ผู้เขียน หัวข้อ: อยากวางเครื่องรถยนต์ใหม่ แต่ไม่มีความรู้เลย  (อ่าน 10518 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
พอดีคันเก่าใช้ Chev optra อยู่ครับ เป็นรุ่น CNG จากโรงงาน ล่าสุดเปลี่ยนไปใช้แก้สเร่งเกิดอาการเครื่องสั่นเร่งไม่ขึ้น จะดับเข้าไปอู่ เขาบอกมาว่าให้เปลี่ยนหัวฉีด 4 หัว หัวละ 6500 ผมละเครียดเลย ร้านเลยแนะนำมือสองมาก็จัดมาเปลี่ยนมาแล้วก็เรียกว่าไม่ได้หายสนิท แตค่ขับได้ปกติ มีแบบสั่นๆบางครั้ง

มาถึงตอนนี้หลายคนสงสัยว่า ทำไมไม่ใช้น้ำมัน ต้องบอกแบบนี้ครับ เปลี่ยนมาใช้น้ำมันแล้วมันเปลืองมากกกก ยิ่งหลังจากเข้าอู่มาผมว่าเปลืองมากขึ้นอีก อาจจะเป็นเพราะช่างทำอะไรรถหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ รอบเครื่องยนต์ก็สูงขึ้น แถมถ้าเข้าเกียร์ว่าไว้จะเกิดอาการเร่งเครื่องเองไปที่ 2200 รอบแล้วถึงตกมาเป็นปกติที่ประมาณ 1000 รอบ 2-3 นาทีจะเป็นครั้งหนึ่ง มันเปลืองน้ำมันมาก

เลยอยากถามว่าผมอยากยกเครื่องใหม่ อยากได้เครื่องเน้นประหยัด แรงไม่สน จะไปรุ่นไหนดีครับ

หรือมีความเข้าใจผิดยังไงแนะนำด้วยครับ ไม่รู้เรื่องด้านนี้เลย คือผมเข้าใจถูกไหมว่าสามารถเอาเครื่องรหัสพวก R18A ของ Civic หรือ 2ZR ของ Altis หรือ 1NZ ของ Vios มาใส่ได้เลยไหม(ให้อู่ทำ)

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: อยากวางเครื่องรถยนต์ใหม่ แต่ไม่มีความรู้เลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 01:31:56 »
ที่ผมเห็นนะครับ Taxi Chev Optra ยกเครื่อง 1ZZ-FE ของอัลติสใส่แทน แต่เค้าเอามาครบหมดทั้งกล่อง,ชุดสายไฟ,เกียร์,คันเกียร์,เพลาขับ,ชุดมาตรวัด รวมเบ็ดเสร็จแล้วหลายหมื่นอยู่ แต่ถ้าแปลงข้ามยี่ห้อต้องเพื่อใจไว้ด้วยว่ามันอาจจะไม่สมบูรณ์ 100% นะครับ

ออฟไลน์ Deaw

Re: อยากวางเครื่องรถยนต์ใหม่ แต่ไม่มีความรู้เลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 07:00:34 »
กลัวว่าจะไม่จบสิครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 07:23:46 »
ช่างห่วยครับ

ทำของเดิมให้ดีก็พอ  เปลี่ยนอู่ใหม่....

ยกเครื่องข้ามสายพันธุ์  ไม่ควรทำ  เสียเงิน  ถ้าจบก็ดี  ถ้าไม่จบ ปวดหัวไม่รู้จบนะครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 08:01:36 »
ถ้ามีงบ มากพอแนะนำให้เปลี่ยนรถ ไปเถอะครับ จะมือ 2 หรือป้ายแดง

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 08:08:52 »
แค่แกสจุดเดียวยังไม่จบ วางใหม่ปัญหามาอีกหลายจุดเลยครับ
แนะนำ ซ่อมต่อ หรือ เทิร์น เอามือ2มาใช้ดีกว่าครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 08:16:11 »
วางเครื่องยนต์ต่างค่าย เสียเงินเยอะ จบยาก จุกจิกเยอะ
แนะนำ ซื้อมือ 2 ดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 12:14:57 »
วางเครื่องข้ามสายพันธ์เสี่ยงจริงๆครับ เท่าที่เคยทราบเบนซ์กับ BMW วางโตต้าแล้วจบพอมีให้เห็นบ้าง ส่วนเครื่อง 1zzfe ที่ คห.บนบอก ค่าเครื่องก็ปาเข้าไป 4 หมื่นแล้ว ค่าวาง + ค่าของเหลวอีกราวๆ 2 หมื่น แต่! จะจบหรือเปล่าฟันธงไม่ได้ครับ และอย่าลืมว่าเครื่อง เป็นเครื่องมือสองนะครับ ผลิตเมื่อ 10+- ปีที่แล้ว

ส่วนตัวใช้ 2zzge อยู่ครับ เรื่องความประหยัดนี่สู้เครื่องใหม่ๆสมัยนี้ไม่ได้เลย ขับแบบประหยัดที่สุด 100 ตลอดทาง ได้ดีที่สุดแล้วคือ 16.6 กม./ลิตร ความแรงอัตราเร่ง 0-100 พอๆกับ Altis โฉมใหม่สุดเองครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Gigabright

• Newbie
  • *
    • FB/IG: Gigabright Chongsukphatthee
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 13:31:31 »
อาการเดียวกันเลยครับ ชุดแก๊สCNGที่มาจากโรงงานมีปัญหา ช่างแนะนำให้เปลี่ยนมือสองมาใส่ (ไม่รู้อู่เดียวกันรึเปล่า)
ผมก็ว่าตาม สรุปคือใช้ได้ไม่ถึงเดือน อาการเก่ากลับมาอีก เซ็งมากๆเลย  :-\

ผมเลยตัดรำคาญด้วยการถอดชุดCNGทิ้ง แล้วติดLPGหัวฉีดถังโดนัทแทน ขับสบายใจเฉิบเลยครับ
แต่ก่อนจะจัดการกับเรื่องแก๊ส ต้องให้แน่ใจก่อนนะครับว่าเครื่องยนต์เราสมบูรณ์รึเปล่า
รถผมซ่อมบ่าวาวล์+เปลี่ยนของเหลวทั้งหมดจนมั่นใจว่าวิ่งน้ำมันได้โอเคแล้วจึงถอดเปลี่ยนระบบแก๊ส

ส่วนเรื่องเครื่องผมว่าถ้ายังใช้งานได้ดีอยู่ก็อย่าเปลี่ยนเลยครับ ยิ่งข้ามสายพันธุ์ด้วย เสียดายรถแทน
หรืออย่างน้อยถ้าจะเปลี่ยนจริงๆก็ใช้เครื่องบล็อคเดิมของรถดีกว่า ออพตร้าเราอาจจะอืด+กินจุหน่อย แต่ก็ทนใช้ได้อยู่นะครับ
รถผมเครื่อง+เกียร์เดิมจากโรงงาน (1.6AT) จนถึงตอนนี้แล้ว เลขไมล์ 690kกิโลเมตร ก็ยังใช้งานได้ปกติเลย
มีอะไรให้ช่วยเหลือหรือแนะนำก็หลังไมค์มาได้น ยินดีครับ  ;)

'80 BMW 316 E20
'96 BMW 318i E36
'04 Nissan Sunny Neo 1.8Super Neo
'05 Nissan Sunny Neo 1.6GL Neo (Sold)
'07 Nissan Teana 230JS
'09 Chevrolet Optra 1.6LS A/T (Sold)
'12 Nissan Tiid 1.6S Hatchback
'14 Nissan Sylphy 1.6SV

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 14:16:41 »
โอเครครับ เริ่มมีความคิดว่าจะขายแล้วเอาเงินไปดาวน์ Mazda 2 ดีเซลตัวล่างมาขับและ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 14:56:23 »
โอเครครับ เริ่มมีความคิดว่าจะขายแล้วเอาเงินไปดาวน์ Mazda 2 ดีเซลตัวล่างมาขับและ

ก็ดีนะครับ ได้รถใหม่ ประหยัด แต่จะเล็กกว่าคันเก่าหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 15:15:48 »

ก็ดีนะครับ ประหยัดดีด้วย ใช้ได้อีกยาวๆ
วางเครื่องถ้าไม่จบโคตรปวดหัวครับ หาจบจริงๆดีๆยากเหมือนกัน แต่ถ้าจบได้ก็สบายๆเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:03:20 »
ซื้อใหม่ไปเลยก็ดีครับ  ถ้างบไหว

วางเครื่อง ถ้าช่างไม่ดี ปวดหัวน่าดู ตามแก้กันยาว

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:08:55 »
ลองคุยกับพวกช่าง Opel ไหมครับ  เห็นพวก  Optra เข้ามาเปลี่ยนเครื่องหลายคันอยู่เหมือนกัน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 00:16:58 »
เครื่องมันไม่ไหวแล้วจริงๆหรือช่างทำไม่เป็นครับ

ลองเข้าอู่เฉพาะทางดูก่อน ไม่ใช่เอะอะก็ลงtoyotaมันสะเลย พอทำไม่ดีก็จะบอกรถดัดแปลงก็งี้แหละ

ถ้าจะลงหาเครื่องตรงรุ่นมาลงดีกว่า แล้วเปลี่ยนมาlpg สะ

แต่ถ้าผ่อนไหว พร้อมเป็นหนี้ของใหม่ดีกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 01:27:57 »
ประการแรกคือ หาช่างให้ถูกอู่ก่อนครับ 

ไม่งั้นก็ไม่จบซักที   :D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 10:24:32 »

ผมแนะนำ ไปเช็คกำลัง เครื่องยนต์ว่าปกติไหม ถ้าปกติ
ถอด NGV เป็น LPG เถอะครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 21:57:17 »
LPG อีกเสียง

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2016, 23:14:28 »
อยากจะบอกว่า ขายทิ้งเถอะครับ หาใหม่ดีกว่า ถ้ามีงบนะครับ

ถ้ามีแต่ไม่มาก เปลี่ยนเครื่องเลยครับ 1.6 vvti ของอัลติสอะ แต่ต้องเจอช่างที่เก่งๆนะครับ

ถ้าไม่มีงบ ย้ายร้านเถอะ ช่างนี้ไม่เก่งเลย มือเน่า หาร้านเก่งๆดีกว่า น่าจะแก้ได้
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 00:25:43 »
ผมว่าช่างไม่เก่ง แต่อุปกรณ์ระบบ CNG มันแพงอยู่แล้ว ถ้าคิดว่าจ่ายไม่ไหวก็กลับไปใช้น้ำมันเพราะตอนนี้ E20 ก็แค่ 21.44 baht/L แล้วลองดูว่าอาการที่ว่ามาหายไหม ถ้าใช่และอยากจ่ายน้อยกว่าเปลี่ยนหัวฉีดก็ยกเอา LPG มาลงแล้วเอาอุปกรณ์ CNG ไปขาย

ส่วนเปลี่ยนเครื่องไม่แนะนำเพราะรถมีมูลค่าไม่มาก ถ้าทำแล้วดันไม่จบก็มีแต่เจ็บกับเจ็บ ยกเว้นรักและผูกพันมากก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 01:08:37 »
ช่างควรจะไล่มาเป็นจุดๆครับ ตั้งแต่หัวเทียน คอยล์ วัดกำลังอัดดู ฯลฯ จะได้แก้ให้ถูกจุด

อีกอย่าง Optra ที่สะอึกๆ สั่นๆ เร่งไม่ขึ้น บางครั้ง อาจจะเป็นที่ปลายท่อยางของท่อแว๊คคั่ม ของ Map Sensor รั่ว หรือขาด
ผมเจอที่ขาดมาหลายคันแล้ว ก็เบิกศูนย์มาทั้งเส้นเลย ราคา เก้าสิบ หรือ ร้อยกว่าบาทนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:13:20 »
ถ้าเป็นออพตร้า อย่าวางเครื่องเลยครับ ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง  ซ่อมตามอาการดีกว่า  หรือกัดฟันเปลี่ยนของใหม่เลยครับ  ถ้าเป็นพวกระบบแก๊ส  ของที่เราใช้มันยังพัง แล้วของมือสองที่เอามาใส่ มันจะไม่พังหรือครับ   

ถ้าจะวางเครื่องจริงๆ ลองเป็น overhaul เครื่องใหม่ดีกว่าครับ