ผู้เขียน หัวข้อ: proton ในบ้านเราเลิกทำตลาดไปแล้วเหรอครับ?  (อ่าน 7525 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
เมื่อหลายปีก่อนยังเห็นรถ proton วิ่งอยู่บนท้องถนนเยอะอยู่

พอดีวันนี้ไปป๊ะ Exora บนท้องถนนมา คิดว่ามันสวยดี ก็นั่งนึกตั้งนานว่ามันยี่ห้ออะไร

พอนึกได้แล้วก็รู้สึกเลยว่า ไม่ค่อยเห็นรถยี่ห้อนี้บนท้องถนนแล้ว

สงสัยจะตายเพราะพวก eco car หรือเปล่า เพราะแต่ก่อนจำได้ว่ายี่ห้อนี้มันจะราคาถูกกว่า
พวกเจ้าตลาด

ออฟไลน์ tompoker

• Newbie
  • *
Re: proton ในบ้านเราเลิกทำตลาดไปแล้วเหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2015, 23:52:08 »
เอาเท่าที่ผมสังเกตรู้สึกว่าจะเงียบๆมาเกือบๆ 2 ปีแล้วมั้งครับถ้าจำไม่ผิด ไม่แน่ใจว่าเลิกไปรึยังแต่โชว์รูมที่อารีย์ปิดไปนานมากแล้วครับทุบสร้างเป็นอย่างอื่นไปแล้ว

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
Re: proton ในบ้านเราเลิกทำตลาดไปแล้วเหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 00:14:27 »
ที่แปะคำว่า Proton ผมอ่านเป็น Lotus ทุกทีเลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 01:24:13 »
แต่ก่อนยังเห็น gen2 กับ exora บนถนนบ้าง

เดี๋ยวนี้ มันหายไปเลย มองไม่เห็น แต่ในศูนย์ยังมีขายอยู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 07:49:15 »
กี่ยี่ห้อแล้วครับ เจ้านี้เอาเข้ามา สุดท้าย ชะตากรรมเดียวกันหมด

ออฟไลน์ MrMecH

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 08:55:58 »
อีโค่คาร์ก็มีส่วน แต่ส่วนใหญ่บริษัทแม่กับดีลเลอร์ทำตัวเองทั้งนั้น ขนาดต้นกำเนิดอย่างมาเลเซียได้ข่าวว่ายอดขายน้อยลงทุกปีเลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 09:12:47 »
ผมว่าน่าจะใกล้เลิกทำตลาดแล้วมั้งครับ เพราะ Proton Iriz ก็ไม่เข้าไทยสักที แถม 0 บริการก็ปิดตัวลงไปเรื่อยๆ อย่าง 0 ที่ผมใช้บริการอยู่ หัวหน้าช่างก็ลาออก ที่สำคัญยิ่งไปกว่านั่น เวลาเกิดปัญหา 0 ปัดความรับผิด โดยการตอบแบบชุ่ยๆ "รถเป็นแบบนี้แหละครับ/คุณขับแบบใหนให้รถเป็นแบบนี้" ตอบให้แต่ผ่านๆ และ ตอบแบบโทษลุกค้า อะไหล่บาง 0 แพงมาก เพราะคนนำเข้า ไม่มีการควบคุมราคา ของ ดีลเลอร์

ตัวอย่างที่ผมเจอ
กรอง นมค : มาเลย์ขาย 13 Rm หรือ 130 บาทไทย /คนนำเข้าขาย 170 /ลีเลอร์ 330 บางที่ 260 บางที่ 190
แหวนรอง น็อตถ่าย นมค : มาเลย์ขาย 2 Rm หรือ 20 บาทไทย /คนนำเข้าขาย 50 /ดีเลอร์ 70 บางที่ 60 บางที่ 50

ถ้าพูดถึงตัวรถ สวย ช่วงล่างดี เครื่อง Turbo แรง ขับสนุก และ ระบบในตัวรถที่ เทพ เหนือรถ ญี่ปุ่น (หลอดไฟในตัวรถ ถ้าหลอดใหนขาด จะแจ้งเตือน และเม็มไว้ใน Advance Body Control Modules ) อะไหล่ชิ้นส่วนหลัก ของอุปกรณ์ อิเล็กโทรนิค พวกกล่องควบคุมต่าง มาจาก Made in Germany และ ยี้ห้อจาก Germany เกือบทั้งคัน

สรุป  จากการใช้งานมา 1 ปี 9 เดือน  รถดีมาก จนไม่อยากจะเชื่อว่านี้คือ รถ มาเลย์ ที่ใครๆก็ร้องหยี แต่ 0 บริการ ส่วนมาก เ_หี้_ย มาก มาก มาก มากๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมคิดอยู่นะครับว่า ถ้าเป็น Proton  มาเลย์เข้ามาทำเองน่าจะดีกว่านี้ เพราะตอนนี้ถ้าถามผมอีกว่าคันต่อไป ผมจะซื้อ Proton อีกไหม?? ผมตอบดังๆว่าา "ไม่เอาอีกแล้ว ถ้ายังเป็น ผู้นำเข้าคนเดิม" ถ้ารถใช้แล้วได้คันที่ปรกติ ก็ใช้ดีมีความสุขไป แต่ถ้าได้คัน Jackpot ตายอย่าง อนาถ ของแบบนี้ ไม่ลอง ไม่รู้จริงๆ แล้วจะเข้าใจครับว่า ทำไม คนเฒ่าคนแก่ เขาถึงบอกว่าให้ ซื้อรถตลาดไว้นะ

เดี่ยวถ้าผมว่าง เมื่อไหร่ผมจะ รีวิว Proton Preve กับการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันมา 1 ปี 9 เดือนให้ชมนะครับ รับรองว่า ถ้าได้อ่านแล้วจะเข้าใจ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 10:57:08 »
คนไทยส่วนใหญ่ไม่เล่นยี่ห้ออินดี้ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 11:29:41 »
เคยมีโอกาสได้ใช้ Savvy อยู่ประมาณเกือบครึ่งปี

เป็นรถที่ดีพอสมควร ถูกใจกับช่วงล่างและการบังคับควบคุม

ยกเว้นเกียร์ AMT ไฟโชว์ ที่แก้ไม่หายและอะไหล่แพงมาก

ต้องเปลี่ยนตัว Solenoid ประมาณหมื่นกว่าบาท

เคลมไม่ได้ แต่ช่างก็ไม่ได้รับประกันว่าเปลี่ยนแล้วจะอยู่ได้อีกนานไหม

กว่าไฟจะกลับมาโชว์อีก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 11:55:06 »
ส่วนใหญ่เจอแต่ Exora ที่เหลือแทบจะสูญพันธุ์ไปล่ะ
Savvy Neo Gen2 Persona นานนนนนนนนมากกว่าจะเจอที
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 12:48:46 »
ส่วนใหญ่เจอแต่ Exora ที่เหลือแทบจะสูญพันธุ์ไปล่ะ
Savvy Neo Gen2 Persona นานนนนนนนนมากกว่าจะเจอที
ลืมน้องเล็ก SAGA ไปแล้วเหรอ :'(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 17:39:44 »
ลืมน้องเล็ก SAGA ไปแล้วเหรอ :'(
ลืมจริงๆแฮะ ลืมไปเลยว่ามี Saga ฮ่าๆๆๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 19:06:15 »
รถดีมากครับ(ช่วงล่างนะ) เคยใช้ Neo ครับ สาดโค้งได้สบายๆ แต่ 0 ห่วย ช่าง 0 ห่วย  ต้องพึ่งช่างนอกแก้ปัญหาให้ถึงจบ ตอนนี้เหลือแต่ 0 ของผู้นำเข้าเท่านั้น 0 นอกปิดกันหมดละ ผมโชคดีน้ำท่วมใหญ่ได้ประกันคืนทุน ใช้มา 4 ปีกว่าคืนทุนตามที่ประกันไว้ได้ราคาสูงกว่าราคาขายมือสองเป็นแสนคุ้มไปเลยครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 21:45:22 »
ล้มหายตายจากไปอีกแบรนด์สินะ

แต่เอาจริง ตอน exora ออกมานี่สวยมากนะครับ แถมของที่ให้ก็คุ้มค่าราคารถพอควรเลย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 21:53:45 »

สรุป  จากการใช้งานมา 1 ปี 9 เดือน  รถดีมาก จนไม่อยากจะเชื่อว่านี้คือ รถ มาเลย์ ที่ใครๆก็ร้องหยี แต่ 0 บริการ ส่วนมาก เ_หี้_ย มาก มาก มาก มากๆๆๆๆๆๆๆๆ ผมคิดอยู่นะครับว่า ถ้าเป็น Proton  มาเลย์เข้ามาทำเองน่าจะดีกว่านี้ เพราะตอนนี้ถ้าถามผมอีกว่าคันต่อไป ผมจะซื้อ Proton อีกไหม?? ผมตอบดังๆว่าา "ไม่เอาอีกแล้ว ถ้ายังเป็น ผู้นำเข้าคนเดิม" ถ้ารถใช้แล้วได้คันที่ปรกติ ก็ใช้ดีมีความสุขไป แต่ถ้าได้คัน Jackpot ตายอย่าง อนาถ ของแบบนี้ ไม่ลอง ไม่รู้จริงๆ แล้วจะเข้าใจครับว่า ทำไม คนเฒ่าคนแก่ เขาถึงบอกว่าให้ ซื้อรถตลาดไว้นะ

เดี่ยวถ้าผมว่าง เมื่อไหร่ผมจะ รีวิว Proton Preve กับการใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันมา 1 ปี 9 เดือนให้ชมนะครับ รับรองว่า ถ้าได้อ่านแล้วจะเข้าใจ

จะรอชมรีวิวครับ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 22:19:45 »

เคยมีคนบอกว่า รถ มาเลย์ เมเลย์   รออะไหล่เป้นเดือน ทั้งๆ ที่ ประเทศมันติดกัน แน่จะ ซัก 15 วันก็น่าจะโอเคนะ และอีกอย่าง ผู้แทนจำหน่าย รายนี้ เคย จำหน่าย Hyudai มาก่อน แล้วก็เป็นคน ทิ้ง hyudai จนกลายเป็นที่จดจำจนถึงทุวันนี้ ว่า เป้นไงละ แต่กลับจำชื่อผู้แทนรายนี้ไม่ได้มากกว่ายี้ห้อซะอีก

ผมจะบอกอีกอย่างว่า ไม่ว่า รถยี้ห้อได้ ถ้าคุณ ซื้อ รุ้น ผิด มันก็ จะเหมือนกับ รถยี้ห้อ คนเฒ่าคนแก่ เขาถึงบอกว่าให้ ซื้อรถตลาดไว้นะ
19/08/58 ผมใช้ pruis ซื้อมา ล้านสาม ตอนนี้ เหลือ สี่แสน แค่สี่ปีกว่าๆเอง สงสัยต้องใช้จนล้อหลุดไปเลยละครับ หรือไม่ใช้ครบสิบปีแล้วก็ ทิ้ง ทะเลไปเลย คุ้มแล้ว 
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 23:31:01 »
ลืมจริงๆแฮะ ลืมไปเลยว่ามี Saga ฮ่าๆๆๆ

เมื่อก่อนเคยมีเจ้าของซาก้าท่านนึงกล่าวไว้ว่า รถเค้าภายในกว้างกว่า Jazz GE
จริงป่ะครับ ป่านนี้ผมยังไม่รู้คำตอบเลย

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2015, 23:49:37 »
รอรีวิวนะครับ ชอบตัวรถเครื่อง แต่กลัวพี่ศูนย์บริการจริงๆ เทียบกับเชฟและฟอร์ด ใครชนะครับเนี้ย

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 14:52:05 »
รุ่นที่ขายได้คือ Exora ซึ่งช่วงนั้น freed ยังล้านกว่าอยู่

แต่พอfreed ลดราคาลงมา คนก็หันไปซื้อfreed กันหมด

พอหมดกระแส exora ตัวอื่นก็ดับไปด้วยเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 16:33:24 »

เมื่อก่อนเคยมีเจ้าของซาก้าท่านนึงกล่าวไว้ว่า รถเค้าภายในกว้างกว่า Jazz GE
จริงป่ะครับ ป่านนี้ผมยังไม่รู้คำตอบเลย
ผมเคยเห็นเซลล์ท่านนึงขับมาจอด ฝากระโปรงหลังกระโดดขย่ม 5-6 ทีถึงจะปิดลง แถมกันขโมยดังอย่างหาสาเหตุไม่ได้
H.

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2015, 18:19:50 »
จริงๆไม่ได้เลิกขายครับแต่ว่าศุนย์เนียหละครับทีรถprotonกำลังจะหายไปครับนอกจากว่าprotonมาทำการตลาดเองเหมีอนฮุนไดครับถ้าprotonหายไปตลาดรถเมีองไทยจริงๆๆผมเสียดายนะครับผมเองก็ชอบฟรีเว่มันเปนรถที่ขับแล้วชอบเลยครับรถดีๆๆมั้กจะเสียเพราะผู้จัดจำหน่ายครับ :'( :'( :'(
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ glrp53

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 23:40:24 »
ผมเองก็กำลังสนใจ exora เหมือนกัน เรื่องศูนย์และอะไหล่ไม่ค่อยซีเรียส เพราะมีอู่นอกที่ไว้ใจได้อยู่(แต่ถ้าอู่นอกเลิกก็คงลำบาก แหะๆ)

กำลังหา exora มือ 2 เพราะราคาไม่แรงพอไปไหส ขายต่อก็เจ็บบตัวไม่มาก ถ้าซื้อมือ 1 ขายทีราคาหายเกินครึ่ง เศร้าแพร๊พ