ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำน้ำยาเคลืบสีรถ และฟองน้ำทีครับ  (อ่าน 4159 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมสีทอง ล้างเอง ไม่เอาไปร้านคาร์แคร์มานนมากแล้ว โดยเฉลี่ยน่าจะล้างเดือนละครั้ง หรือ 2 ครั้ง ถ้าขี้ฝุ่นเยอะมาก

ช่วยแนะนำน้ำยาเคลืบสีด้วยครับ

1 มีเวลาในการล้าง + เคลือบรถ ครั้งละ 1 ชั่วโมง
   ปกติล้างเสร็จ เช็ดแห้ง แล้วรีบเคลือบเลย 
2 ใช้ง่าย ขวดเดียวเคลืบทั้งตัวถัง และกระจก (ที่เคยใช้เป็นแบบสเปรย์)
3 หาซื้อง่าย ราคาไม่เกิน 1000

ถามเพิ่มเติมว่า ความถี่ในการเคลือบ นานเท่าไรจึงจะเคลืบครั้งต่อไป
ถ้าเคลือบทุกครั้งหลังเราล้างรถได้ไหมครับ มีผลเสียหรือไม่

นอกจากนี้ ช่วยแนะนำฟองน้ำล้างรถ ที่ดี ๆ ไม่ทำให้ขี้ฝุ่นขูดรถ
และ อุปกรณ์ที่ใช้ขัดเคลือบสี ว่าใช้ผ้า หรือฟองน้ำกลม ๆ แบบไหน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำน้ำยาเคลืบสีรถ และฟองน้ำทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 12:57:04 »
ถ้ามีเวลา ชม เดียว คงได้พวก quick wax หละมังครับ
ซึ่งถ้าสภาพสียังดี ใช้ quick wax ก็เงาดี แต่อาจจพไม่ทน

ลองหาทาง web ล้างรถดูครับ พันนึงได้เป็นแกลลอนเลยครับ ส่วนฟองผมใช้อะไรก็ได้ แต่แยกอะนระหว่างตัวถังกับขอบล่าง ล้อใช้อันขอบล่าง เวลาล้างใช้น้ำสองถัง ถังนึงใส่แชมพู อีกถังใส่น้ำไว้ล้างฟองน้ำ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: ช่วยแนะนำน้ำยาเคลืบสีรถ และฟองน้ำทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:02:06 »
ถ้าเป็นน้ำยา Cleaner wax, Sealant เคลือบทุกครั้งหลังล้างรถไม่มีปัญหากับสีครับ
เสียอย่างเดียวคือเปลือง รถผมสีเงินล้างสัปดาห์ละ 2 ครั้ง เคลือบเดือนละครั้ง
ตอนนี้ใช้ MG White Wax หลอดละ 650 บาท happy กับงานที่ได้ครับ แถมฟองน้ำกลมสำหรับลง wax ด้วย เมื่อก่อนผมใช้ทั้ง Mg Tech Wax, MG No.21, CG 109, CG top coat, CG Factory sealant
ที่แพงกว่านี้ บนรถสีเงิน ไม่ได้รู้สึกดีกว่าอะไร ไม่เห็นความแตกต่างมากนัก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:34:22 »
1.ล้างรถโดยใช้แชมพู ใช้ผ้าไมโครไฟเอบร์ตามห้าง ผืนละ 70-80บาทก็พอ
   หรือไม่ก็ถุงมือล้างรถ แบบที่เป็นขนเส้นใหญ่ๆ
2.เคล็ดลับที่ไม่ทำให้ขี้ฝุ่นขูดรถคือ ล้างผ้าบ่อยๆ เช่นถูหลังคากับกระจกรอบคันเสร็จแล้วล้างผ้า1ครั้ง ถูกระโปรงกับด้านหน้าเสร็จก้ล้างอีกครั้ง
  ทำแบบนี้ทรายและเม็ดฝุ่นจะไม่อมในผ้าครับ และใช้ผ้าที่ล้างล้อกับแม็กแยกอีก 1ผืน ห้ามใช้ร่วมกัน
3.อุปกรณ์ในการเคลือบถ้าเป็นแว็กขี้ผึ้งก็ ใช้ฟองน้ำวงกลมลงแว็ก แล้วเช็ดออกด้วยไมโครไฟเบอร์

***ตอนนี้ผมใช้แว็ก 3M กระป๋องละ 600 ก็ถือว่าโอเคกับเงินที่จ่ายไป ถ้าใช้หมดว่าจะลอง กระป๋องละ 1000 บาท หรือไม่อาจจะโดดไปลองแม็กไกวชุดเล็ก

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 14:16:44 »
3M Marine Paste Wax กับ ฟองน้ำเหลืองครับ แต่ต้องมีผ้าเช็ดแว๊กด้วยนะครับ ลองซื้อแบบแบ่งมาลองก่อนก็ได้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 16:12:59 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
แล้ว แบบขี้ผึ้ง ใช้ขัดถูกระจกได้ไหมครับ
ตอนที่เช็ดแว๊กแบบขี้ผึ้งออก เช็ดอย่างไรครับ ใช้ผ้าแห้งปาดออก หรือผ้าหมาด หรืออย่างไรครับ เพราะไม่เคยทำจริง ๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 17:20:05 »
ตอนนี้ผมใช้  คริสตอล โคท ของดีเทลเลอร์มั้ง(จำไม่ค่อยได้)  ตั้งใจไปซื้อ gc เมื่อมอเตอร์เอ็กซ์โป ปีที่แล้ว  แต่หลงคารม คนขาย ...  ตั้ง 5000 บาท

น่าจะลิตรครึ่ง  เวลาใช้ ใส่ป็อกกี้ สเปรย์  แล้วเช็ดออก  คล้าย ๆ mg เบอร์ 21 

ใช้กับรถ 3 คัน  มาหนึ่งปี  2 เดือนทำครั้งหนึ่ง ล้างรถเสร็จ เช็ดแห้ง  เสปรย์  เช็ดออก เร็วดี  สวยพอประมาณ แต่ทนกว่า เบอร์ 21 ตอนนี้ยังเหลืออีกบาน  ราว ๆ อีก 2 ปี...

โดยรวมก็ชอบนะ  อีกสองปีข้างหน้าจะหาได้หรือเปล่าก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 18:58:11 »
แล้ว แบบขี้ผึ้ง ใช้ขัดถูกระจกได้ไหมครับ
ตอนที่เช็ดแว๊กแบบขี้ผึ้งออก เช็ดอย่างไรครับ ใช้ผ้าแห้งปาดออก หรือผ้าหมาด หรืออย่างไรครับ เพราะไม่เคยทำจริง ๆ

ไม่ได้ครับ เคลือบกระจกใช้น้ำยาเคลือบกระจกโดยเฉพาะครับ เช่นพวก glaco  ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 22:33:49 »
เท่าที่ผมรู้นะ คือ ถ้ารถไม่ได้ดูแล ขับเตรียมผิวมานานมากๆ
ลงแว็กซ์ก็ไม่น่าจะช่วยอะไรได้ครับ
ถ้าจะทำเอง คงต้องศึกษาอีกนิดครับ ว่าต้องเตรียมผิวยังไง ลงแว็กส์ยังไงครับ

แต่ถ้าจะลองจริงๆ เล่นพวกแว็กส์สังเคราะ (หรือเรียกกันว่าซีลแลนท์) มาลองดูน่าจะทาง่ายเช็ดง่ายครับ
เข้าไปเว็บล้างรถ (เช่น ไทยวอชเวอร์ ฯ) หาซื้อแบบแบ่งขายมาลองดูก่อนก็ดีครับ
งบเท่านี้ ฟองน้ำกับน้ำยาแบบพื้นๆ ก็พอครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 22:38:56 »
เน้นง่าย สวย จบไว
ผมทำเคยทำสูตรนี้ ล้าง+เช็ดแห้ง ต่อด้วยฉีด Hybrid V7 แล้วเช็ดเลย ครับของ chemical guys
เงาและลื่น ไวมาก ชั่วโมงเดียวอยู่
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 01:23:00 »

ไม่ได้ครับ เคลือบกระจกใช้น้ำยาเคลือบกระจกโดยเฉพาะครับ เช่นพวก glaco  ครับ

ผ้าเช็ดแวกซ์ต้องเป็นผ้าไมโครไผเบอร์ที่แห้งสนิทเท่านั้นครับ ตอนเช็ดออกหา mask มาสวมด้วย
บางทีมีฝุ่น

ละก็แวกซ์ขี้ผึ้งหมายถึงแบบไหน??
แวกซ์หรือซีแลนท์เคลือบรถบางชนิด เคลือบได้ทุกพื้นผิวที่เรียบและมันได้ทุกพื้นผิวครับ
อย่าง Jetseal109 นี่นิยมมาก เคลือบไฟหน้า กระจก แม้แต่ล้อรถ แต่การไล่น้ำและความทนทานไม่ดีเท่าน้ำยาเคลือบกระจกจริงๆ เท่านั้นเอง
(ปกติหลังจากลงตัวรถเสร็จผมใช้แวกที่มันเหลือติดฟองน้ำถูกระจกด้วย  :P)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2015, 01:24:56 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 02:57:53 »

ผ้าเช็ดแวกซ์ต้องเป็นผ้าไมโครไผเบอร์ที่แห้งสนิทเท่านั้นครับ ตอนเช็ดออกหา mask มาสวมด้วย
บางทีมีฝุ่น

ละก็แวกซ์ขี้ผึ้งหมายถึงแบบไหน??
แวกซ์หรือซีแลนท์เคลือบรถบางชนิด เคลือบได้ทุกพื้นผิวที่เรียบและมันได้ทุกพื้นผิวครับ
อย่าง Jetseal109 นี่นิยมมาก เคลือบไฟหน้า กระจก แม้แต่ล้อรถ แต่การไล่น้ำและความทนทานไม่ดีเท่าน้ำยาเคลือบกระจกจริงๆ เท่านั้นเอง
(ปกติหลังจากลงตัวรถเสร็จผมใช้แวกที่มันเหลือติดฟองน้ำถูกระจกด้วย  :P)

ไม่ควรแว๊กกระจกนะครับเวลาปัดน้ำฝนผิวมันจะไม่เรียบ ใช้น้ำยาเคลือบกระจกโดยตรงดีกว่าครับราคาถูกกว่าด้วย

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 08:54:11 »
ขออนุญาตแนะนำเซทประหยัดตังประหยัดเวลาครับ

แชมพู แนะนำคิงไทรตั้น ซื้อได้ตามเซเว่นหรือห้างทั่วไป ราคาไม่แพง งานดี

อุปกรณ์ล้าง แนะนำเป็นถุงมือล้างจะดีกว่าฟองน้ำครับ แนะนำเป็นถุงมือขนมิ้งครับ(จะแท้หรือเทียบอันนี้แล้วแต่กำลังทรัพย์)

น้ำยาเคลือบ แนะนำ eagle wax as u dry ใช้สะดวกมากสามารถสเปรย์ลงผิวรถตอนเปียกแล้วเช็ดพร้อมเช็ดแห้งได้เลย

ถ้ามีเวลา อยากคลีนผิวและเคลือบในขั้นตอนเดียวกัน แนะนำ MG whitewax MG blackwax ครับ
ลงเหมือนลงแว๊กปกติแต่ตัวมันสามารถดึงคราบสกปรกออกมาได้ด้วย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 11:20:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ สงสัยเพิ่มเติมว่า ถ้าเราล้างรถ เคลือบรถไปแล้ว วันต่อ ๆ มา รถเราไปโดนขีนก ชี้จิ้งจก หรือสิ่งสกประบางอย่างเฉพาะจุด ถ้าเรายังไม่ล้างรถ จะกำจัดด้วยวิธีไหนครับ

ทุกวันนี้ผมใช้ น้ำเปล่าเทใส่กระดาษทิชชู่เช็ดออกเฉพาะจุด แล้วใช้ทิชชู่แห้งเช็ดน้ำอีกที ผลคือ รถเป็นรอยเหมือนว่า โดนเฃ็ดน้ำยาที่เคลือบอยู่ออก หรือขี้ฝุ่นออกไปเฉพาะส่วน รถก็จะสีแหว่ง ๆ ไม่เสมอกัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 20:16:39 »
ขอบคุณทุกท่านครับ สงสัยเพิ่มเติมว่า ถ้าเราล้างรถ เคลือบรถไปแล้ว วันต่อ ๆ มา รถเราไปโดนขีนก ชี้จิ้งจก หรือสิ่งสกประบางอย่างเฉพาะจุด ถ้าเรายังไม่ล้างรถ จะกำจัดด้วยวิธีไหนครับ

ทุกวันนี้ผมใช้ น้ำเปล่าเทใส่กระดาษทิชชู่เช็ดออกเฉพาะจุด แล้วใช้ทิชชู่แห้งเช็ดน้ำอีกที ผลคือ รถเป็นรอยเหมือนว่า โดนเฃ็ดน้ำยาที่เคลือบอยู่ออก หรือขี้ฝุ่นออกไปเฉพาะส่วน รถก็จะสีแหว่ง ๆ ไม่เสมอกัน

ทิชชู่ทำเกิดรอยขนแมวครับ ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์แทนครับ