ผู้เขียน หัวข้อ: // Special ! กระทู้พูดคุย DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 2 มกราคม 2016 //  (อ่าน 4030 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สวัสดีปีใหม่ 2559 / 2016 ครับ ประเดิมปีใหม่กันด้วย DR!VE by J!MMY
เสาร์แรกของปีนี้กันเลยทีเดียว พิเศษประเดิมฉลองรายการจัดครั้งแรกของปีนี้
ด้วยการสรุปรถรุ่นใหม่ ที่คุณกำลังจะได้เจอกัน ก่อนบทความรถใหม่ 2016-2018
ตัวเต็มจะออกในสัปดาห์หน้าบนเว็บ WWW.HEADLIGHTMAG.COM
ใครอยากจะรู้ก่อน มาลองติดตามฟังกันได้ครับ !!!

พร้อมรับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935 ใน Webboard
และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ Alcatraz

1. ปีนี้จะได้เห็นรีวิว Benz c class w205 , BMW series 3 lci , Lexus Rx ไหมครับ

2. อยากให้เปรียบเทียบรถกระบะยกสูงขับ2 ระหว่าง Revo 2.4 6m/t กับ Dmax 1.9 ด้านสมรรถนะไม่นับความประหยัด โตโยต้ายังดีกว่าอยู่รึป่าวครับ

ออฟไลน์ H3T

สวัสดีปีใหม่ คุณเมธีและคุณจิมมี่นะครับ

ผมอยากฝากคุณจิมมี่ช่วยเป็นกระบอกเสียงไปถึงบริษัทรถยนต์ทุกค่าย เรื่องการดูแลการบริหารจัดการตัวแทนจำหน่ายไม่ให้เกิดการเอาเปรียบลูกค้า โดยการนำรถที่ผลิตและยื่นเสียภาษีไปแล้วก่อนสิ้นปี มาขายในราคาภาษีใหม่ หรืออาจจะมีการประชาสัมพันธ์วิธีตรวจสอบเลขตัวถังให้กับลูกค้าทราบด้วยครับ

ออฟไลน์ deathsheep

1.สถาณการณ์ รถยนต์ญี่ปุ่น ในประเทศเยอรมันเป็นอย่างไรบ้างครับ   

2.บทความ From Car maker…with Love!  ถูกถอกออกแล้วเหรอครับ  เข้าไม่ได้ทั้งภาค 1 และ 2 เลย  ขอบคุณครับ

และสวัสดีปีใหม่ทีมงานHeadlightmag ทุกท่านด้วยครับผม

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
1. จะทำ full review mazda cx-3 ไหมครับ
2. 2017 Mercedes-Benz SL-Class จะเข้าไทยช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
วันนี้ไม่มีคำถามอะไร แต่ขอ Happy Birthday พี่จิมมี่ และสวัสดีปีใหม่พี่จิมมี่&พี่เมธีครับ ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ akewizard

สวัสดีปีใหม่คุณจิมมี่และคุณเมธีครับ

1.เคยได้ยินมาว่า Isuzu คือค่ายรถที่ผลิตและส่งออกเครื่องยนต์ดีเซลเป็นอันดับ 1 ของโลก  ในปัจจุบันคำกล่าวนี้ยังคงถูกต้องอยู่หรือไม่ครับ
2.ตลาดหลักของรถกระบะ Isuzu นอกจากในไทยบ้านเราแล้ว ยังมีที่ประเทศไหนที่ขายดีอีกบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับ รบกวนฝากคำถามดังนี้ครับ
1. Plug-in Hybrid กับ ระบบ Hybrid ที่ทำตลาดมานานแล้ว อนาคตน่าเป็นอย่างไรครับ ตลาดเมืองไทยพร้อมแค่ไหนครับ
2. ถ้าเลือกซื้อระบบ Hybrid แบบไหน น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่ากันครับ
ตอบแบบรวมๆ ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 16:36:31 โดย JP »

nas1880

• บุคคลทั่วไป
HAPPY BIRTHDAY พี่จิมมี่ และสวัสดี ปี ใหม่ 2559 พี่จิมมี่และพี่เมธีครับผมมีความสุขมากๆครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
HBD ครับ คุณจิมมี่

1.ตอนนี้น้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนดีที่สุดครับแล้วน้ำมันเครื่องสังเคราะห์กับกึ่งสังเคราะห์ต่างกันขนาดไหนในเรื่องการประหยัดน้มันและการรักษาเครื่องยนต์
2.ตอนนี้รถค่ายญี่ปุ่นมีตัวไหนแรงพอๆกับ 523i  e39 บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 14:58:16 โดย Mr.Charles »

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

Happy Birthday ครับพี่จิมมี่

ปีนี้เรามีโอกาศที่จะได้เห็น BMW Series 3 PHEV มั้ยครับเพราะดูแล้วรถหลายๆรุ่นหลายๆยี่ห้อเริ่มเปิดตัว Plugin Hybrid ออกมาเรื่อยๆ
จากเมื่อก่อนเป็นแค่ทางเลือกตอนนี้เริ่มค่อยๆขยับมาเป็นตัวหลัก เหตุการณ์จะเหมือนเกียร์ออโต้ตอนมาใหม่ๆที่คนไม่ยอมรับพอเวลาผ่านไป
คนก็รับได้มั้ยครับ เพราะปัจจัยต่างๆตอนนี้มันเอื้อประโยชน์ให้กับรถ Hybrid พอสมควรเลยครับ หรือว่าจะต้องรอนานกว่านี้เพราะ Honda
เองก็เพิ่งถอยจาก Hybrid ไป

ติดตามพี่จิมมี่มานานมากครับตั้งแต่เข้ามหาลัยใหม่ๆ 10 กว่าปีก่อนสมัย pantip ยังจำรีวิว 330i E90 คันนั้นได้อยู่เลยเป็นรถที่อยากได้มาก
เพราะรีวิวพี่จิมมี่นี่แหละครับแต่ไม่มีเงินซื้อ ฮ่าๆ ขอให้พี่จิมมี่พัฒนารายการให้ดียิ่งขึ้นไปเรื่อยๆนะครับ ^^

ออฟไลน์ gugnoidea

- พี่จิมมี่จะทำ First Impression C300 AMG Hybrid ไหมครับ

ออฟไลน์ kingler01

• Newbie
  • *
กระบะตัวไหนน่าเล่นสุด ขอลำดับ 1-3 ในใจพี่ครับ/ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tapanan

ขอคำแนะนำเรื่องยางแบรนรอง ด้วยครับ ขนาด 225-40R18
ระหว่าง Deestone Vincente R302 กับ Firestone TZ700
รถวิ่งปีละ 40000km วิ่งความเร็วไม่เกิน 120 เป็นส่วนใหญ่ ไม่เน้นเก็บเสียง...

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
สวัสดีปีใหม่และสุขสันต์วันเกิดครับพี่จิมมี่

ในฐานะที่พี่จิมมี่คลุกคลีอยู่กับรถยนต์มานาน
อยากให้พี่จิมมี่เล่าถึงประสบการณ์บนท้องถนนที่อันตรายมากที่สุดที่พี่จิมมี่เคยเจอกับตัวเองมาสัก 2 เหตุการณ์หน่อยครับ
และจากเหตุการณ์นั้นพี่จิมมี่อยากจะฝากอะไรถึงผู้ใช้รถใช้ถนนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ปล.เพิ่งทราบว่าพี่จิมมี่จบ BCC 145 ผม BCC 160 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 15:40:57 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
สวัสดีปีใหม่ครบ ขอสอบถามหน่อยครับ
ผมใช้ np300 navara ตัว top เวลาขับไปต่างจังหวัดใช้ความเร็ว 100-130 รถเจอหลุม พวงมาลัยมันชอบดึงๆ ไปตามล้อที่ตกหลุม และไม่นิ่ง  ต้องคอยเลี้ยง ไม่ทราบว่าถ้าเราเปลี่ยนโชคอัพใหม่ 4 ต้น อาการพวงมาลัยดึงตอนตกหลุมจะหายไหมครับ หรือต้องเปลี่ยนกันสะบัดด้วย ขอบคุณมากครับ

2 รถหลายท่าน ที่เป็นเกียร At เวลาเร่งความเร็วช่วงรอบ 1750-1900 รอบ ระจะสั่นและลามมาทำให้คอนโซลกระพือ ไม่ทราบว่าพี่จิมมี่พอจะให้คำแนะนำแนวทางการแก้ไขได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2016, 15:45:43 โดย kawmao »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ในช่วงปี 2018-20
จะมีรถแนวใกล้เคียง Honda Freed
หรือ หรือ SUV ขนาดกลาง หรือครอสโอเวอร์
 ออกมาอีกไหมครับ

เพราะดูทรงผู้ใหญ่ในบ้านแล้ว
เริ่มไม่โอเคกับการเข้าออกประตูรถเก๋ง
ขอบคุณครับ

ปล. Happy Birthday + Happy New Year 2016 ครับพี่

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
สวัสดีปีใหม่ครับ พี่ทั้งสอง ขอให้มีความสุขมากๆครับ
1. Saab 900s ใช่ตัวแรงหรือเปล่าครับ และผลิตขายในประเทศไทยปีไหนครับ
2.มีรีวิวรถยนต์ค่ายเกาหลีหรือป่าวครับ อาทิตย์หน้าอย่าลืมเปิดHello ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Impulse

ถ้า Tesla ไม่มี Co2 จะเสียภาษีกี่ % ครับ

ออฟไลน์ Krittapak

• Newbie
  • *
- เเนะนำรถยนต์หน่อยครับ ขับทางไกล(ออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละ2-3 ครั้ง) ลุยเข้าสวนได้ (มีหล่ม) นอนได้เเบบสบายๆ ปัจจุบันขับ ISUZU มังกรทองปี 2000 อยู่ครับ
- ถ้าทำช่วงล่าง Fortuner ตัวใหม่ ควรทำอะไรบ้าง ยีห้อไหนครับ