ผู้เขียน หัวข้อ: Ecar 4G92 1.6 น้ำมันเครื่องเข้าหม้อน้ำ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 2533 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
Ecar 4G92 1.6 น้ำมันเครื่องเข้าหม้อน้ำ อยากทราบว่าเกิดจากอะไรครับ รถใช้น้ำมัน ไม่ได้ติดแก็ส

น้ำในหม้อน้ำไม่พร่องปกติ แทบจะไม่ได้เติมเลย ประเก็นฝากสูบเคยเปลี่ยนแล้วแต่นานมากๆแล้วครับหลายปี รถใช้น้อยมากครับ ปีนึงราวๆ 5,000 กิโลครับ เนื่องจากมีรถหลักไว้อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ถ้าฝาไม่โก่ง ก็ปะเก็นผุ   คิดว่าน่าจะเป็นประเด็นหลังครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

ตามประสบการณ์

ปะเก็น หรือ โอริง ในออยล์คูลเลอร์รั่ว ซึ่งแป็นจุดที่น้ำกับน้ำมันเครื่องไกล้กัน

น้ำมันเครื่องซึ่งมีแรงดันสูงกว่าจะรั่วเข้าหม้อน้ำครับ ไปหาตรงนั้นได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 12:25:06 โดย eaton fuller »

ถ้าฝาไม่โก่ง ก็ปะเก็นผุ   คิดว่าน่าจะเป็นประเด็นหลังครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่รีบแก้ไขจะเป็นอะไรไหมครับ

ตามประสบการณ์

ปะเก็น หรือ โอริง ในออยล์คูลเลอร์รั่ว ซึ่งแป็นจุดที่น้ำกับน้ำมันเครื่องไกล้กัน

น้ำมันเครื่องซึ่งมีแรงดันสูงกว่าจะรั่วเข้าหม้อน้ำครับ ไปหาตรงนั้นได้เลย

ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่รีบแก้ไขจะเป็นอะไรไหมครับ ผมก็พยายามเปิดฝาหม้อน้ำ start รถแล้วก็เอาสายยางจ่อเปิดน้ำให้มันไหลออก รับน้ำใหม่เข้าไปอยู่หลายนาที แต่รู้สึกน้ำมันเครื่องจะหายไปหน่อยนึงครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ปกติแล้วเครื่อง 4G92 ถ้าไม่เคยฮีท ก็ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วลงหม้อน้ำนะครับ

อาการนี้อยากให้ลองเช็คปะเก็นฝาสูบครับ

อ่อ อยากให้ใช้ปะเก็นแท้ เพราะอายุยืนนานกว่าปะเก็บเทียบครับ เบิกศูนย์สบายใจสุด

ปกติแล้วเครื่อง 4G92 ถ้าไม่เคยฮีท ก็ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วลงหม้อน้ำนะครับ

อาการนี้อยากให้ลองเช็คปะเก็นฝาสูบครับ

อ่อ อยากให้ใช้ปะเก็นแท้ เพราะอายุยืนนานกว่าปะเก็บเทียบครับ เบิกศูนย์สบายใจสุด

ก่อนหน้านี้ที่เคยเปลี่ยนไปก็เป็นประเก็นแท้ครับผม ไว้เดียวต้องลองเข้าไปทำสักครั้งใหญ่เลยครับ ทั้งสายพานไทม์มิ่งด้วย หมดเงินเยอะอีกแว้วๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมก็ยังมั่นใจที่ออยคูลเลอร์นะครับ ไม่ใช่ปะเก็นฝาแน่