ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามการจ่ายค่าปรับใบสั่ง  (อ่าน 2292 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนสอบถามการจ่ายค่าปรับใบสั่ง
« เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 15:47:33 »
เนื่องจากวันนี้พาคุณแม่ไปหาหมอที่โรงบาลศูนย์หัวใจ ขอนแก่น ไปจอดขีดแดงก็เลยโดนใบสั่งมา ซึ่งก็ยอมรับแต่โดยดีค่ะ
เนื่องจากเราไม่รู้จักสถานีตำรวจขอนแก่นอยู่ตรงใหน ซึ่งคงอยู่ในเมืองรถเยอะๆและเราก็รีบกลับมาทำงานด้วย เลยยังไม่ได้จ่าย อยากสอบถามว่า จ่ายที่จังหวัดเราอยู่ได้มั้ย หรือจ่ายทางใหนได้บ้าง ซึ่งในใบสั่งไม่ได้ระบุจำนวนเงินว่าต้องจ่ายกี่บาท (คือว่างไว้) แต่ระบุว่าต้องจ่ายภายใน 7 วัน

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 15:53:21 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ yourturle

Re: เรียนสอบถามการจ่ายค่าปรับใบสั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 15:52:27 »
จ่ายผ่านไปรษณีย์ไทย
One Day.

Re: เรียนสอบถามการจ่ายค่าปรับใบสั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 15:53:57 »
จ่ายผ่านไปรษณีย์ไทย
แต่เขาไม่ระบุว่ากี่บาทค่ะ

ออฟไลน์ akewizard

Re: เรียนสอบถามการจ่ายค่าปรับใบสั่ง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 17:26:40 »
จ่ายในท้องที่ ที่โดนใบสั่งครับ....

ผมเคยโดนปรับเนื่องจากเลี้ยวขวาในจุดห้ามเลี้ยว  ก็มีพี่จ่ามียืนดักรอเลย  พี่แกก็ให้ไปจ่ายที่ สน.ในท้องที่ครับ ไปถึงจะมีรายการบอกว่ากระทำผิดอะไรและเสียค่าปรับเท่าไหร่
(ตอนผมถามว่า สน.อยู่ไหน พี่แกก็ชี้มือไปที่อาคารหลังคาจั่วชั้นเดียวคล้ายป้อมยามหลังเล็กๆ ว่าสน.อยู่ตรงนั้น  แอบงงเหมือนกันว่านั่นน่ะเร้อะ สน.!! ย้ายมาตั้งตรงนี้จะได้จ่ายค่าปรับสะดวกๆ บริการดีจริงจริ๊งงง)

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
Re: เรียนสอบถามการจ่ายค่าปรับใบสั่ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 18:40:34 »
งี้ กลับมากรุงเทพแล้ว ต้องกลับไปจ่ายที่ขอนแก่นรึเปล่า หืออออ

ปล. ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน รอฟังจากผู้รู้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 20:17:20 »
งี้ กลับมากรุงเทพแล้ว ต้องกลับไปจ่ายที่ขอนแก่นรึเปล่า หืออออ

ปล. ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน รอฟังจากผู้รู้
จริงๆอยากถ่ายรูปใบสั่งให้ดูนะ เพราะเหมือนเป็นใบสั่งที่ไม่สมบูรณ์ คือ ตรงค่าปรับ จะไม่ระบุว่าจะให้จ่ายเท่าไร
เราเคยเสียเหมือนกันเรื่องใบสั่งที่ไม่ระบุราคาแบบนี้ สุดท้ายไปจ่ายที่สถานีตำรวจ เขาก็จะให้จ่ายขั้นต่ำ (มั้ง) 300 บาท
แต่ประเด็นของเราคือ เราไม่อยากไปเสียที่ขอนแก่นอ่ะ เราไม่รู้ทางไปสถานีตำรวจและไม่มีเวลาไป เสียที่สถานีจังหวัดเราได้มั้ย

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 22:41:43 »
เคยโดนกล้อง ของ ตร.ทางหลวง ปีที่แล้ว (ผ่านมา 4 เดือน)

จ่ายข้ามจังหวัดไม่ได้ เพราะยังไม่ออนไลน์

ในเคสนี้ ก็ไม่น่าจะจ่ายที่มหาสารคามได้

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 23:16:16 »
ปีก่อนผมโดนจับความเร็วที่อุตรดิตถ์ใบสั่งส่งมาถึงบ้านพร้อมรูป ระบุความผิด ค่าปรับ ก็ไปทำเรื่องที่ไปรษณีย์ครับจ่ายโดยใช้ธนาณัติ(ครั้งแรกในชีวิตที่เคยเห็นธนาณัติ)