ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถแล้วเริ่ม "จิตตก"  (อ่าน 8928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• Hero Member
  • My Way or The Highway
Re: ขับรถแล้วเริ่ม "จิตตก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:37:37 »
เมื่อก่อนวัยรุ่นผมก้หงุดหงิด โดนหาเรื่อง ไม่กล้าพกของติดรถ กลัวได้ใช้

ตอนนี้โตขึ้น เรียนรู้เห็นอะไรมาก ก็มีความอดทน เอื้อเฟื้อ ให้ทาง ปล่อยวาง มากขึ้น

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:44:21 »
มีคนหลายประเภทมาก ที่ขับรถบนถนนเมืองไทย โมโหไปก็เท่านั้น ใจ้เย็นๆ แล้วหาวิธีแก้ปัญหาต่อไป

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:56:57 »
เวลาเจอพวกนี้ ให้สวดแผ่เมตตาครับ แล้วเราจะได้ใจเย็นขึ้น ไม่หงุดหงิด
อีกอย่างนึงนะ หาโอกาสไปขับรถในเมืองที่ต่างจังหวัดดูบ้างครับ จะเจออะไรที่มันหนักกว่าที่คุณเจอเยอะ
เส้นทางบางเส้นทางอ่ะนะ ขอบอกว่าเค้าจะขับเลนขวากัน ถ้าจะแซงต้องแซงทางซ้าย,
เวลาเลี้ยวไม่ให้สัญญาณไฟ ,ชอบเปิดไฟผ่าหมากตอนเข้าแยก, นึกจะจอดก็เบรคเลย,
ไม่รู้จักคำว่าเลนคืออะไรขับปาดไปปาดมาทุกเลน, เข้าวงเวียนไม่เป็นเค้าไม่รู้ว่าต้องให้รถทางขวาไปก่อน พอเราขับจะไปก่อนเค้าไม่หยุด
เราต้องหยุด แถมมันยังมามองหน้าเราอีก บางคนอยู่ทางขวาแล้วก็ดันหยุดรถไม่ยอมไปจะให้เราไปก่อน ไอ้เราก็หยุดจะให้เค้าไปก่อนเพราะเค้าอยู่ทางขวา ตกลงก็หยุดรถดูใจกันตรงวงเเวียนนั่นล่ะครับ , จอดรถกลางถนนเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อลงไปซื้อลูกชิ้นปิ้งรถชาวบ้านติดกันยาวก็ไม่สนใจ
, ขับช้ามากๆๆๆๆ กินลมชมวิวหยั่งกะถนนเป็นสวนสาธารณะที่ใช้เดินเล่น , บีบแตรเตือนเค้า เพราะเห็นรถเค้าผิดปกติยางแบนอยู่ยังขับ แต่เค้าไม่พอใจ หันมามองหน้า บางคนก็ด่าทั้งที่เราหวังดี ฯลฯ
 ผมอยู่ต่างจังหวัด แต่ไปขับรถใน กทม หรือเส้นทางที่ จขกท. ใช้บ่อยนะครับ ผมรู้สึกว่าขับสบายกว่าจังหวัดที่ผมอยู่เยอะ 5555

ออฟไลน์ Nut_SK

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:08:16 »
ผมก็เย็นครับ เพราะดูจากหลายคลิปๆ กลัวเจอคนอารมณ์ร้อนกว่าเรานี้แย่เลยครับ

ผมคงไม่เอาไรไปแลกล่ะครับ แต่เจอทีไรหงุดหงิดทุกที ;)
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:11:14 »
จะแก้ปัญหานี่

1.เปลี่ยนจิตสำนึกคนไทย ให้เคารพกฏ << ยากซะกว่าเปลี่ยนน้ำเป็นเพชร
2.บังคับใช้กฏหมายอย่างเข้มงวด << ลำบากจราจร โดนด่ายิ่งกว่าตัวเงินตัวทอง ทั้งๆที่ตัวเองทำตามหน้าที่ ล่าสุดจะปรับ 10,000 ไม่พกใบขับขี่ ออกมาโวยวายกัน กฏหมู่เหนือกฏหมายตามเคย

ปัญหาเกิดที่คนไทยล้วนๆครับ ทำอะไรตามใจคือไทยแท้...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:33:34 »
รถพวกนี้ส่วนใหญ่ ผมสังเกตุเกจ์ความเร็วเวลาวิ่งตาม มักจะวิ่ง 120 หรือ 100 กม./ชม.

คือเค้าคิดว่าฉันวิ่งเร็วที่สุดเท่าที่กฎหมายกำหนดแล้ว ฉันมี"สิทธิ์"แช่ขวา...ถึงข้างหน้าจะว่างก็ช่างมัน กฎหมายให้วิ่งเร็วที่สุดแค่นี้....5555

ผมเชื่อว่าคนเข้าใจผิดๆยังมีอยู่มาก คงต้องรณรงค์มารยาทการขับขี่หล่ะครับ ว่าที่ถูกต้องเป็นยังไง...เลนขวามีไว้แซง คนอื่นที่เค้ามีธุระด่วนจริงๆ คุณควรจะหลบให้เค้า...

ที่ผมเจอ 50-90มากกว่า  ถ้าวิ่ง100อัฟ ผมรอได้ แซงเสร็จก็หลบไป หรือไม่หลบผมก็แซงซ้ายได้

เพราะถ้าวิ่งได้100จริง ผมว่าเลนซ้ายวิ่งเกิน100 มีน้อยมาก เค้าก็ใช้เวลาแซงแป๊บเดียว
ที่แย่สุดคือเลนซ้ายขวา ตีคู่กันต่ำกว่า100

ผมเจอแบบนี้ที่ ตจวบ่อยมากๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 13:35:21 »
เวลาผมเจอพวกแช่ขวา ผมก็จะเปิดไฟขอทางไปก่อน ถ้าเค้าไม่หลบให้จริงๆ ผมก้จำเป็นต้องแซงซ้ายครับ ไม่ต้องไปทนเสียอารมณ์รอเค้าหลบ เพราะคนมีหลายประเภทครับ เราหลีกเลี่ยงเองดีกว่า

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 13:36:58 »
ผมจิตไม่ตก   แต่จะหงุดหงิดพวกเปลี่ยนเลนแล้วไม่เปิดไฟเลี้ยว ทำเราเสียจังหวะต้องเบรคอยู่บ่อยๆ

อีกพวกคือชอบขับจี้ตูดเลนซ้าย....คือแซงรถแช่ขวาไม่ได้ก็มาไล่จี้ตูดรถเลนซ้ายแทน  (กะจะขับเลนซ้ายสบายๆไม่ขวางใคร ก็ดัดมีคนทะลึ่งมาจี้ตูดอีก)

อีกพวกชอบมุดมาตัดหน้า......คือถ้ามุดไม่เก่ง เสียบไม่เนียน ขอความกรุณาอย่าซิ่งเลยครับ  อันตรายรถคันอื่นจะเบรคไม่ทัน

อีกพวกวิ่งออกไหล่ทาง  แล้วก็ไปเบียดตามคอสะพานให้รถมันติดเล่นๆ.....เพื่อ???

บางพวกรำคาญรถออกตัวช้าหรือไงก็ไม่ทราบ  แซงออกเลนเลี้ยวขวาแล้วมาปาดเข้าซ้ายเพื่อไปทางตรง  ให้รถมันเสียจังหวะเบรคกันยาวๆตอนไฟเขียว รถมันก็ผ่านแยกได้ช้าขึ้นไปอีก คิดอะไรกันอยู่เนี่ย??

บางคันขับเซซ้ายเซขวา พอมองดูเจอพวกขับไปกดแชดไปด้วย.....แหม่นะ

บางทีเห็นรถพ่วงกำลังจะกลับรถ เลยเปิดไฟฉุกเฉินเตือนคันหลัง  ซักพักมีกระทู้ด่าตามหลัง  ไฟฉุกเฉินเปิดทำไมพร่ำเพรื่อ ไม่ถูกกฎหมาย ไม่สากล  เอิ่ม.....คราวหลังไม่ต้องเปิดเตือนแระมั้ง ปล่อยพวกซิ่งๆไปตามยถากรรม (เหล็กนะเด็กโง่)

พอพิมพ์จบ ผมก็หายหงุดหงิดพอดี ขอบคุณที่ให้พื้นที่แสดงความเห็นครับ 8)

เรื่องไฟฉุกเฉิน ผมก็เห็นด้วย ผมก็ชอบเปิดนะ พวกทางยูเทิร์น หรือ เบรคจอดแยกไฟแดง หรือ ด่าน หรือ ซ่อมทาง

เพื่อ เตือนรถคันหลังที่จะตามมา ว่าข้างหน้าหรือจุดที่รถผมกำลังผ่าน มีเหตุให้ต้องลดความเร็ว หรือ หยุด

คันหลังจะได้ระมัดระวังทัน หากทางหลบหลีก เบรค หรือ ชะลอรถ ได้ทัน

เรื่องผิดกฎมหายหรือไม่ ผมไม่มั่นใจ แต่ผมคิดว่ากฎเป็นแค่แนวทาง

ลองดูการตัดสินในหลายๆคดี ทำไมข้อหาเหมือนกัน ตัดสินคนละอย่าง

ประหารชีวิตบ้าง จำคุกตลอดชีวิตบ้าง ลดโทษลงกึ่งหนึ่งบ้าง มีการอุทรณ์

มีการเปลี่ยนแปลงคำตัดสินภายหลัง ชดเชยค่าเสียหาย ในต่างประเทศมีคณะลูกขุนอีก

ลองคิดว่า ทำไม กฎ มีการเปลี่ยนแปลงแก้ไข เพราะ มันไม่ตายตัว ขึ้นกับ กาลเวลา ยุคสมัย ค่านิยม สถานการณ์ สถานที่ บริบทอื่นๆ

คือ ถ้าบอก กฎ ต้องเป็น กฎ นั่นหมายความว่า ออกกฎครั้งแรก ก็ใช้ยาวกันเลยไม่ต้องมีการแก้ไขอะไรอีก

ส่วนเรื่องขับเลนขวาแช่ ยอมรับว่าก็เป็นเหมือนกัน แต่ไม่ใช่แช่เลนขวาเพราะต้องการกวนอารมณ์ขาขวาหนักทั้งหลาย

จริงๆก็อยากแช่เลนซ้าย แต่เหตุผลหลักๆผม คือ เลนซ้าย ส่วนใหญ่(เกือบทั้งหมด) พื้นเลนไม่ดีเท่าเลนขวา

เวลาขับแช่เลนขวาของผม มี 3 แบบ

แบบแรก 80-90 ขับสบายๆเรื่อยๆไม่เร่งรีบ ประหยัดน้ำมัน

แบบสอง 110-120 ขับทำเวลา มีสมาธิมากขึ้น ในความเร็วพอดีๆ

แบบสาม 140-180 ขับตอนอารมณ์ขึ้น คือ ขับจี้อยู่ได้ ไม่รู้จะขับจี้ไปถึงไหน แซงซ้ายไปสิ ทางก็โล่งๆ

พอเห็นจี้มากๆ ผมก็เกิดอาการเท้าขวาหนักบ้าง ปรากฎ คันที่ขับตามจี้ๆหายเป็นฝุ่นไปอยู่ไหนก็ไม่รู้

ณ ขณะนั้น คือ ต้องมีสมาธิและสติสุดๆ ประสาทสัมผัสมีเท่าไรต้องดึงออกมาใช้หมด

หูตามือเท้าต้องไว พร้อมต่อเหตุการณ์ฉุกเฉินที่อาจเกิดขึ้น ซึ่งไม่ค่อยชอบเข้าโหมดนี้

(ถ้าทางซ้ายไม่โล่ง ผมจะเร่งจนพ้นคันที่ความเร็วรถผมเกิน แล้วผมจะเบี่ยงซ้ายให้)

กับ อีกกรณี คือ เห็นทางสวยๆตรงๆเรียบๆโล่งๆ ก็จะเท้าขวาหนักบ้าง^^

ส่วนเวลา ถ้าเจอคนอยู่ขวา แล้วขับช้ากว่า ผมก็จะออกเลนซ้ายเองทันที แล้วตีเข้าขวาเหมือนเดิม

โดยห่างจากคันที่ผมแซงไปเยอะ(กรณีทางโล่ง)

กรณีเลนซ้ายออกไม่ได้ ผมก็ใช้วิธีขับตามไปเรื่อยๆ ห่างพอสมควร พยายามเบนขวาชิดเส้นเหลืองไหล่ทาง

เผื่อคันหน้าจะรับรู้สถานการณ์ แต่จะไม่ใช้ วิธี ขับจี้ ใส่ไฟสูง บีบแตร

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 15:42:46 »
อย่าเครียดไปเลยครับ  เดี๋ยวก็ได้ไปเองครับ  ถึงที่หมายต่างกันไม่เกิน 15 นาที แน่นอนครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:53:06 »
มันเป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้วครับ ผมว่าชินซะเถอะ ผมก็โคตรเบื่อเลย
1.ช้าแช่ขวา
2.ขับกั๊กเลน
3.เบรกพร่ำเพื่อ

เรียงตามความไม่ชอบได้เลย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 18:34:44 »
จืตตกตอนผู้ใหญ่นั่งมากกว่าผม
คิกดาวน์แซงก็บ่นขับเร็ว เบรคแรงก็บ่นหัวทิ่ม
ขับเกร็งตลอดทางถึงที่หมายละโล่งใจ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:17:32 »
เท่าที่อ่านมายังไม่มีใครพูดถึงเคสนี้เลย

ผมทำงานอมตะนคร ช่วงไปทำงาน-ขับกลับบ้าน โดนรถบัสรับส่งพนักงานจี้ตูดประจำ
รถเยอะจะเหยียบหนีก็ไม่ได้ จะเปลี่ยนเลนก็โดนบล็อค จะจี้ไปไหนว้า เกิดอะไรขึ้นต้องเบรคกระทันหัน โดนมันเหยียบแน่

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:20:29 »
จะมาอ้างว่าเลนซ้านพื้นไม่เรียบแล้ววิ่งขวาขวางคนอื่นไม่ได้หรอกครับ
ถ้ามีรถตามหลังมาเร็วก็ควรจะหลบซ้าย
ไม่ใช่รอให้รถเร็วแซงขวา

ตรรกกะนี้มันไม่ใช่อะ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 20:51:19 »
ค่านิยมของคนขับรถในประเทศไทย เริ่มเป็นไปในแบบที่เจ้าของกระทู้ว่า
ทำครับ ทำใจ และนี่แหละทำให้ต่างคน ต่างเอาตัวรอด 
One Day.

ออฟไลน์ Jhinz

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 23:03:15 »
ช้าแช่ขวาแบบที่อารมณ์เสียสุดๆคือ ขับติดๆกันเป็นกลุ่ม10กว่าคันขับต่อๆกันไปที่ความเร็ว 100-110 ซึ่งผมก็อยู่กลางๆกลุ่ม พอถึงทางโค้งเพิ่งเห็นว่าข้างหน้าไอ้หัวขบวนโล่งหลายกิโล (ซ้ายแซงไม่ได้เพราะเค้าขับกัน 80-90)

ปล.ผมหละอยากทำป้ายบอกว่า"ขับช้าแช่ขวามันไม่มีมารยาททำหลายๆคนเสียเวลาไปกับคุณและผิดกฏหมาย"แบบกดให้ขึ้นหลังรถเพื่อบอกและสอนคันนั้นๆ หลังจากแซงซ้ายคันนั้นมาได้จริงๆ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 23:28:41 »
เมืองไทยน่าจะมีข้างละห้าเลน

ซ้ายเลน1 จักรยาน มอเตอร์ไซส์ ซาเล้ง
เลน2 รถบรรทุก รถโดยสาร
เลน3 วิ่ง 70-100 รถเก่า+ขับชิวๆ
เลน4 วิ่ง100-130 แบบเร็วหน่อย
สุดท้ายเลยเลน5 130up แบบเด่วนพิเศษ แถมรถตู้โดยสาร 555 ขำๆนะครับ

ปล.รถตู้อนุโลม เลนพิเศษขอบทางซ้ายสุดอีก 1 เลน ไว้แซง

มีได้คงดีทุกวันนี้ มีเลน สองเลน เหมารวมหมด ชนกันทุกวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 23:31:13 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 23:32:50 »

ซ้ายเลน1 จักรยาน มอเตอร์ไซส์ ซาเล้ง
เลน3 วิ่ง 70-100 รถเก่า+ขับชิวๆ
สุดท้ายเลยเลน5 130up แบบเด่วนพิเศษ แถมรถตู้โดยสาร 555 ขำๆนะครับ

ปล.รถตู้อนุโลม เลนพิเศษขอบทางซ้ายสุดอีก 1 เลน ไว้แซง

มีได้คงดีทุกวันนี้ มีเลน สองเลน เหมารวมหมด ชนกันทุกวัน

เดาว่าต่อให้มีจริงก็ขับเลนฉันเหมือนเดิมครับ ของแบบนี้ไม่ได้อยู่ที่ถนน มันอยู่ที่คนในสังคมส่วนใหญ่ ถ้ารู้จักเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ก็คงไม่เป็นกันแบบทุกวันนี้

ออฟไลน์ Nut_SK

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 00:57:29 »

เดาว่าต่อให้มีจริงก็ขับเลนฉันเหมือนเดิมครับ ของแบบนี้ไม่ได้อยู่ที่ถนน มันอยู่ที่คนในสังคมส่วนใหญ่ ถ้ารู้จักเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ก็คงไม่เป็นกันแบบทุกวันนี้

5เลนก็ไม่พอครับ ทุกวันนี้ผมขับ4เลน รถบรรทุกไป2-3เลนแล้วครับ บายพาสชลบุรี-ระยอง
ใครขับเส้นนี้รู้กันดีครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 01:39:00 »
จะมาอ้างว่าเลนซ้านพื้นไม่เรียบแล้ววิ่งขวาขวางคนอื่นไม่ได้หรอกครับ
ถ้ามีรถตามหลังมาเร็วก็ควรจะหลบซ้าย
ไม่ใช่รอให้รถเร็วแซงขวา

ตรรกกะนี้มันไม่ใช่อะ

ขวางคนอื่น???

กรณีที่ผมจะหลบให้

1.รถพยาบาล รถมูลนิธิ รถฉุกเฉินต่างๆ

2.รถนำขบวน

3.แล้วแต่การวิเคราะห์สถานการณ์ของผมเอง

ช้าแช่ขวาแบบที่อารมณ์เสียสุดๆคือ ขับติดๆกันเป็นกลุ่ม10กว่าคันขับต่อๆกันไปที่ความเร็ว 100-110 ซึ่งผมก็อยู่กลางๆกลุ่ม พอถึงทางโค้งเพิ่งเห็นว่าข้างหน้าไอ้หัวขบวนโล่งหลายกิโล (ซ้ายแซงไม่ได้เพราะเค้าขับกัน 80-90)

ปล.ผมหละอยากทำป้ายบอกว่า"ขับช้าแช่ขวามันไม่มีมารยาททำหลายๆคนเสียเวลาไปกับคุณและผิดกฏหมาย"แบบกดให้ขึ้นหลังรถเพื่อบอกและสอนคันนั้นๆ หลังจากแซงซ้ายคันนั้นมาได้จริงๆ

ขับช้าแช่ขวา ผิดกฎหมาย???

ไม่มั่นใจเท่าไรนะ ถ้าว่ากันตามตัวบทกฎหมายจริง เท่าที่พอผ่านหูผ่านตา(ไม่มั่นใจจริงๆ) คือ เลนขวามีไว้เพื่อการแซง พอแซงเสร็จก็ต้องเข้าเลนซ้ายเหมือนเดิม

นั่นอาจจะตีความได้ว่า เลนขวาไม่สามารถขับแช่ได้ไม่ว่าจะช้าหรือเร็ว

ถ้าเข้าใจไม่ผิด คือ

ทุกคันใช้เลนซ้ายเป็นหลัก พอขับจนไปใกล้คันหน้า ก็แซงขวา พอเลยหรือพ้นคันนั้นๆแล้ว ก็ต้องเข้าเลนซ้ายเหมือนเดิม

พอขับจนไปใกล้คันหน้าอีกก็แซงอีก วนลูปแบบนี้ไปเรื่อยๆ หรือผมเข้าใจผิด!!!

แล้วถ้าจะพูดถึงเรื่องผิดกฎหมาย ผมว่ามีกฎหมายจำกัดความเร็วอยู่นะ ไม่มั่นใจว่าจำกัดที่เท่าไร แต่ที่อนุโลม น่าจะอยู่ที่ 120

แม้แต่กระทั่ง ถนนออโตบาห์น ถนนดีมากๆๆๆ ยังมีจำกัดความเร็ว 120-130 ในบางที่

ออโตบาห์น ที่เยอรมัน ไม่จำกัดความเร็ว แต่ก็มีความเร็วที่แนะนำที่ 130

ถนนเมืองไทย เดี๋ยวหลุม เดี๋ยวปะ เดี๋ยวคอสะพานแบบโหดๆ เดี๋ยวยูเทิร์น เดี๋ยวสามแยกสี่แยกไฟแดง เดี๋ยวรถออกข้าง

เดี๋ยวจักรยานยนต์ข้าม เดี๋ยวคน เดี๋ยวหมาข้าม(หมาข้ามแบบไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ยังพอเข้าใจได้ สมองอาจน้อย ความคิด ความอ่าน การคำนวน อาจไม่ค่อยดีเท่าไร)

เดี๋ยวทำถนน เดี๋ยวลอกพื้น เดี๋ยวบีบเลน เดี๋ยวเบี่ยงเลน ฯลฯ ผมว่าอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ง่ายเลยนะ นี่ยังไม่นับรวมความพร้อมของร่างกายกับรถ

เยี่ยมครับ คิดได้ครอบคลุมมากๆ ไม่รู้ประชดไหม แต่ชอบครับ 555

แถมมีเลนพิเศษสำหรับรถตู้ด้วย ชอบๆ

ตอนแรกที่ผมอยากให้มี คือ 3 เลน ซ้าย รถบรรทุก กลาง รถทั่วไป ขวา เพื่อแซงและรถเร็ว + ไหล่ทางกว้างๆหน่อย

โดยส่วนตัว เวลาผมขับ ทางด่วน หรือ ตจว ผมขับไม่ช้าเท่าไรนะ

ทางตรงๆเรียบๆ 160-180 ก็จัดมาแล้ว ถ้าความเร็วไม่มากกว่านี้นานๆ ยากที่จะได้แซงผม

อยากลอง 200 ขึ้นเหมือนกันนะ แต่ใจไม่ถึง คิดว่าทักษะการควบคุมรถของตัวเองยังไม่ถึง

คิดว่าถนนเมืองไทยยังไม่พร้อมให้ทดสอบสมรรถนะรถที่ความเร็วขนาดนั้น

เป็นอันตรายกับผู้อื่นและตัวเอง ที่แน่ๆ ผิดกฎหมายจำกัดความเร็ว 555

ทางโค้งยาวๆ(ไม่หักมาก ไม่หักศอก) 150 ก็จัดมาแล้ว ที่พวกแรงๆ พอเจอโค้งนิดหน่อย เห็นถอนคันเร่งกันแทบไม่ทัน

พอมองกระจกส่องหลังอีกที อ้าวหายไปไหนหมดแล้ว(ก็มันเป็นโค้งเนอะ)555

แล้วถ้าคันข้างหน้าเห็นช้าๆ แล้วซ้ายโล่ง ผมไปซ้ายเลยนะขับเลยไปห่างๆ(ถ้าสถานการณ์อำนวย)แล้วเข้าขวาเหมือนเดิม

ถ้าเห็นข้างหน้าช้าๆ แล้วซ้ายไม่โล่ง ผมก็แค่ถอนคันเร่ง ชะลอ ตามท้ายไปห่างๆ เว้น 5-6 คัน ชิดๆไปทางไหล่ทางหน่อย

พอเลยเลนซ้ายที่ไม่โล่ง แล้วถ้าคันหน้ายังไม่เปลี่ยนเลน ผมก็แค่เปลี่ยนเลนเอง 555

คิดว่าตัวผมผิดกฎหมายจำกัดความเร็ว แทบจะทุกครั้งที่ขับ ทางด่วน หรือ ตจว ก็ว่าได้

ยอมรับว่าอันตรายมาก แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ชอบความเร็วไปแล้ว

แต่ผมก็รู้สึกไม่เป็นปัญหากับรถที่ขับแช่ขวาที่ความเร็ว 80 ขึ้นนะ :D

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 11:42:54 »
ผมใช้เส้นบางนาตราดทุกวันครับ เส้นนี้ผมไม่ค่อยหงุดหงิดนะ

ถ้าผมเจอช้าแช่ขวา ก็แซงซ้ายไป ไม่เปิดไปเล้ยวขวาขอทาง แล้วเข้าขวามาใหม่ ให้เขารู้ว่า เขาขับช้า

เส้นนี้ผมเห็นอุบัติเหตุบ่อย แบบว่า เกิดที่เลนขวา ถัดคันผมไป 2 - 3 คัน
เดาว่า เกิดตาก รถเลนซ้าย (เลนที่ 2) เปลี่ยนเลนมาขวาสุด โดยที่ความเร็วตัวเองยังน้อยเกินไป
ทำให้เลนขวาสุดเบรคไม่ทัน
ถ้ารถเลนซ้าย เปลี่ยนมาเลยขวา โดยที่ความเร็วตัวเองมากกว่ารถเลนขวา ก็ไม่ชนกันแน่นอน

เส้นนี้ผมขับจนรู้จังหวะหมดแล้ว ช่วงไหนต้องวิ่งเลนไหน ช่วงไหนให้ออกซ้าย ช่วงไหนต้องกลับมาขวา

ที่ผมหงุดหงิดเวลาขับรถ ก็เจอพวก

1 เปลี่ยนเลนกะทันหันมาเลนเรา โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว

2 ซอยบ้านผมเป็นซอยแคบ รถวิ่งฝั่งละ 1 เลน เจอพวกจอดข้างทาง ทั้ง 2 ฝั่ง เลยทำให้รถที่วิ่งทางตรง ต้องค่อย ๆ เบียดหลบกัน พวกนี้จอดแข่่ทั้งวันทั้งคืนก็มี

3 ซอยบ้านผม รถสองแถว ก็เข้าใจนะว่าอาชีพเขา มักจะขับช้า เดี๋ยวจอด เดี๋ยวจอด บางคันไม่ค่อยหลบข้างทางให้เลย คันที่หลบให้ก็มี

4 ซอยบ้านผม พอรถติด มอเตอร์ไซด์ ก็จะชอบแซงโดยกินเลนเรามา บางคันกินมาครึ่งเลน เพราะแซงมอไซดอีกคันมาอีกชั้นนึง นอกจากนี้ยังขับกันแบบไม่ค่อยรักชีวิตตัวเองเลย เราต้องไประวังชีวิตให้เขา

ผมอย่าถ้าเราไปใส่ใจ พวกขับรถไม่ดีมาก ๆ มันจะสะสมทำให้สุขภาพจิตเราเสียเปล่า ๆ
ขอให้ทำใจก่อนออกจากบ้านเลย ว่าเราต้องเจอคนพวกนี้แน่ พอเจอจริง ๆ จะได้ไม่หงุดหงิดมาก

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 16:58:52 »
สุดท้ายแล้วเราก็ต้องเปลี่ยนตัวเราเองครับ

ขับช้าลง มองให้สบายตา อย่าถือสาเรื่องบนถนน ไม่ชนคนไม่ชนใครเป็นใช้ได้ เค้าทำพลาดได้เราก็ทำได้เหมือนกัน อย่าเอาใจไปไว้บนถนน ให้เอาไว้ที่บ้านที่ทำงาน

พูดตามตรง ขับบนถนน กลัวตายมากกว่าเดินบนฟุตบาทอีกครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 11:43:47 »
พอได้ขับรถออกถนนทีไร ต้องมีเรื่องหงุดหงิดได้ทุกครั้ง ส่วนใหญ่ก็เพื่อนร่วมทาง มีกรณีหนักที่เวลาเจอแล้วหงุิดหงิดอยู่ทุกครั้ง

-มีถนนอยู่4เลน รถบรรทุกวิ่งไป3เลน บางช่วงแซงเป็น4เลน รถที่ขับตามหลังก็ติดยาว วิ่งแทบจะไม่ได้สนใจคนอื่นเลย
บางคันวิ่งขวาตลอด(รถทัวร์โดยสาร)บางนา-ตราด บายพาสชลบุรี เจอบ่อยที่สุด  >:( >:(ส่วนใหญ่ขับไม่ค่อยสนใจโลก ที่ขับดีๆก็มีนะ

-รถที่ขับช้าวิ่งขวา ทำให้รถติดยาว ยาวถึงยาวมากทั้งๆที่ข้างหน้าไม่มีอะไรเลย

และอีกหลายๆอย่างแต่ที่ยกตัวอย่างมา มันทำให้ไม่มีความสุขในการขับรถมากที่สุดเลย และจะหงุดหงิดทุกครั้งที่เจอ ก็พยายามไม่คิดอะไรแต่บางครั้งมันก็เกินไปจริงๆ

ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไม รถทัวร์ ต้องวิ่ง ขวาตลอด
แต่ผมเดาว่า เค้า จะยิงยาว 120 โดยที่ไม่ต้องการ เลี้ยว หรือ หลบรถคันไหนเลย
คือเพื่อน ร่วมทางจะเป็นไง ไม่สน จองขวา ทำเวลา จบเลย

ทีนี้ ใครรีบก็ แซงซ้ายเอา มีอีก สามเลน