ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวน สอบถาม เรื่อง กล่อง ECU mini cooper ครับ  (อ่าน 7156 ครั้ง)

ออฟไลน์ lookchid

• Newbie
  • *
รถรุ่น mini cooper countryman 
ปัญหาก่อนเข้าศูนย์ คือ สตาร์ทไม่ติด มีไฟ โชว์ (เเบตพึ่งเปลี่ยน ได้ 1 เดือน )
หลังจากนั้น ที่ศูนย์ได้เเจ้ง ว่า เป็นที่ วาล์วน้ำ โอเค เราก็บอกให้เปลี่ยนเลย
จากนั้น หลังจากเปลียน เเล้ว ไฟก็ยังโชว์เตือนอยู่
ช่างก็เลยถามว่า รถติดเครื่อง เสียงมาใหม่ใช่ไหม เราก็บอกใช่
ที่นี่ช่างบอกว่า สาเหตุน่าจะมาจาก ชุดเครื่องเสียง ทำให้ ECU รวน
ที่นี่ ผมเลยอยากจะถามครับ ว่า เราควรเปลี่ยนตามที่ช่างบอก ไหมครับ
ส่วนเรื่อง ราคา ช่างยังไม่ได้เเจ้งมา หากท่านใดบอกรู้ราคา หรือพอมีเเนวทางเลือก ขอความคิดเห็นด้วยครับ  :'(

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ขอรบกวน สอบถาม เรื่อง กล่อง ECU mini cooper ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 16:42:09 »

ถาม ศูนย์ได้ไหม ว่า ไฟโชว์นะไฟอะไร

รถผมรถญี่ปุ่น
เจอไฟ Engine โชว์ มันก็จะบอกว่า Error อะไร
ตามอาการเลย

มาแบบนี้ไปไม่ถูก
ปกติ ECU ของเครื่องจะอยู่นอก ที่ห้องเครื่อง

ติดเครื่องเสียง นี่ ข้ออ้างอันดับหนึ่ง แต่ก็เป็นไปได้ แต่น้อยมากๆ
เพราะ เห็น รถหลายคัน มีปัญหา เกี่ยวกับ Sensor รถ จะเป็นพวก ชอบ ติดไฟซิ่งทั้งหลาย
เพราะอย่าลืม Sensor รถ ทำงานที่แรงดันต่ำมาก เป็ mv หากคุณเดินสายไฟไม่ดี ไฟรั่วลงระบบ แค่นิดเดียว แค่นั้นก็ปั่นป่วนไปทั้งคันครับ

แต่เคสนี้ ขอ Error Code ก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ขอรบกวน สอบถาม เรื่อง กล่อง ECU mini cooper ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 18:15:06 »
รถรุ่นใหม่ๆด้วย   ไม่ทราบว่าระบบเปลี่ยนแปลงไปจากรุ่นเดิม ๆมากหรือเปล่า 
แต่ไม่ว่าอย่างไร  โค้ตก็ต้องบอกนะครับ  ขอดู รายละเอียดของโค้ตพร้อมช่างเลยครับ  ไม่งั้นมันมั่วไปเรื่อย ๆ....

แต่การติดเครื่องเสียง อาจจะเป็นข้ออ้างของ 0ได้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ lookchid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 18:28:35 »
ยังไม่ได้ไปดูรถเลยครับ
เเต่ช่างบอกว่า พรุ่งนี้จะตรวจ ละเอียดอีกที่ ตอนนี้ช่างบอกรถ สตาร์ดไม่ติด เลยครับ
ส่วนรูปไฟ รูปนี้ครับ

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 19:52:35 »
ไฟรูปเครื่องโชว์มันมีหลายสาเหตุ ต้องถามช่างว่าโค้ดไหนขึ้นครับถึงจะบอกได้ว่าตัวไหนมีปัญหา

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:40:31 »
เปลี่ยนศูนย์ครับ
ไฟรูปเครื่องขึ้นมันมีหลายสาเหตุต้องใช้เครื่องมือในการอ่านค่าออกมาครับ
ที่นี้ก็จะรู้แล้วว่าเป็นที่อะไรไม่ใช่ว่าเอ๊ะอะอะไรก็โทษเครื่องเสียงครับ
รถเดี๋ยวนี้ซ่อมง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ  เอาคอมเสียบทีเดียวก็รู้แล้วว่าอะไรเสีย
ลองเปลี่ยนที่ซ่อมดูครับ  ถ้าอยู่ที่เดิมเกรงว่าจะไม่จบง่ายๆนะครับ

ออฟไลน์ Shikalouis

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 15:41:05 »
MINI นี้กล่องECU ไม่น่าเสียง่ายๆนะครับ ทางที่ดีขอโค้ดก่อนดีกว่า จากที่ใช้มาหลายคัน

ตั้งแต่R53,56,59 โดยเฉพาะ53วิ่งมาแสนกว่าแล้วก็ไม่เจอปัญหากล่องรวนนะครับทำเครื่องเสียงด้วย

ถ้ายังไง ลองเข้าไปถามในกลุ่มมินิในเฟสก็ได้ครับ