ผู้เขียน หัวข้อ: ขายฟอร์จูนปี 05 ตอนนี้ เพื่อซื้อฟอร์จูนกับปาร์ใหม่ ดีมั้ยครับหรือรอไมเนอร์??  (อ่าน 3966 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
รถที่บ้าน เป็นฟอร์จูนเนอร์ สีดำ  รุ่น 3.0 V AT 4WD  ปี 2005 แต่งหน้าหลัง เป็นตัวไมเนอร์ วิ่งปีละ 1-2 หมื่นโล  ไมล์ประมาณ 2 แสน หมดประกันศุนย์  ก็เข้าอู่ที่ไว้ใจได้  เช็คตามรอบทุกหมื่นโลตลอดอันไหนที่เสีย เปลี่ยนทันทีครับ ไม่ใช้ต่อ  เพราะซีเรียสเรื่องพวกนี้   จึงไม่ค่อเจอปัญหาจุกจิก และทนทานตามสไตล์พี่โตด้วยครับ  ตอนนี้ก็ยังทำประกันชั้น 1 ด้วย ต่อตลอด เพราะประวัติดี  เขาให้ต่อต่อไปเรื่อยๆ ถึงรถจะเกิน 10 ปีแล้ว

.....คือตอนนี้ลังเล ครับ  เพราะเห็นฟอร์ตัวใหม่ก็สวยจัง  แต่ติดตรงอ๊อฟชั่นน้อย  ได้ดรัมเบรคหลัง และหากเทียบกับคู่แข่งบอกตรงๆนะครับ ผมชอบอ๊อฟชั่น ระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ เตื่อนการออกนอกเลน กล้องรอบคัน  ของปาร์เจโร่มาก  เพราะมันดูล้ำๆ ดี   แต่ก็ลังเลอีกแหละเพราะที่บ้านชอบรถตลาด    ครอบครัวผม ซื้อรถทั้งทีกะใช้ยาว เกิน 10 ปีครับ     

ปัญหาคือว่า ฟอร์รุ่นนี้  ปีนี้ ตอนนี้ขายได้ประมาณ 4-5 แสน
หากรอไป 2-3 ปี จะตกไปกว่านี้เยอะมั้ย เพราะตอนแรกก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะรอตอนไมเนอร์ อ๊อฟชั่นคงจัดเต็มให้แน่ๆ
แต่เห็นฟอร์ใหม่กับปาร์เจใหม่ มันสวย  เลยเกิดอาการสองใจซะแล้ว

//// จึงอยากถามว่า  สมควรรอฟอร์จูนตัวไมเนอร์ไหมครับ หรือซื้อตอนนี้เลย  .....

(ปล.คันของผมในภาพข้างล้างครับ แต่งนิดหน่อยใส่แม๊ก เลนโซ่ขอบ 20 ติด DVD2Din มี Navi
พร้อมกล้องมองหลัง กล้องหน้า เซนเซอร์ หลัง 4 จุด หน้า 2 จุด แบบเคมรี่ครับ
กับ แต่งไฟหน้า ให้มี DRL ในโคม แบบรถรุ่นใหม่ๆ ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 13:39:39 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดได้เลยครับ สำหรับผมถ้ารถยังใช่การได้ดีอยู่ ผมก็อยากประหยัดเงินไว้ครับ ^^

แต่ถ้าให้เชียร์ ผมชอบ PJS มากกว่าครับ เพราะคุ้มค่ากว่า

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
ผมไปลอง PJS มา ตอนแรกกะจองเต็มที่ แต่ติดอย่างเดียวฐานเกียร์มันเบียดขามาก นั่งไม่สบาย เลยไปจอง FN 2.4V แทน อยากได้ disc สี่ล้อเหมือนกัน แต่ภาษีมันขึ้นเยอะเกินเลยจองๆ ไปก่อน แล้วกะว่าค่อยไป mo เอาทีหลัง ตอนที่ MC มันออกมาแล้ว น่าจะเบิกอะหลั่ยมา mo ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

สิบปีแต่ยังไม่ล้าสมัยเลยนะครับ ตัดสินใจเองดีกว่า ถ้าเงินพร้อม ก็เอา ราคาตกไม่น่าเกลียดด้วยครับ

ออฟไลน์ 7777777

เห็นทีโจทย์คือ ต้องเฉพาะโตเท่านั้นใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ผมว่ารอต่อไปดีกว่า เพราะรถคันปัจจุบันดูยังไม่งอแงเลยด้วยซ้ำ

และก็ไม่มีใครรับประกันได้ว่า ต่อให้โตไมเนอร์มาแล้วจะเป็นยังไงหนะสิครับ

แต่ที่แน่ๆคือ ราคาขึ้นชัวร์ๆครับ

แต่ถ้าขายกันไม่ออก เรื่องภาษีไม่ต้องห่วงครับ ตัวยี่ห้อเองนี่แหละ จะจัดส่วนลดทบกับภาษีเอง

จะว่าไป option เยอะๆก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ มันจุกจิกแน่นอน ไฟฟ้าเยอะ ปัญหาก็ตามมาตามความวุ่นวายของมันเอง

แอบไปดูพวกคลับมิตซูกับฟอร์ดตอนนี้ก็ได้ครับ ฟอร์ดออกแนวปัญหาเยอะกว่า

มิตซูระยะยาวด้วยความที่ไฟฟ้าเยอะ ผมว่าก็ไม่แน่ว่าจะจุกจิกไหม เช่นพวกเซนเซอร์ที่ตอนนี้โดนน้ำหรือฝนหนักๆ ก็เอ๋อๆไปเหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็ใช้ปาอยู่ครับ ตัวเก่า ไม่มีปัญหาเลยจริงๆพวกไฟฟ้า เพราะมันไม่มีไรเลย ลุยน้ำเละแค่ไหน ก็สบายใจ 

ใจผมก็อยากจัดของใหม่ครับ

แต่ขอรอจนกว่าตัวผลิตภัณฑ์มันจะนิ่งครับ หรือมีวิธีแก้ปัญหาทั่วๆไปให้ได้ก่อนครับ

โชคดีครับผม  ;)

ออฟไลน์ AkE

minor ผมว่าเกิน 3 ปีแน่นอนครับถ้ายังไม่อยากเสียเงินก้ใช้คันนี้ไปก่อนก้ได้นะครับผมว่าดูแลดีขนาดนี้ เพราะอัตราเร่งอะไรก้ไม่ได้ดีขึ้นเยอะ

แต่ถ้าอดใจไม่ไหว เพราะชอบสวยใหม่ ก้จะรออะไรล่ะครับจัดเลยของใหม่ยังไงก้ดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ O_o"

รุ่น MC รอไปอีกอย่างน้อย 3-4 ปีครับ ต้องรอ REVO MC ก่อน ถึงจะคิว FN

ถ้าไม่รีบใช้รถก็รอได้ครับ ถ้ารีบก็รอเอารุ่น TRD ที่จะออกช่วงเดือน มีนาคมนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าเป็นผมนะครับ แบ่งเป็น 2 ทางเลือก
1. ถ้าจะเปลี่ยนเป็น FTR เหมือนเดิมผมคงรอไมเนอร์ก่อน เพราะโฉมนี้ผมว่ายังมีอะไรที่กั๊กไว้อีกเยอะอดใจรอไว้รอจัดเต็มเลยดีกว่าครับ
2. แต่ถ้าจะเปลี่ยนไปเล่น PJR หรือ เอเวอร์เรส ผมคงเปลี่ยนทันที เพราะรถมีความแตกต่างโดยชัดเจนอยู่แล้วครับ

สิบปีแต่ยังไม่ล้าสมัยเลยนะครับ ตัดสินใจเองดีกว่า ถ้าเงินพร้อม ก็เอา ราคาตกไม่น่าเกลียดด้วยครับ

ยังไม่ค่อยรีบใช้ครับ เพราะยังไม่มีครอบครัว  ไม่ค่อยได้เดินทางไกลด้วย เดินทางไกลปีละ 1-2 ครั้ง
บ้านอยู่ อุบลครับ ปกติ ถ้าเดินทางไกล ก็ไป กทม ชลบุรี หัวหิน ราชบุรี   ถ้าไปเหนือ ไปใต้ คงไม่ขับ ขับ ไกลเกินไป
แบบนี้ คงไม่ไหวครับ 

เห็นทีโจทย์คือ ต้องเฉพาะโตเท่านั้นใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ผมว่ารอต่อไปดีกว่า เพราะรถคันปัจจุบันดูยังไม่งอแงเลยด้วยซ้ำ

และก็ไม่มีใครรับประกันได้ว่า ต่อให้โตไมเนอร์มาแล้วจะเป็นยังไงหนะสิครับ

แต่ที่แน่ๆคือ ราคาขึ้นชัวร์ๆครับ

แต่ถ้าขายกันไม่ออก เรื่องภาษีไม่ต้องห่วงครับ ตัวยี่ห้อเองนี่แหละ จะจัดส่วนลดทบกับภาษีเอง

จะว่าไป option เยอะๆก็ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ มันจุกจิกแน่นอน ไฟฟ้าเยอะ ปัญหาก็ตามมาตามความวุ่นวายของมันเอง

แอบไปดูพวกคลับมิตซูกับฟอร์ดตอนนี้ก็ได้ครับ ฟอร์ดออกแนวปัญหาเยอะกว่า

มิตซูระยะยาวด้วยความที่ไฟฟ้าเยอะ ผมว่าก็ไม่แน่ว่าจะจุกจิกไหม เช่นพวกเซนเซอร์ที่ตอนนี้โดนน้ำหรือฝนหนักๆ ก็เอ๋อๆไปเหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็ใช้ปาอยู่ครับ ตัวเก่า ไม่มีปัญหาเลยจริงๆพวกไฟฟ้า เพราะมันไม่มีไรเลย ลุยน้ำเละแค่ไหน ก็สบายใจ 

ใจผมก็อยากจัดของใหม่ครับ

แต่ขอรอจนกว่าตัวผลิตภัณฑ์มันจะนิ่งครับ หรือมีวิธีแก้ปัญหาทั่วๆไปให้ได้ก่อนครับ

โชคดีครับผม  ;)

ใช่ครับ บ้านผมไม่โตโยต้า ก็อีซูซุ  ถ้ารถเก๋ง ก็ฮอนด้าครับ
ตอนนี้ ก็มีรถพอใช้ยุครับ แต่ก็น่ะ ฟอร์ใหม่มันสวย แต่สวยแต่รูปจูบไม่หอม เพราะอ๊อฟชั่นน้อย
ตอนนี้ผมชอบปาร์ครับ ชอบอ๊อฟชั่น และหน้าสวยๆ ของมัน แต่ก็ระยะยาวอีกแหละครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่รีบ ก็รอ MC ดีกว่าครับ รถก็ยังดีอยู่นี่ครับ

ตัว MC Toyota มักจะมาแบบจัดเต็มด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าตอนนี้ก็รอ MC สิครับถ้าจะเอาก็ควรเอาตั้งแต่ปลายปีก่อนที่ยังราคาเก่า จองตอนนี้ก็ราคาใหม่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Arm

แนะนำให้รอฟอร์จูน mc ครับน่าจะใส่optionมาเยอะหน่อย
จริงๆอยากแนะนำpjsแต่เห็นพวกgadget ที่ใส่มาซะเยอะเห็นในคลับบางคันเริ่มๆรวนกันบ้างแล้วประกอบกับ จขกท.ใช้รถ10ปีเลยแนะนำฟอร์จูน mc อีกอย่างพี่โตมักแก้ปัญหาจบ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รอจูนMC ก็ดีครับถ้ายังชอบแบรนด์เดิม ผมว่ามาสู้แน่ๆเพราะดูทรงละยอดสู้ PJSไม่ได้
ส่วนราคาขายต่อมันก็ทรงๆนี้มาสักพักละนะตั้งแต่ตัวใหม่ยังไม่เปิดตัวจนเปิดตัวขับกันเกลื่อน
โฉมแรกกับโฉมสองไม่เจ็บเท่าไหร่หรอก โฉม3BMC ผมว่าเจ็บเต็มๆ

ออฟไลน์ jajaboss

ถ้าไม่ค่อยได้ขัยก็ขายทิ้งครับ

ถ้าขับอยู่ทุกวันไม่มีปัญหาอะไรก็ขับต่อไปครับ

ราคาขายต่อมันโหดเกินครับ

ขับไปแล้วส่งต่อให้คนอื่นดีกว่าครับ เงินเหลือจริงๆ ค่อยซื้อใหม่

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าไม่ค่อยได้ขัยก็ขายทิ้งครับ

ถ้าขับอยู่ทุกวันไม่มีปัญหาอะไรก็ขับต่อไปครับ

ราคาขายต่อมันโหดเกินครับ

ขับไปแล้วส่งต่อให้คนอื่นดีกว่าครับ เงินเหลือจริงๆ ค่อยซื้อใหม่
+1 ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ eaton fuller

ใช้ต่อดีกว่า ซื้อใหม่ก็คล้ายๆเดิม รุ่นนี้ทนมากไม่จุกจิกเลย

จะซื้อใหม่ก็ข้ามไปยุโรปเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

จขกท.ใช้รถ 5 ปีขึ้นไป มีงบประมาณพอ รอดู ฟอร์จูนเนอร์ MC ก่อน แต่รถคันเดิมยังสวยอยู่ แต่หลายๆปีเข้า ราคาก็ตกเป็นธรรมดาครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

promt

• บุคคลทั่วไป
ซื้อเมื่อจำเป็น

หากคิดว่าจำเป็นก็ซื้อเลยครับ