 20:50:43 »
น้ำมัน 1.8 บาท วิ่งทางไกลไหลๆ ประมาณ 120 กม.
แก๊ส 1.45 บาท (12.94 บาท) ก็ยังคุ้มกว่าครับ แถมวิ่งแถวๆ ราชดำเนิน พระราม4 ช่วง rush hour ด้วย ช่วงที่แก๊สราคาประมาณ 14 บาทบางปั้มก็ไม่เคยหลุดจาก 1.55 บาท

ส่วนเรื่องคืนทุนคงคืนไปแล้ว ปีแรกจัดไปซะเกือบ 4หมื่นโล นี่ก็3ปีกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
Re: คนที่รถติดแก็สแล้ว ยังคุ้มที่ใช้อยู่ไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 23:47:16 »
คุ้มหรือไม่คุ้ม อยู่ตรงนี้ ครับ

ผมใช้แก๊ส LPG มาหลายคัน รวมประมาณ 10 ปี
จะคำนวณให้ทราบนะครับ

ราคา ณ ขณะนี้ แก๊สประหยัดกว่าน้ำมัน กิโลละ เกือบ 1 บาท (เมื่อก่อน ประหยัดกว่ากิโลละ บาทกว่าๆ)  :)

รถของคุณ ที่ซื้อมาใช้งาน จะวิ่งสักกี่กิโล ก่อนจะขายไป  :o
 ก็คำนวณ ง่ายๆ ดังนี้ครับ
- วิ่ง 2 แสนกิโล ก็จะประหยัดค่าน้ำมันไป เกือบ 2 แสนบาท เป็นต้น  8)
- ถ้าวิ่ง เพียง 5 หมื่นกิโล แล้วขาย อย่างนี้ ไม่คุ้ม ไม่ต้องไปติดแก๊ส เพราะเท่าทุน  :(

แก๊ส ไม่จุกจิกหรอกครับ ถ้าติดตั้งดีๆ ก็ดูแลปรกติ เหมือนเวลาที่ต้องเปลี่ยน กรองอากาศไอดี ในห้องเครื่องยนต์ นั่นแหละ

และไม่ต้องไปกลัวว่า ติดแก๊ส เดี๋ยวเครื่องจะพังเร็ว รับรองว่า คุณขายรถก่อนเครื่องจะพังซะอีก

สำหรับรถของผม เกินคุ้มไปยาวแล้วครับ  :-*

และถ้าผมมีเบนซินคันใหม่ ผมก็จะจับติดแก๊สอีก  :P

โดยเฉพาะเป็นเครื่องไม่เกิน 1800 ซีซี
เมื่อติดแก๊สแล้ว คุณจะมีความสุขมาก ที่เสียค่าเชื้อเพลิง วิ่งกิโลละ ไม่ถึงบาท 555 ::)

อ้อ..ยกเว้น !!!
ถ้าน้ำมันปรกติ ไม่ใช่เอทานอล ราคาลงมาไม่เกิน 18 บาทต่อลิตร อย่างนี้ จะพิจารณาใหม่ครับ  ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 10:23:14 »
คุ้มหรือไม่คุ้ม อยู่ตรงนี้ ครับ

ผมใช้แก๊ส LPG มาหลายคัน รวมประมาณ 10 ปี
จะคำนวณให้ทราบนะครับ

ราคา ณ ขณะนี้ แก๊สประหยัดกว่าน้ำมัน กิโลละ เกือบ 1 บาท (เมื่อก่อน ประหยัดกว่ากิโลละ บาทกว่าๆ)  :)

รถของคุณ ที่ซื้อมาใช้งาน จะวิ่งสักกี่กิโล ก่อนจะขายไป  :o
 ก็คำนวณ ง่ายๆ ดังนี้ครับ
- วิ่ง 2 แสนกิโล ก็จะประหยัดค่าน้ำมันไป เกือบ 2 แสนบาท เป็นต้น  8)
- ถ้าวิ่ง เพียง 5 หมื่นกิโล แล้วขาย อย่างนี้ ไม่คุ้ม ไม่ต้องไปติดแก๊ส เพราะเท่าทุน  :(

แก๊ส ไม่จุกจิกหรอกครับ ถ้าติดตั้งดีๆ ก็ดูแลปรกติ เหมือนเวลาที่ต้องเปลี่ยน กรองอากาศไอดี ในห้องเครื่องยนต์ นั่นแหละ

และไม่ต้องไปกลัวว่า ติดแก๊ส เดี๋ยวเครื่องจะพังเร็ว รับรองว่า คุณขายรถก่อนเครื่องจะพังซะอีก

สำหรับรถของผม เกินคุ้มไปยาวแล้วครับ  :-*

และถ้าผมมีเบนซินคันใหม่ ผมก็จะจับติดแก๊สอีก  :P

โดยเฉพาะเป็นเครื่องไม่เกิน 1800 ซีซี
เมื่อติดแก๊สแล้ว คุณจะมีความสุขมาก ที่เสียค่าเชื้อเพลิง วิ่งกิโลละ ไม่ถึงบาท 555 ::)

อ้อ..ยกเว้น !!!
ถ้าน้ำมันปรกติ ไม่ใช่เอทานอล ราคาลงมาไม่เกิน 18 บาทต่อลิตร อย่างนี้ จะพิจารณาใหม่ครับ  ;)

วิ่ง ห้าหมื่นโลก็คุ้มแล้วครับ
ติดแก็ส ไม่ถึง 20,000 แล้วครับ

รถผมติดตอนน้ำมัน ลิตรละ 20 กว่าๆ วิ่งมา 180,000 โลขาย
คันปัจจุบัน ติดตอน ลิตรละ 30 กว่า
วิ่งมา 170,000 โล

ทั้งสองคัน ไม่เคยเครื่องพัง เพราะ ผมบอกให้ช่างจูนแก็สหนาๆ ให้เท่าน้ำมัน และ ขับ mode ประหยัด เข้าเช็คแก็ส ตามระยะ 20,000 โล เปลี่ยน ชุดสายน้ำ แวคคั่ม ตามเหมาะสม