ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาอาการลูกปืนล้อหอน + พวงมาลัยสั่น crv g2 2.4 2005 ครับบ  (อ่าน 6314 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultraman_pee23

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามอาการของรถปี honda crv g2 2.4 ปี 2005 เลขไมล์ 90,000 โล พอดีได้ไปลองตัวนี้มาครับ อาการที่เจอคือ
1. ยิ่งวิ่งเร็ว 80 ขึ้นไป จะได้ยินเสียงหอนจากได้ท้ายรถ เหมือนมีเด็กแว้นขี่ตาม ยิ่งเร็วยิ่งดังครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ หรือ ยาง หรือเป็นที่ส่วนไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
2. จากอาการข้างบน ยิ่งขับไปที่ 100 กม/ชม ขึ้นไป พวงมาลัยจะเริ่มสั่น ไม่นิ่ง อาการแบบนี้ตั้งศูนย์ถ่วงล้อจะหายไมครับ
3. Crv g2 2.4 ปี  2005 ไมล์แท้ 90,000 กับราคา 3 แสนบาท สภาพภายนอกโอเคดีครับ จะมีอาการตามข้างบน ไม่ทราบว่าคุ้มค่าไมครับ กะใช้แค่ 2 ปี ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
1. คงต้องหาแหละครับว่าเสียงอะไรถ้ายางหรือลูกปืนก็แก้ไม่ยากแต่ระวังว่าเป็นเฟืองท้าย รถพี่สาวG1ไม่เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายก็มีเสียงหอนแต่ของผมเป็นตอนเลี้ยว โชคดีที่ผมจับไปถ่ายน้ำมันใช้ต่อสักพักเสียงก้หายไป
2. ถ้าเป็นที่100พอเร่งต่อไปให้เร็วกว่านั้นแล้วหายก็ไปถ่วงล้อใหม่ครับ แต่ถ้าเป็นตั้งแต่เริ่มออกตัวแล้วหนักขึ้นเรื่อยๆอันนี้ไม่รู้ครับต้องดูประวัติว่าเคยชนหรือเคยซ่อมอะไรมาบ้างแล้วหล่ะ  ถ้าจะซื้อจริงพาเจ้าของวิ่งไปถ่วงล้อเลยถ้าหายก็โอเค  แต่ลองคิดง่ายๆว่าถ้าเป็นอย่างงี้แล้วเจ้าของเก่าเขาก็ทนขับอยู่แสดงว่าไม่ใส่ใจดูแลรถเลย
3.ราคาตามสภาพเลยผมไม่ทราบ แต่ถ้าตั้งใจซื้อใช้ชั่วคราวแน่ๆเป็นผมจะหารถที่ถูกกว่านี้อีก  หมายถึงว่าปีลึกกว่าเพราะ2005น่าจะปีสุดท้ายราคายังแข็งอยู่หรือไม่ก็ไปG1เลยครับ  ตอบโจทย์เหมือนกันในราคาที่ถูกกว่าอีกเยอะเพราะราคาไหลลงมาแล้ว  สภาพดีๆยังพอหาได้

JONNY

• บุคคลทั่วไป
1.ลูกปืนล้อครับ มีabs ก็เปลี่ยนทั้งดุม
2.เช๊คยางแท่นเครื่อง เช๊คเพลาขับด้วยครับ

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
 1. ให้ช่างช่วงล่างเช็คเลยครับ
     ถ้าเป็นที่ลูกปืน ตอนที่ยกล้อลอยแล้วหมุนล้อ
     จะมีเสียงเหล็กขบๆสีๆเบาๆ ครากๆ (ไม่เรียบ)ตลอดเวลาที่ล้อหมุน
     และชิ้นส่วนช่วงล่างที่ติดกันจะได้รับความรู้สึกสั่นๆเล็กๆตามไปด้วยครับ

2. พวงมาลัยสั่นที่ความเร็วสูง
    ลองแก้โดยการถ่วงล้อแบบประชิดครับ ถ้าหายก็โอเค ถ้าไม่หายก็วินิจฉัยสาเหตุต่อครับ

3. CRV GEN2 2.4 ผมว่าน่าใช้นะ แต่ 3 แสนบาทก็ต้องคิดนานหน่อย
    เพราะ GEN2 2.0 มันราคาประมาณ 2 แสนต้น (แต่ข้อเสียของ 2.0 คืออืดและกินน้ำมัน)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member

2. ถ้าเป็นที่100พอเร่งต่อไปให้เร็วกว่านั้นแล้วหายก็ไปถ่วงล้อใหม่ครับ แต่ถ้าเป็นตั้งแต่เริ่มออกตัวแล้วหนักขึ้นเรื่อยๆอันนี้ไม่รู้ครับต้องดูประวัติว่าเคยชนหรือเคยซ่อมอะไรมาบ้างแล้วหล่ะ  ถ้าจะซื้อจริงพาเจ้าของวิ่งไปถ่วงล้อเลยถ้าหายก็โอเค  แต่ลองคิดง่ายๆว่าถ้าเป็นอย่างงี้แล้วเจ้าของเก่าเขาก็ทนขับอยู่แสดงว่าไม่ใส่ใจดูแลรถเลย

+ 1 อาการนี้ ฟันธงตามนี้ครับ ถ่วงล้อเป็นหาย  ถ้าออกตัวปุ๊บสั่นปั๊บก็เป็นที่เพลา

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามอาการของรถปี honda crv g2 2.4 ปี 2005 เลขไมล์ 90,000 โล พอดีได้ไปลองตัวนี้มาครับ อาการที่เจอคือ
1. ยิ่งวิ่งเร็ว 80 ขึ้นไป จะได้ยินเสียงหอนจากได้ท้ายรถ เหมือนมีเด็กแว้นขี่ตาม ยิ่งเร็วยิ่งดังครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ลูกปืนล้อ หรือ ยาง หรือเป็นที่ส่วนไหนครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
2. จากอาการข้างบน ยิ่งขับไปที่ 100 กม/ชม ขึ้นไป พวงมาลัยจะเริ่มสั่น ไม่นิ่ง อาการแบบนี้ตั้งศูนย์ถ่วงล้อจะหายไมครับ
3. Crv g2 2.4 ปี  2005 ไมล์แท้ 90,000 กับราคา 3 แสนบาท สภาพภายนอกโอเคดีครับ จะมีอาการตามข้างบน ไม่ทราบว่าคุ้มค่าไมครับ กะใช้แค่ 2 ปี ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ

อาการที่1 น่าจะเป็นแบบเดียวกับผมครับ
ของผม Accord G8 2.4 วิ่งได้ 70,000กิโลเมตร มีเสียงหอนจากด้านหลัง
ดังแบบ เหมือนมีรถแข่งมาวิ่งอยู่ข้างๆหู ตอนแรกผมนึกว่าเป็นที่ยาง
เลยจัดใหม่ 4เส้นเลยครับ อาการเหมือนเดิม เสียเงินฟรี 55 สรุปเลยไปอู่ข้างนอก
เค้าเอารถไปวิ่ง บอกเป็นที่ลูกปืน เลยเปลี่ยนทั้งชุดเลยครับ ทั้งซ้าย และขวา
เสียงหายสนิทเลยครับ เงียบกริบ