ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามระหว่าง BMW 320D F3 Sport-Line VS BENZ C180_COUPE อันขับสนุกกว่าครับ  (อ่าน 7881 ครั้ง)

ออฟไลน์ dimmm

• Newbie
  • *
แล้วผมขอถาม คนที่ใช้ F30 หน่อยไฟหน้ามันเลี้ยวตามพวงมาลัยปะคับหรือ (AFS) อะคับ

ส่วนผมชอบขับแบบ เวลาไหนเร่งด่วนคือเหยียบได้ดังใจแล้วเข้าโค้งมันๆอะคับ อย่างตรงโค้งสนามบิน สุวรรณภูมิอะคับเวลาเข้าโค้งละสาดได้เต็ม

ที่เลยอะครับ แบบไม่ต้องใช้เบรคมาอะครับ แล้วมุดได้นิดๆหน่อยอะครับ ส่วนช่วงล่างขอแบบไม่ต้องนิ่มมาก อะครับ ของแข็งๆนิดๆ เพราะ

ผมเวลาขับชอบปรับเบาะให้ต่ำสุดของตำแหน่งรถที่มีมาให้อะครับแบบต่ำสุดเลยอะครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
F30 LCI เป็นไฟหน้า LED ไม่ได้เลี้ยวตามโค้งน่ะครับแต่ถ้าเป็น C180 ไฟหน้าเลี้ยวตามโค้งครับ แต่ดูเหมือนว่า จขกท อยากได้รถแรงๆเชียร์เป็น 330i M sport แล้วไปใส่ช่วงล่าง M Performance น่าจะตอบโจทย์มากกว่าน่ะครับ C180 เครื่อง 1.6 156ม้าไม่น่าจะมันส์เท่า 330i หรือ 320i/d

ผมไม่เคยขับทั้ง2ตัวแต่ที่บ้านมี E Coupe พอจะคาดเดาได้ว่า C180 คงจะคล้ายๆกัน เรื่องช่วงล่างสาดโค้งพอไว้ใจได้ในระดับหนึงเคยสัด 130+ ยังพอไว

ออฟไลน์ Monn

เอาขับมันส์ คงต้องไป BM แต่ต้องเปลี่ยนช่วงล่าง แล้วรถจะเป็นคนละคันครับ

Benz โดยเฉพาะ 180 ไม่น่าจะเอามันส์ได้ ต้องพวก 250 AMG แบบนี้พอไหว เห็นเพื่อนที่ใช้ C300 blue hybrid บอกแรงกว่า 320d นะครับ แต่ BM ยังคงขับสนุกกว่า เขามีทั้งสองคัน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mitree

• Newbie
  • *
ใช้อยู่ทั้ง 2 คันครับ ถ้าพูดถึงเรื่องการขับขี่สนุก ไป 320D แบบฟันธงเลยครับ

320D อัตราเร่งดี แรงดึงดี พวงมาลัยคม น้ำหนักดี แต่ช่วงล่างไม่แข็งมากเซทมาเสียคาแรคเตอร์ BM ยุคเก่าๆ มันออกนุ่มๆนิดๆ ขับในเมืองง่ายขึ้น แต่ทางโค้งแรงๆก็เอาอยู่ครับ

C Coupe พวกมาลัยน้ำหนักดีมาก เบานิดๆแต่ผมชอบแบบนี้นะ ช่วงล่าง AMG Package แข็งกำลังดี เตี้ยลงมานิดเดียว(นิดเดียวจริงๆ) สาดโค้งมันและมั่นใจ แต่ข้อเสียที่รู้สึกได้ชัดมากคืออัตราเร่ง และคันเร่งครับ รูปร่างหน้าตามันสปอต แต่กำลังเครื่องมันไม่สปอตเอาซะเลย เครื่องอืดกว่า BM ชัดเจน และคันเร่งสั่งการช้ามาก ไม่ทันใจเลยครับ

ลองดูนะครับ 

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าอยากเล่น C-coupe ต้อง 250AMG เท่านั้นครับ
แต่รถศูนย์ของใหม่หาไม่ได้แล้ว ต้องหามือสองเอาเท่านั้นครับ

ถ้าเทียบสองตัวนี้ ไป F30 ดีกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ :D

• Newbie
  • *
BWM F30 LCI ตัวนี้ sport-line ไม่มีเบาะแดงใช่ปะครับ จะเป็นเบาะสีดำแทนใช่เปล่าครับ แต่ถ้า F30 ตัวที่ไม่ใช่LCI เป็นเบาะสีแดง

แล้ว F30 ที่ไม่ใช่ตัว LCI ที่เป็นไฟโปรเจคเตอร์ไบซีนอลอะครับ อันนั้ันไฟหน้ารถเลี้ยวตามพวงมาลัยเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าจะเลือกฝั่ง Benz ผมว่า New C Coupe น่าจะมาอีกไม่นานนี้นะ แต่ไม่รู้ว่าเจ๋งแค่ไหน และราคา CBU จะมาเท่าไร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
ถ้าสนใจ C Coupe อยากให้รอโฉม2016 ครับ
ผมใช้ C coupe 180 ตัวเดิมอยู่ อืดเลยแหละครับ ถ้า250 AMG น่าจะดีขึ้น

ออฟไลน์ AkE

ถ้า C250จะเวิคสุดครับ 180 จะอืดไปส่วนเรื่องโค้งซัดเข้าไปเลยครับ เอาให้เต็มที่ดีทั้งคู่ โค้งนั้นผมก้ชอบครับ

• Newbie
  • *
โค้งสนามบินเล่นมันดีครับ แล้วC180,C250 ตกลงเขาเติมน้ำมัน แก๊สโซฮอล95 ได้เปล่าครับ. ไม่ใช่ benz thai นะคับผมนาจะซื้อ้ป็นมือสองอะครับ.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
C250 coupe อัตราเร่งพอๆกับ 320d F30 pre lci ส่วน C180 คงไม่ต้องพูดถึง
ส่วนฟิลลิ่งไม่แน่ใจครับ ไม่เคยขับ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
ดูเหมือนว่า F30 320D LCI ได้เครื่องดีเซลรุ่นใหม่ 190  bhp  ด้วยประหยัดกว่าแรงกว่า ...

ที่เมืองนอกอ่านมาได้ช่วงล่างใหม่ที่กลับมาเป็นบีเอ็มในแบบเดิมๆ อีกต่างหาก หลังโดยแฟนๆ
พันธุ์แท้สับมานาน แต่เมืองไทยไม่แน่ใจครับ ... เอาใจยากจริงๆ ... ต้อง Adaptive M มั้ง...