ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ 1 มกราคม 2559 ทำไมราคารถยนต์บางค่ายยังเท่าเดิม  (อ่าน 4470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ดูหลายเว็ป ยังไม่เปลี่ยนราคาจำหน่าย หรือเพราะรุ่นนั้นไม่ขึ้นราคา  ::)
หรือคนทำเว็ป หยุดยาว
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ whoami

บางรุ่นไม่ปรับขึ้น และบางรุ่นคงยังไม่ได้อัพเดทในเว็บละมั้งครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

น่าจะยังไมอัพเดทไม่กว่าครับ เพราะตอนนี้ บริษัทส่วนใหญ่หยุดงานกัน
รอดูอีกวันที่ 4  ดูนะครับ

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
ผมดูในทีวี เค้าบอกรถที่ผลิตตั่งแต่วันที่1/01/2016 ถึงจะคิดภาษีใหม่

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
รถบางประเภท เช่นรถกระบะ รถที่เติมน้ำมัน E85 รถอีโคคาร์ ที่ค่าไอเสียไม่เกินกว่าที่กำหนด ไม่โดนปรับขึ้นครับ แถมประเภทอีโคคาร์ ยังปรับภาษีน้อยลงกว่าเดิมอีกต่างหาก นอกนั้นโดนหมด ส่วนที่ยังไม่ขึ้นเพราะยังไม่อัพเดทเนื่องจากติดวันหยุดยาวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะยังไม่อัพเดทข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

คนอัพเว็บ หยุด

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ของ Toyota ยังไม่ update ครับ เพราะผมเพิ่งจอง FN ไปตอน week สุดท้ายก่อนปีใหม่ เลยคอยตามกับเซลอยู่ ...ถ้าเปิดราคาใหม่มา option ดีกว่าเค้ายอมให้เปลี่ยนใบจองได้ แต่ถ้าขึ้นเป็นแสนแล้ว option เดิมๆ เหมือน EV (ตัวรอง) ก็รับรถตามใบจองเดิม เซล Toyota บริการดีมากครับ ให้เงื่อนไขนี้โดนใจผมมากๆ ส่วนลดของแถมต่างๆ ก็ยังได้เหมือนเดิม
 :)

ออฟไลน์ IncarRus

ต้องทำความเข้าใจคับ,,, ปรับภาษี ไม่จำเป็นต้องปรับราคาขายด้วย, มันมีหลายกรณีมาก
....เพราะภาษี,,, หลักๆ กำหนดโดยภาครัฐ, แต่ราคาขาย หลักๆ เจ้าของแบรนด์กำหนดเอง

ตัวอย่างเช่น
- บางรุ่นโดนภาษีเยอะขึ้น และปรับราคาขึ้น - เพิ่ม Option ด้วย
- บางรุ่นภาษีเท่าเดิม และราคาเท่าเดิม - เพราะเป็นรถในสต๊อกปีก่อน, และยังมีในสต๊อกเยอะอยู่ ไม่มีความจำเป็นรีบทำราคาใหม่
- บางรุ่นโดนภาษีเยอะขึ้น แต่ก็ไม่ปรับราคา - เพราะปลายอายุแล้ว ปกติก็ได้ส่วนลดอยู่แล้ว, โดนภาษีใหม่ ก็เอาไปหักล้างกับส่วนลดนั้น

มี 2 ปัจจัย,,, ภาษีใหม่ และการตลาดของแต่ละค่ายเองคับ

ปล. ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะคับ

ออฟไลน์ veturilo

ต้องทำความเข้าใจคับ,,, ปรับภาษี ไม่จำเป็นต้องปรับราคาขายด้วย, มันมีหลายกรณีมาก
....เพราะภาษี,,, หลักๆ กำหนดโดยภาครัฐ, แต่ราคาขาย หลักๆ เจ้าของแบรนด์กำหนดเอง

ตัวอย่างเช่น
- บางรุ่นโดนภาษีเยอะขึ้น และปรับราคาขึ้น - เพิ่ม Option ด้วย
- บางรุ่นภาษีเท่าเดิม และราคาเท่าเดิม - เพราะเป็นรถในสต๊อกปีก่อน, และยังมีในสต๊อกเยอะอยู่ ไม่มีความจำเป็นรีบทำราคาใหม่
- บางรุ่นโดนภาษีเยอะขึ้น แต่ก็ไม่ปรับราคา - เพราะปลายอายุแล้ว ปกติก็ได้ส่วนลดอยู่แล้ว, โดนภาษีใหม่ ก็เอาไปหักล้างกับส่วนลดนั้น

มี 2 ปัจจัย,,, ภาษีใหม่ และการตลาดของแต่ละค่ายเองคับ

ปล. ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะคับ

เข้าใจเกือบถูกหมดครับ

---> จะเพิ่ม option หรือไม่นี่สุดแล้วแต่เลย แต่กว่ารุ่นปรับ option จะมีให้ซื้อก็น่าจะมีนาฯไปแล้ว
          เป็นผม จะซื้อตั้งแต่ต้นๆปีครับ ปรับราคาสูงขึ้น ยังไงๆมันก็ไม่คุ้มกับ option หรอก เครื่องเดิมเกียร์เดิม

---> เว้ณแต่ dealer มั่วนิ่มใช้ราคาใหม่เพื่อหากำไรนะครับ ผมว่ามีอาการนี้แน่ๆ ตรวจสอบวันผลิตดีๆนะครับ

---> ภาษีคิดจากราคาป้ายหน้าโรงงานครับ ไม่ได้คิดจากราคาที่ dealer ขาย
          ดังนั้น dealer จะขายแพงขายถูก ผู้ผลิตก็โดนภาษีหน้าโรงงานเท่ากันครับ
          ผู้ผลิตอาจจะยอมไม่ขึ้นราคาและยอมให้ภาษีเข้าเนื้อเพื่อให้ขายรถได้ก็มีครับ

ตัวอย่างเช่น รถบางรุ่นจะโดนภาษีหนักขึ้นจากค่า CO2 และผมเดาว่าราคาก็ไม่ขึ้นแน่ๆ และยังให้ของแถมส่วนลดไม่ต่างจากเดิม
เช่น Vios ที่ใช้เครื่อง NZ ค่า CO2 สูงกว่าเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆแน่ๆ โดนภาษีเพิ่มแน่ๆ
แต่เพราะการแข่งขันมันดุเดือด ขืนขึ้นราคา ขายไม่ออกแน่ๆ ผู้ผลิตต้องยอมเข้าเนื้อครับ ไม่งั้นคนหนีไปซื้อ City แน่ๆ

ซึ่งเป็นการดีที่เค้าจะได้ปลดระวางเครื่อง NZ แล้วเอาเครื่อง NR ที่มีประสิทธิภาพดีกว่ามาใส่เร็วๆซะที เพื่อให้ภาษีมันลดลง

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ผมดูในทีวี เค้าบอกรถที่ผลิตตั่งแต่วันที่1/01/2016 ถึงจะคิดภาษีใหม่
ถ้าจำไม่ผิดคุณจิมมี่ก็พูดไว้ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ Siamtech

1. วันนี้ยังวันหยุด ราชการครับ !!!
2. บางเจ้า โดนปรับขึ้น แต่กำไรเหลือ ๆ ก็ไม่ปรับ หรือ ปรับเล็กน้อย (ไม่มีใครรู้ราคาหน้า โรงงาน)

ออฟไลน์ JeansZ

รอขึ้นในรุ่น Minor Change ครับ รถ​ที่​ผลิต​ตั้งแต่ 1 ม.ค. จะมีการ minor change หรือ​เพิ่ม​อุปกรณ์ออพชั่น
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ให้พนักงานได้พักผ่อนบ้างครับ

เดี๋ยวพอเข้าโหมดทำงานวันจันทร์เดี๋ยวก็อัพอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ yourturle

หลังหยุดยาว คงเห็นว่ารุ่นไหนปรับหรือไม่ปรับ
ค้างสต็อกอาจราคาเดิม
One Day.

ออฟไลน์ Eddy5659

รถหลายรุ่นมีการเร่งผลิตเพื่อให้ยื่นภาษีปี 2558 ครับ
ตอนนี้มีอยู่ในสต๊อคเยอะเลย เป็นการวางแผนที่ฉลาดมาก
ปี 2559 ก็ขายไปราคาเดิม พอปรับ MY2016 ก็ค่อยเพิ่มราคา และอ๊อปชั่น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ TorTy

แล้วถ้าเป็นรถนำเข้านี่นับยังไงครับ

ออฟไลน์ SM.

ราคาอาจจะยังทำไม่เสร็จ แถมคนทำงานก็หยุดกันด้วย