ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Isuzu D-max 1.9 Ddi Z DVD  (อ่าน 49543 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
รีวิว Isuzu D-max 1.9 Ddi Z DVD
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 10:28:55 »
สวัสดีครับ สมาชิก headlightmag ทุกท่าน

หลังจากที่ได้รับรถ D-max  1.9 มากว่า 2 อาทิตย ถึงเวลารีวิวเจ้า 1.9 คันนี้สักที หลังจากเก็บข้อมูลการใช้งาน ซึ่งส่วนใหญ่จะใช้งานในเมืองเป็นหลัก

ส่วนนอกเมืองนั้น ยังไม่มีโอกาศได้ขับยาวๆนะครับ เลยจะมีแค่อัตราสิ้นเปลืองในเมือง ซึ่งความเร็วส่วนใหญ่ จะอยู่ที่ประมาณ 60-90 กม/ชม. 

และออกนอกเมืองระยะทางไม่ไกลนัก แค่ 2 ครั้ง ความเร็วที่วิ่ง อยู่ที่ประมาณ 100-110 กม/ชม. รวมๆระยะทางที่วิ่งไป อยู่ที่ 335.2 กม.

-เริ่มจากภายนอกก่อนเลยนะครับ

-ด้านหน้านั้นมีการเปลี่ยนแปลงจากรุ่นเดิม ทั้งไฟหน้า กันชนหน้า กระจังหน้า และตำแหน่งการติดตั้งไฟ DRL ที่ย้ายมาอยู่ในชุดโคมเดียวกับไฟหน้า

รวมไปถึงการกลับมาของไฟตัดหมอก ส่วนด้านท้ายรถนั้น โคมไฟท้าย LED ยังเหมือนเดิม แต่สิ่งที่เปลี่ยนไปคือฝาท้ายที่ได้ออกแบบใหม่

ส่วนล้อแม็คในรุ่น Z DVD นี้ เป็นขอบ 16 นิ้ว ลวดลายคล้ายๆทรงเดิม รายละเอียดงานพ่นสีนั้น ถือว่าทำออกมาได้ดีครับ รอยต่อกันชนกับแก้มข้างสีเรียบสม่ำเสมอ

โดยสีของคันนี้จะเป็นสีเงินไอซ์เบิร์ก (Iceberg Silver) ซึ่งดูๆแล้วก็ไปคล้ายสีของเพื่อนร่วมรุ่นอย่าง Chevrolet Colorado สี (Satin Steel Gray)

-โดยรวมงานภายนอกนั้น

ถือว่าออกแบบมาได้ดีครับ ดูดุดันขึ้น ชุดไฟหน้าพร้อมไฟ DRL ออกแบบมาได้สวยงาม แต่ ไฟท้ายนั้น ยังไม่ผ่านครับ

เพราะไหนๆจะ MC ทั้งทีควรออกแบบรายละเอียดไฟท้ายใหม่ไปเลย ส่วนล้อนั้น ส่วนตัวคิดว่ายังไม่ค่อยลงตัวมากนัก น่าจะให้ล้อขอบ 17 นิ้ว

-มาดูภายในกันบ้างครับ

งานออกแบบยังเหมือนรุ่นเดิมเช่นกัน ทั้งพ่วงมาลัยแบบ 3 ก้านหุ้มหนัง ชุดเครื่องเสียงระบบ touchscreen ขนาด 7 นิ้ว พร้อม DVD ได้ 1 แผ่น

มีช่องเสียบ USB และ Bluetooth เชื่อมต่อกับมือถือได้ แสดงภาพขณะเข้าเกียรถอย ไม่มีระบบนำทางให้ ระบบปรับอากาศแบบธรรมดา

การตกแต่งภายในโทนสีดำ และสีเงิน แสงสีภายในนั้นยังใช้โทนแดงเช่นเดิม ไม่แสบมากนักในเวลากลางคืน

แต่สิ่งที่เพิ่มเข้ามาใหม่คือชุดจอแสดงผลต่างๆ และมาตรวัดความเร็ว ความเร็วรอบเครื่อง ได้รับการออกแบบใหม่ เบาะนั่งต่างๆยังคงเหมือนเดิม

โดยรวมแล้วงานออกแบบภายใน

ยังไม่ดีนัก วัสดุต่างๆส่วนใหญ่เป็นพลาสติกแข็ง ออปชั่นต่างๆที่ให้มา ยังขาดไปหลายๆอย่าง

ทั้งระบบควบคุมเครื่องเสียงที่พ่วงมาลัย ถุงลมที่ให้มาแค่ 2 ใบ การเก็บเสียงต่างๆยังทำไม่ได้ดีนัก ที่ความเร็ว 90 กม./ชม.

ขึ้นไปจะได้ยินเสียงลมและเครื่องยนต์ เข้ามามากอยู่

แต่ถ้าเทียบกับเครื่อง 2.5 และ 3.0 แล้วถือว่าดีขึ้นมาก เสียงรอบเดินเบาเครื่องยนต์ มีเข้ามาน้อยมาก การใช้งานปุ่มต่างๆเครื่องเสียง

ใช้งานง่ายไม่ซับซ้อน ไม่ต้องพึ่งคู่มือ

ชุดเครื่องเสียงระบบ touchscreen ทำงานได้ดี มีหน่วงบ้าง เป็นบางครั้ง ส่วนเสียงที่ออกมานั้น ถึงจะมีลำโพงมาให้ 6 ตัว ยังให้รายละเอียดไม่ดีนัก

พอฟังได้ พอแก้ง่วงไปได้ เปลี่ยนชุดลำโพงและทวิสเตอร์ใหม่ น่าจะดีขึ้น เบาะนั่งด้านหน้า นั่งสบายไม่เมื่อยล้า เบาะไม่แข็ง เสียดายแต่ไม่มี ซัพพอร์ทหลัง

ด้านจอแสดงผลแบบสีนั้น ทำออกมาได้ดี จอภาพมีความละเอียดสูงพอสมควร แสดงผลตัวหนังสือต่างๆ ได้ชัดเจนทั้งกลางวันและกลางคืน

กดดูเมนูต่างๆและตั้งค่าทำได้ง่าย

-เครื่องยนต์และช่วงล่าง

-ถือเป็นการวัดใจกับลูกค้าเลย ที่ถอดเครื่อง 2.5 ออกไปแล้วแทนที่ด้วยเครื่อง 1.9 Ddi ในรหัส RZ4E-TC พ่วง VGS เทอร์โบแปรผัน

ให้กำลังสูงสุด 150 แรงม้าที่ 3,600 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 350 นิวตัน-เมตร ที่  1,800-2,600 รอบ/นาที พร้อมเกียร 6 จังหวะ

และมีเครื่อง 3.0 อีกตัวซึ่งจะอยู่ในรุ่น ขับสี่ ด้านช่วงล่างต่างๆยังคงเหมือนเดิม

- การใช้งานโดยรวม

ครั้งแรกที่ได้ลองขับ เครื่อง 1.9 ตัวนี้ สิ่งแรกที่น่าจะเป็นจุดเด่นคือ เสียงเครื่องที่เงียบลงกว่า เครื่อง 2.5 และ 3.0 มากๆ

ลืมไปได้เลยเสียงเครื่องที่ดังและสั่นสะเทือน ของ Isuzu

อัตราเร่งต่างๆ ทำออกมาได้ดีกว่าที่คิด จะติดก็ตรงการออกตัว เกียร 1 นั้นสั้นและหมดไว อัตราทดเกียร 1 สูงถึง 4.942

ทำให้ออกตัวไม่ทันใจนัก หลายๆครั้งที่ขับติดไฟแดง จะออกตัวเกียร 2 มากกว่า ออกตัวนุ่มๆไปเลย

เทอร์โบมีรอรอบบ้างเล็กน้อย กว่าจะเริ่มบูตก็ที่ 1,800 รอบ เมื่อบูตติดอัตราเร่งต่างๆ ทำได้ดีกว่าไวกว่าเครื่อง 2.5 VGS ตัวเดิม

แต่เสียงเครื่องยนต์ 1.9 ก็ดังขึ้นเช่นกัน ขับขึ้นเขาไปจุดชมวิว(ทุ่งดอกบัวตองแม่เมาะ) แอบลุ้นเหมือนกันว่าจะไหวรึเปล่า ถ้าลากเกียร 3

ก็ผ่านไปได้สบาย ถึงไม่ได้สูงชันมากนัก แต่ก็พอทดสอบกำลังเครื่องยนต์ได้ แต่เสียงเครื่องยนต์ดังเข้ามาพอสมควร รอบเครื่องอยู่ที่ 2,000-2,200

-การบังคับควบคุม

น้ำหนักของพ่วงมาลัย ไม่หนักไม่เบา อยู่กลางๆขับขี่สบาย ช่วงล่างก็เช่นกัน Isuzu ไม่เคยโดดเด่นด้านช่วงล่างที่มั่นใจได้มากนัก

การเก็บแรงสะเทือนต่างๆยังทำได้ดีพอสมควร ยังไม่ได้ลองขับที่ความเร็วสูงมากนัก แต่เท่าที่ได้ลองตอนที่ ทดลองขับที่ศูนย์ กดไป 120-130 กม./ชม.

ยังนิ่งอยู่ ไม่ร่อน ไม่มีอะไรให้หวาดเสียว แต่ต้องมีสมาธิมากๆหน่อย แต่ตัวที่ลองนั้น เป็นล้อขอบ 18 นิ้ว นั่งกัน 4 คน

-อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง

จากที่ได้กล่าวไปข้างต้นนั้น การขับขี่ส่วนใหญ่จะอยู่ในเมือง ดังนั้นจึงมีแค่อัตราสิ้นเปลืองเชิ้อเพลิงแค่ในเมืองไปก่อนนะครับ

วิ่ง 110 เดียวค่อยหาเวลาออกต่างจังหวัด ค่อยมาวัดกันอีกที

จากระยะทางที่ วิ่งไป 335.2 กม. เมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมาเลยแวะเติมน้ำมัน เพื่อหาอัตราสิ้นเปลือง ผลที่ออกมาก็ ในภาพละครับ

เติมเต็มถัง ไม่มีเขย่า แค่หัวจ่ายตัด เติมไปทั้งสิ้น 25.72 ลิตร คำนวณออกมาได้ วิ่งในเมืองและชานเมือง อยู่ที่ 13.04 กม./ลิตร

จากการใช้งานทั่วๆไป ขับเร็วบ้าง ช้าบ้าง คลานๆติดไฟแดง ไม่ได้ประหยัดกว่าที่คิดใช่มั้ยครับ คงต้องลองวิ่งทางไกล ยาวๆดูสักครั้ง รอพ้นรันอินด้วย

-สรุป

ข้อดี

-เสียงเครื่อง 1.9 เงียบมาก อัตราเร่งดี เพียงพอกับการใช้งานทั่วๆไป ระบบเบรกดีไว้ใจได้ มั่นใจมากขึ้น

-อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ดีกว่าที่คาดไว้ เคยขับ vigo 2.5 vn ยังกินมากกว่านิดหน่อย ต่างกันไม่มากนัก

ข้อควรปรับปรุง

-วัสดุภายใน การเก็บเสียง และออปชั่น ควรมีการปรับปรุง

-ช่วงล่าง น่าจะปรับปรุงให้ดีขึ้น ในรุ่นต่อๆไป

-อัตราทดเกียร 1 น่าจะเหมาะกับรถตอนเดียว ที่เน้นการบรรทุกหนักๆ ถ้าปรับเปลี่ยนเกียร 1 มาเป็นของ เครื่อง 2.5 หรือ 3.0 นาจะออกตัวได้ดีขึ้น

จบแล้วครับ ข้อมูลอาจมีการตกหล่น ไปบ้างนะครับต้องขออภัย ขอบคุณครับ  :D :D :D รีวิวนี้มอบให้เป็นลิขสิทธิ headlightmag.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2015, 23:23:08 โดย O_o" »

ออฟไลน์ pong_pjj

• Newbie
  • *
Re: สนใจอยากชมรีวิว d-max 1.9 คันนี้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 10:38:55 »
รอชมครับ ::)

ออฟไลน์ ps000000

Re: สนใจอยากชมรีวิว d-max 1.9 คันนี้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 10:40:08 »
รูปสวยครับ (เข้าข่ายปาดไหมเนี่ย) ขออภัย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 13:02:32 »
ปูเสื่อรอครับ  17 โลลิตร  1.10บาท/กม......

ออฟไลน์ TOA!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 14:03:05 »
รอชม + รออ่านด้วยครับ 

;) :) :D 8) ::)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 14:05:01 »
รออ่านครับ

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 16:17:28 »
ปูเสื่อรอครับ

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:40:34 »
รอด้วยคนครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 20:29:42 »
วันก่อนดูที่เขามาโชว์ที่ห้าง สวยขึ้นเยอะเลยนะ ตอนแรกนึกว่าไม่เปลี่ยนเยอะ แต่เอาเข้าจริงๆสวยขึ่นเยอะนะเราว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 14:05:19 »
รอชมด้วยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 09:53:50 »
ดีครับ รอชม

ไฟสวย
One Day.

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 10:15:22 »
รอชมครับ :D
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ pretwins

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 21:03:50 »
รอชมครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รีวิว Isuzu D-max 1.9 Ddi Z DVD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 00:42:59 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: รีวิว Isuzu D-max 1.9 Ddi Z DVD
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:46:06 »
ขอบคุณมากครับผม  :D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 20:46:08 »
จขกท. คนลำปางหรือเปล่าครับ
เห็นกรอบป้ายโค้วยู่ฮะ
ผมไปทดลองขับรถศูนย์นี้มา มีข้อสงสัย
ตัว Z DVD ตามสเปคจะไม่มีพับกระจกไฟฟ้า
แต่เซลเสนอแถมให้แบบกดรีโมทแล้วพับอัตโนมัติ
เซลบอกประกัน 3ปี ไม่หลุด แต่ผมคิดว่าเป็นการดัดแปลงเอง
จขกท. ได้ของแถมตัวนี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 09:21:15 »
จขกท. คนลำปางหรือเปล่าครับ
เห็นกรอบป้ายโค้วยู่ฮะ
ผมไปทดลองขับรถศูนย์นี้มา มีข้อสงสัย
ตัว Z DVD ตามสเปคจะไม่มีพับกระจกไฟฟ้า
แต่เซลเสนอแถมให้แบบกดรีโมทแล้วพับอัตโนมัติ
เซลบอกประกัน 3ปี ไม่หลุด แต่ผมคิดว่าเป็นการดัดแปลงเอง
จขกท. ได้ของแถมตัวนี้หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ ของแถมนะครับ เป็นอะไหล่เบิกจากในศูนย์ มาติดตั้งนะครับ ไม่ได้มีการดัดแปลงเพิ่มเติม

ตอนแรกต่อรอง ขอแถมเพิ่มชุดควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัยอีกตัว แต่ไม่ได้

ต้องเบิกของจากศูนย์มาติดตั้งอีกทีวันหลัง  :D :D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 14:06:02 »
 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 15:52:07 »
แจ่มครับ
 ??? ??? ???

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2016, 09:47:57 »
รถสมัยนี้เหมือนรถเก่งมากครับ รถพ่อผมเกียร์กระปุก โหลดเตี้ย อารมณ์เถื่อนมาก แต่พอนั่งเกียร์ at top แล้วนิ่มมาก ไม่เหมือนนั่งกระบะอยู่นะเนี้ย แต่กระบะขับกรุงเทพแล้วน่าสงสารจริง

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 09:18:58 »
เห็นกุญแจรถแล้ว  :'( :'( :'(