ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องเสียงรบกวนภายในห้องโดยสารครับ camry, everest  (อ่าน 4824 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
พอดีที่บ้านออก everest มาใหม่ครับ เลยเอามาลองขับเล่นๆดูหลายๆวัน เเละก็สังเกตได้ว่าเจ้า everest ตัวนี้ ล้อขอบ 20 ยาง Good year เวลาวิ่ง ทุกความเร็ว เทียบกับรถตัวเองที่เป็นซีดาน ขอบล้อก็เล็กกว่า เเต่กลับเก็บเสียงรบกวนภายในห้องโดยสารได้ดีกว่าเยอะเลย รถผมเอง 245/35/19 ยาง michelin pss (ไม่น่าดังขนาดนั้นรึเปล่าครับ) ขับที่ความเร็วสูงนี้เสียงยางบดถนนดังมาก ยางก้เพิ่งเบิกมาต้นปี เลยสงสัยว่า
1.) รถที่โหลดเตี้ยทำให้ซุ้มใกล้กับล้อมากขึ้นมีส่วนทำให้เสียงยางบดถนนดังมากขึ้นหรือปล่าวครับ ทุกวันนี้รำคาญเสียงมากๆ
2.) อ้างอิงเเค่เรื่องเสียงยางบดถนนเวลาวิ่งทางเรียบอย่างเดียว สตรัท กันโคลง บูช เบรค ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับเสียงใช่ไหมครับ?
3.) ปกตินี้ camry โฉมปัจจุบันเดิมๆ ถ้าเทียบกับ everest ใหม่นี้ ตัวไหนจะเก็บเสียงได้ดีกว่ากันครับ
4.) 2 ตัวนี้ ถ้าเดิมๆมา ตัวไหนขับสบายกว่าครับ พวกความนุ่มนวล

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
1. ตามนั้นเลยครับ ถูกต้องที่สุด
2.ถ้าช่วงล่างสมบูรณ์ รถวิ่งมาไม่เยอะมาก ก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องครับ ถ้ามีก็น้อยมากครับ

***3.ต้องแยกเป็น 2 แบบครับ คือการเก็บเสียงจากพื้นถนน และ การเก็บเสียงจากเสียงลมที่มากจากประตู  ในกรณีนี้รถทั้ง 2 คันนี้อยู่ในระดับราคาใกล้เคียงกัน ซึ่งตัววัสดุซับเสียงไม่ต่างกันมาก  ดังนั้นในขณะที่รถวิ่ง ย้ำว่ารถวิ่งนะครับ รถที่สูงกว่า การเก็บเสียงจากพื้นถนนทำได้ดีกว่าแน่นอน (ล้อและยางเดิมจากโรงงาน) ส่วนในด้านของการเก็บเสียงจากลมที่ประตูนั้น ต้องลองขับแล้วเทียบดูเลยครับ แต่ถ้าเป็นรถแพงๆ พวก Premium หรือ ซีดานขนาดใหญ่ราคาระดับ 7 ล้านขึ้นไปอย่างพวก s Klass  7series พวกนั้นเก็บเสียงได้ดีทั้ง เสียงจากถนนและเสียงลม อยู่แล้วครับ

4.ขับในเมือง รถเก๋งครับ แต่ถ้าออก ตจว เจอสภาพถนนที่ไม่สามารถคาดเดาได้แบบบ้านเรา ขับ SUV สบายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
EV ตัวนี้เป็นรถรุ่นเดียวที่มีระบบ Noise Reduction ที่ปล่อยคลื่นความถี่อะไรซักอย่างออกมาตัดเสียงรบกวน ทำให้เรารู้สึกรถเงียบขึ้น แต่เห็นใน review ก็บอกว่าเป็นปัญหาทำให้บางคนที่หู sensitive เกิดอาการหูอื้อ ...ส่วนตัวรู้สึกกลัวกับระบบนี้ ว่าจะทำให้เกิดปัญหากับหูในระยะยาวหรือป่าว แต่ฟอร์ดก็ยืนยันหนักแน่นว่าปลอดภัย ก็คงไม่มีไรมั๊ง...ที่สำคัญมันดันปิดไม่ได้เนี่ยะนะสิ (หรือว่าจริงๆ แล้วมันปิดได้ก็ไม่รู้? พยายามดูในโบรชัวแล้วหาไม่เจอ)

ออฟไลน์ SM.

ความสูงของแก้มยาง มีผลแน่นอนครับ กับความดังของยาง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Everest มันมีระบบปล่อยคลื่นเสียงหักล้างนี่ครับ Active Noise Canceling อะไรสักอย่าง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
ระบบตัดเสียงรบกวนของEvทำให้หูผมดังวิ้งๆทุกครับตอนลงจากรถครับ แต่ตอนอยู่ในรถไม่เป็น
ส่วนอาการหูอื้อก็มีบ้างคล้ายๆตอนขับรถลงเขาครับแต่ไม่รุนแรงเท่ามาเป็นทีๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Revo ยังเก็บเสียงล้อและยางพอๆกันหรือดีกว่า Camry ปัจจุบันเลยครับ
ระยะห่างจากล้อถึงห้องโดยสารส่งผลอย่างมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ [J]e[w]

ระบบปล่อยคลื่นเสียงนี่คุ้นๆว่าแอคคอร์ดก็มีนะ แต่......ทำไมมันยังเก็บเสียงได้แย่สุดในกลุ่มอยู่เลย  :)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ระบบปล่อยคลื่นเสียงนี่คุ้นๆว่าแอคคอร์ดก็มีนะ แต่......ทำไมมันยังเก็บเสียงได้แย่สุดในกลุ่มอยู่เลย  :)

ระบบลดเสียงรบกวน โดยวิธีการปล่อยคลื่นมาหักล้างคลื่นเสียงรบกวนนั้นเสีย เป็นแค่ระบบรองระบบหนึ่งที่มาช่วยกำจัดเสียงรบกวนของรถ

อย่างไรก็ตาม หลักๆก็ยังมีอีกหลายอย่างที่ทำหน้าที่ปกป้องจากเสียงรบกวนไม่ให้เข้ามาภายในตัวรถ

แต่การเน้นการลดเสียงรบกวนนี้ ต้องแลกมาด้วยต้นทุนค่าใช้จ่าย และน้ำหนักตัวรถที่เพิ่มมากขึ้น(ยิ่งเมื่อเทียบกับคันอื่นๆ)
ทำให้กินน้ำมันมากขึ้นด้วย ส่วนตัวชอบครับกับบรรยากาศขับรถที่เงียบขึ้น แม้จะสิ้นเปลือน้ำมันเพิ่มอีกเล็กน้อย

ออฟไลน์ masuoka

ถ้า EV ไม่มีระบบตัดเสียงรบกวนนี่ เสียงห้องโดยสารจริงๆแบบไม่มีระบบนี้จะเข้าเยอะมั้ยครับ ...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.) ผมว่ามีผลนะครับ รวมไปถึงการสะเทือนและความแข็งที่มากขึ้น
3.) จำฟิลของACV50 HV ไม่ค่อยได้ละ แต่มันก็เงียบๆทั้งคู่น่ะ
4.) ถ้าเดิมๆเทียบกัน Camry แน่นอนครับ EVหาความนุ่มนวลไม่ได้หรอก ยิ่ง3.2+ยิ่งแล้วใหญ่

ออฟไลน์ V221

1.) ผมว่ามีผลนะครับ รวมไปถึงการสะเทือนและความแข็งที่มากขึ้น
3.) จำฟิลของACV50 HV ไม่ค่อยได้ละ แต่มันก็เงียบๆทั้งคู่น่ะ
4.) ถ้าเดิมๆเทียบกัน Camry แน่นอนครับ EVหาความนุ่มนวลไม่ได้หรอก ยิ่ง3.2+ยิ่งแล้วใหญ่
3.2 ไม+ ก็แข็งครับในความรู้สึกของผม ถ้านุมนวล PJSยังพอไหว
BMW 750E M SPORT