ผู้เขียน หัวข้อ: คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?  (อ่าน 15867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:47:47 »
เคยขับ 140 - 160 เส้นมอเตอร์เวย์ ประมาณ 40 กิโล
มีแจ๊สสีชมพูคันนึง ขับอยู่ประมาณ 120 ผมแซงตั้งแต่แถวๆสุวรรณภูมิ
พอไปจนสุดทาง ผมจอดข้างทางเพื่อดู GPS ประมาณ 5 นาที

พอกำลังจะออกรถ แจ๊สคันนั้นก็ผ่านหน้าผมไป
ทำให้คิดได้ว่าขับ 120 กับ 150 ต่างกันแค่ 5 นาทีเอง
แต่ความน่ากลัวเวลาขับ ความรุนแรง การกะระยะ มันต่างกันโข

ขนาดมอเตอร์เวย์
แล้วลองคิดดู ถนน หลวงปกติ ที่มี ไฟแดง ทุกๆ 5-10 กิโล
ขับไป 120 เพื่อจะติดไฟแดง
ผมลองมาแล้วขับเกิน 120 แซงรถคันหนึ่งที่ขับแค่ 100 นิดๆ
ผ่านไป อีก 400 km ใกลถึงจุดหมาย

เจอ รถคันที่ผมแซงตั้งแต่ 3-4 ชม ก่อน มาติดไฟแดงพร้อมกัน

คิดเอาเองครับ

ถนนหลวง 90 กับ 120 ทำเวลาไม่ต่างกันครับ เพราะ อุปสรรคคือ ต้องจอดพักและ ติดไฟแดง

ถ้าเดินทางใกล้ๆ ก็ใช่ แต่ถ้าเดินทางไกล ไม่ใช่ครับ

1ชม วิ่งได้90
กับ 1ชม วิ่งได้120
ขับไป7 ชม ต่างกัน 210กิโล

ผมหมายถึง กรณี ถนนหลวง ครับ
ไม่ใช่ ทางด่วน ที่ เราอัดยาวๆ ความเร็วคงที่ได้

บนถนน หลวง มีอุปสรรค มากมาย เราไม่สามารถ ขับรถแช่ความเร็ว 120 ยาวๆ ได้ในระยะทางไกลได้หรอกครับ

1.ไฟแดง ( คุณ จะอัดเร็วแค่ไหน ก็มีไฟแดงทุก 5-10 กิโลอยู่ดีครับ )
2.ทางแยก  ต่อให้ไม่มีไฟแดง เราก็ควรมี สามาัญ สำนึก ที่จะลดความเร็วเมื่อ ผ่านทางแยกครับ
2.คนข้ามถนน ( เห็น คน หรือ เด็ก ก็ควร ชลอก่อนครับ เพราะ อะไรก้เกิดขึ้นได้ )
3.รถคันหน้าที่วิ่งช้า ( คุณ ต้อง ชะลอ และ ดู สถสนการณ์ ก่อนแซง ไม่ใช่ มอเตอร์ เวย์มีเลนให้แซงหลายเลน)
4.เขต ชุมชน ซึ่ง สุดท้าย คุณต้องลดความเร็วลงให้ต่ำกว่า 60 เพื่อความปลอดภัยกับ ชีวิตตนเองและผู้อื่น
5.ทางโค้ง ( ถนนหลวงไปไม่ได้ออกแบบให้ สาดโค้ง ที่ 120 กิโลเมตรได้ทุกโค้ง )
6.สุนัขข้างทาง ( ปกติผมเห็น หมา ในระยะ สายตาผมจะผ่อนรถ นั่นทำให้ผมไม่เคยขับรถ ชนหมาตาย แม้แต่ตัวเดียว ตลอดการขับ รถ 10 ปีของผม )
7. อื่นๆ อีกมากมาย ที่เราสามารถ พบเจอได้ และ ไม่สามารถ คาดเดาได้ครับ

มันทำให้ คุณ ไม่สามารถ รักษาความเร็วให้คงที่ ที่ 120 ได้ตลอดเวลาหรอกครับ
ลองขับรถ ข้ามจังหวัดระยะทาง สัก 300 กิโลก้ได้ครับ คุณทำความเร็ว เฉลี่ยตลอด ระยะทางไม่ถึง 120 หรอกครับ
ถนน มันไม่ได้ วิ่งแช่ ยาว 120 ได้ตลอดเวลา จะได้มาวัด ว่า 90 -120 ห่างกันเยอะ
ดังนั้น สำหรับผม ขับ 90 กับ 120 ถึง จุดหมายไม่าต่างกันมากหรอกครับ  หากขับ ถนนทั่วไป
และ เป็นไปได้ยากที่จะขับรถ ที เดียว 300 กิโล บนถนนหลวง ปกติ โดยไม่หยุดพักสายตา หรือ สติ

แต่ ถ้า มอเตอร์ เวยื หรือ ทาง ด่วน ที่ ไม่มี มี หมา คนข้าม ถนน รถช้า และ เลนให้แซงเหลือเฟือ ก็ สุดแล้ว แต่จะอัดเต็มที่ครับ

ต่างกันมากเลยนะครับ ผมขับระยะทาง 550 กม. ใช้ความเร็ว 90 กับ 120 เคยเทียบกันแล้วต่างกันเป็นชั่วโมงครับ ยิ่งมีครั้งนึงผมอัดรถวิ่งทะลุ 160-200 แช่ยาว ตอนนั้นยังป้ายแดงอยู่เลย ใช้เวลาต่างกันมากครับ

ขับ 90 ใช้ 9 ชั่วโมง
ขับ 120 เหลือ 7 ชั่วโมง
สุดท้าย ระยะทาง 550 กม. ตะบี้ตะบันกดแหลก 5 ชั่วโมงครึ่งครับ ออกจากชลบุรี 00.30 น. ถึงที่หมาย 06.00 น. เมื่อวันที่ 2 ม.ค. 2557 เป็นครั้งแรกครั้งเดียวและครั้งสุดท้ายแล้วครับที่จะทำ ผมพัก 3 ครั้งครับ เติมน้ำมัน 2 ครั้ง กิน 8 โลลิตรครับ E85 ความเร็วเฉลี่ยราวๆ 100 กม./ชม.

ยืนยันว่า ขับทางไกลมากๆ 90 กับ 120 ต่างกันมากครับ เรื่องความเมื่อย และเรื่องเวลา

วิ่ง90 ก็ไม่สามารถทำความเร็วได้คงที่เช่นกัน  แต่มันยังคงต่างกันตามที่ผมบอกอยู่

ดูเผินๆก็ไม่ได้ต่างกัน เพราะคุณอาจจะใช้ชีวิตแบบคนภาคกลางหรืออยู่แค่ใกล้ๆกรุงเทพก็ได้
แต่พอเราต้องเดินทางไกล ยาวๆ ถ้าเราใจเย็นแบบคนบ้านใกล้ขับ คงทำให้เราอยู่จุดหมายช้า แถมยังไม่ตื่นตัว อาจจะหลับในด้วยซ้ำ  ผมเคยขับประหยัดน้ำมันอยู่นาน ก็รู้ดี แถมผมขับระยะทางเกือบ800กิโล ประจำ รู้และสังเกตเสมอครับ ว่าขับเร็วขนาดไหนเป็นอย่างไร ถึงจุดหมายยังไง
อุปสรรคที่คุณว่า เพราะคุณยังคงคิดแบบคนบ้านใกล้อยู่ ผมว่ามันต่างเท่าเดิมแหละ เพราะบางแยก เราอาจจะไปติดที่เดียวกัน แต่บางครั้งคันที่เร็วพ้น แต่คันที่ช้าไม่พ้น ก็มีครับ

เวลาคนอื่นไม่รีบก็แล้วไปครับ แต่ไม่ใช่ทุกคนต้องคิดแบบนั้น
แต่ถ้าเร็วกว่า 140 ผมเห็นด้วยว่ามันไม่ควร เพราะอันตรายเกินไป

โห ขับที 800 กิโลเลยเหรอครับ งั้น ขับให้เต็มที่เลย ขับอยากขับเร็วเท่าไหร่ก็ขับครับ ยังไงขับไกลก็ต้องรีบอยู่แล้ว
ขับเสร็จอย่าลืม จับเวลา ด้วยนะครับ
ว่า ตั้งแต่ ออกตัว ถึง จุดหมาย ใช้เวลาเฉลี่ยเท่าไหร่ รวม เวลาที่คุณ จอดพักและเติมน้ำมันด้วยนะ

800 กิโล นี่ คุณคงไม่พักเลยเนอะ
ไม่ติดไฟแดงเลย
พ้นไฟแดงนี้ ก็ต้องไปเจออีกเป็น ร้อยไฟแดงครับ พันโค้ง พันแยก
ความเร็เฉลี่ย คงไม่หนี คนขับ 90-100 ตลอดทางหรอกครับ

ตกลงเราขับเร็วๆ เพื่อให้เราตื่นตัว แก้ง่วงเหรอครับ
นี่เหรอ เหตุผล ของคนขับรถเร็ว
ผมว่ามันไม่คุ้ม กับ ความเสี่ยง ของ คนรอบข้าง บนถนนและตัวคุณเลยด้วยซ้ำ

กลายเป็นผมเจอกัดซะงั้น

ถูกต้อง ผมขับ120 ความเร็วเฉลี่ยหน้าปัดอยู่ที่ 93 ยกเว้นว่ามันโล่งจริงผมจะได้มากกว่านี้
แต่ถ้าผมขับ 90-100 ผมก็ได้ความเร็วเฉลี่ย 60-70
ถ้าถามว่าเวลาที่ต่าง ต่างกันเยอะมั๊ยก็ต่าง

ผมขับแค่120 คนขับทั่วบ้านทั่วเมืองครับ ผมไม่ใช่โจร คุณอย่าเอาคำมาพูดว่าผมเป็นภัยสังคม
ผมเจอ benz bmw บางครั้งเจอรถตำรวจทางหลวงแซง ผมไม่ได้ขับเป็นเจ้าถนน แค่120 คนแซงผมเยอะครับ
 คุณรู้เหรอว่าสภาพจราจรผมเป็นอย่างไร ผมไปภาคไหน ถนนกี่เลน  อย่าตัดสินคนอื่นแบบนี้

ส่วนเหตุผลส่วนตัวของผม ผมรู้ดีกว่าคนอื่น 120 ไม่ใช่180 คุณอ่านดีๆ อย่าเอาจราจรสุขุมวิทหรือแยกแครายมาตัดสิน
คุ้มไม่คุ้มผมเวทน้ำหนักได้ เพราะผมลองมาหมดแล้ว ผมเลือกความเร็วที่ดีที่สุดในทุกด้าน แต่ไม่ใช่90
ผมเคยขับเส้นทางนี้ถึง12ชมกว่า มาแล้ว คุณไม่เคยก็แค่ฟัง แค่1ความเห็นในอีกมุมก็พอ
เวลากินข้าว ก็คือกินข้าวเพื่อเดินทางต่อ ไม่ใช่ลอยชายเหมือนคนไปเที่ยว ถึงที่หมายค่ำมาก ก็คือเราเสี่ยงต่อการล้ามาก

ผมทำงาน ไม่ได้ไปเที่ยว คงไม่ชิลและฟินกับการขับรถเหมือนคนไปเที่ยวหรอกครับ ต้องคิดตรงนี้ด้วย
คนไปเที่ยว แค่เห็นสีเขียวยังยิ้มเลยครับ โลกสวย ทั้งๆที่ข้างบ้านก็เขียว เหมือนคนดูดกัญชาแหละครับ
ผมไม่ได้สนุกกับการขับรถเร็วหรือช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 17:54:25 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
Re: คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 17:13:02 »
3.มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องขับรถเกิน 120/ชม. ที่นอกเหนือคำว่า รีบไปธุระ กับ เมามันคึกคะนองและความเท่ส่วนตัว
เวลาเร่งแซงผมไม่ดูเลขไมค์เลย ยิ้งพ้นเร็วยิ่งรู้สึกปลอดภัย ทางโล่งรู้อาการถรู้ตัวไม่ประมาทก็มี 140-150 บ้างแต่เดี๋ยวนี้ฟัง CD บรรยายเรื่องเศรษฐกิจไป ขับไป ไม่ค่อยเกิน 120 ครับ ใช้สมองหลายส่วนเกิน

4.คุณคิดว่ากำหนดให้ 120/ชม.เป็นความเร็วสูงสุดนั้นน้อยไปหรือไม่  ถ้างั้นควรเป็นเท่าไหร่?
120 ดีแล้ว ถ้าจะหยวนๆก็ 140 แล้วกัน คนเท้าหนักอย่างผมยอมเสียค่าปรับเอง แต่ที่ไม่ชอบคือ ทุกวันนี้คนขับรถไม่เป็นระเบียบมาก ต่อให้ขับ 60 ก็อันตรายกว่าคนขับ 160 ที่ทำตามระเบียบ

5.เวลาคุณซื้อรถ คุณให้ความสำคัญเรื่องที่ว่า รถต้องขับแล้ว180ยังนิ่ง ความเร็วปลายต้องทะลุ 240 หรือไม่ เพราะอะไรครับ
ไม่ห่วง Top ขอไม่น่าเกียจแบบ ล๊อคไว้ 130-140 ส่วนความมั่นคงนิ่งมากยิ่งดีเพราะ ตอนขับตรง 100 กันตอนอาการสมดุลเสียที่ความเร็ว 100 มันต่างกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 18:03:41 »
สืบเนื่องมาจากอุบัติเหตุบนท้องถนนส่วนหนึ่ง เกิดจากการขับรถเร็วเกินกำหนด  ทำให้เกิดคำถามคาใจในหลายๆข้อดังนี้ครับ
1.ถนนทั่วประเทศไทยมีเส้นไหนบ้างครับที่ให้ขับเกิน 120/ชม.  >> ไม่มีครับ

2.สมมุติถ้าไม่มีถนนเส้นไหนเลยวิ่งได้เกิน 120/ชม. แล้วบริษัทรถทำไมไม่ทำไมล์ไว้ที่สุดแค่ 120 >>เผื่อไว้สำหรับการเร่งแซงที่รวดเร็วและปลอดภัย

3.มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องขับรถเกิน 120/ชม. ที่นอกเหนือคำว่า รีบไปธุระ กับ เมามันคึกคะนองและความเท่ส่วนตัว  >> ผมขับรถส่งคุณตาไปโรงพยาบาลเพราะอาการไม่ดีครับ ไม่ได้คึกคะนอง แต่รอรถพยาบาลไม่ได้ เพราะกันดารมาก หมวดนี้ ผมให้อยู่ใน "รีบไปธุระสำคัญ"

4.คุณคิดว่ากำหนดให้ 120/ชม.เป็นความเร็วสูงสุดนั้นน้อยไปหรือไม่  ถ้างั้นควรเป็นเท่าไหร่? >> มากพออยู่แล้วครับ ต่อให้รถทำมาเทพแค่ไหน ลิมิตของมนุษย์ไม่สามารถตัดสินใจอะไรเร็วๆได้ที่ความเร็วเกินกว่านี้หรอกครับ กว่าจะคิดได้ว่าจะทำอย่างไร รถก็วิ่งไปหลายเมตรแล้ว

5.เวลาคุณซื้อรถ คุณให้ความสำคัญเรื่องที่ว่า รถต้องขับแล้ว180ยังนิ่ง ความเร็วปลายต้องทะลุ 240 หรือไม่ เพราะอะไรครับ
             สำหรับตัวผมยอมรับนะครับ ต่างจังหวัดนี่140เป็นอย่างต่ำ ถนนโล่งๆ รู้ทั้งรู้ว่าผิดกฎหมายและอันตรายก็ยังทำ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

สมัยเด็กผมก็กระเหี้ยนกระหือรือซัดเต็มที่หรอกครับ มี 200 ก็ซัด 200 ไม่รู้จะรีบไปไหน แค่นัดกะเพื่อนเฉยๆ ใครมาจี้ตูดไม่ได้หรอก ต้องปล่อยพลัง

สุดท้ายแยกกันตรงไหน แล้วใครชนะวัดที่อะไร ได้ความสะใจ หรือแค่ได้อะดรีนาลีนหลั่งเฉยๆ ก็ยังไม่เข้าใจ แต่นั่นมันสมัยเด็กๆ

สมัยนี้หรอ 120 เท่านั้น ประหยัดน้ำมันรักษ์โลก ใครจะรีบ รีบไป ใครด่วน ผมหลบ เพราะเวลาผมด่วนจริงๆ ผมก็อยากให้คุณหลบเหมือนกัน

ปล. จขกท ต้องการให้มีถนนที่ขับเร็วเกิน 120 ได้ใช่ไหมครับ จริงๆ ผมก็ไม่ได้โลกสวยอะไรหรอกนะครับ

แต่อยากให้ลองคิด ว่าถ้าสักวันนึง บุพการี หรือคนที่เป็นที่รักของเรา "ที่ขับรถไม่เก่ง" ต้องตะบี้ตะบันวิ่งหนีกระบะบ้าพลัง ที่ซัด 140 กันทั้งถนน เพราะกฏหมายบอกว่า ถนนนี้ขับได้ถึง 140-150

ต่อให้มี 8 เลนแบบมอเตอร์เวย์ วิ่งซ้ายสุด พี่ท่านก็มุดมาซ้ายได้ครับ ถ้าข้างหน้าเร็วไม่พอ แล้วคนที่เรารักจะเอาถนนตรงไหนขับได้ถึงที่หมายปลอดภัยบ้าง

ออนไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 19:20:50 »
สมับวัยรุ่นผมก็ขับเร็วเหมือนกันครับ วิ่ง 140 กับ AE100 เก่าๆ ไม่มี ABS ได้
สูงสุดที่เคยขับ คือ 170

แต่เดียวนี้ผมวิ่งแค่ 120 ยังยากเลย และไม่วิ่งด้วยเพราะเปลืองน้ำมันแถมอาจโดนจับความเร็วได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 19:53:33 »

กลายเป็นผมเจอกัดซะงั้น

ถูกต้อง ผมขับ120 ความเร็วเฉลี่ยหน้าปัดอยู่ที่ 93 ยกเว้นว่ามันโล่งจริงผมจะได้มากกว่านี้
แต่ถ้าผมขับ 90-100 ผมก็ได้ความเร็วเฉลี่ย 60-70
ถ้าถามว่าเวลาที่ต่าง ต่างกันเยอะมั๊ยก็ต่าง

ผมขับแค่120 คนขับทั่วบ้านทั่วเมืองครับ ผมไม่ใช่โจร คุณอย่าเอาคำมาพูดว่าผมเป็นภัยสังคม
ผมเจอ benz bmw บางครั้งเจอรถตำรวจทางหลวงแซง ผมไม่ได้ขับเป็นเจ้าถนน แค่120 คนแซงผมเยอะครับ
 คุณรู้เหรอว่าสภาพจราจรผมเป็นอย่างไร ผมไปภาคไหน ถนนกี่เลน  อย่าตัดสินคนอื่นแบบนี้

ส่วนเหตุผลส่วนตัวของผม ผมรู้ดีกว่าคนอื่น 120 ไม่ใช่180 คุณอ่านดีๆ อย่าเอาจราจรสุขุมวิทหรือแยกแครายมาตัดสิน
คุ้มไม่คุ้มผมเวทน้ำหนักได้ เพราะผมลองมาหมดแล้ว ผมเลือกความเร็วที่ดีที่สุดในทุกด้าน แต่ไม่ใช่90
ผมเคยขับเส้นทางนี้ถึง12ชมกว่า มาแล้ว คุณไม่เคยก็แค่ฟัง แค่1ความเห็นในอีกมุมก็พอ
เวลากินข้าว ก็คือกินข้าวเพื่อเดินทางต่อ ไม่ใช่ลอยชายเหมือนคนไปเที่ยว ถึงที่หมายค่ำมาก ก็คือเราเสี่ยงต่อการล้ามาก

ผมทำงาน ไม่ได้ไปเที่ยว คงไม่ชิลและฟินกับการขับรถเหมือนคนไปเที่ยวหรอกครับ ต้องคิดตรงนี้ด้วย
คนไปเที่ยว แค่เห็นสีเขียวยังยิ้มเลยครับ โลกสวย ทั้งๆที่ข้างบ้านก็เขียว เหมือนคนดูดกัญชาแหละครับ
ผมไม่ได้สนุกกับการขับรถเร็วหรือช้า

ผมไม่ได้บอกให้ไปขับ 180 ครับ
ถ้า คุณ ยืนยันว่าขับแค่ 120 ก็ยังอยู่ในเกณดีครับ
แค่อยากให้ขับรถกันปลอดภัยเท่านั้นเอง
ไม่ต้อง รีบมากก็ได้ครับ เพราะ รีบแล้ว มันจะไม่จบที่ 120 หรอก อิอิ

สนับ สนุนให้ขับรถความเร็ว สูงสุดไม่เกิน 120 ครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 22:04:53 »

ถ้า คุณ ยืนยันว่าขับแค่ 120 ก็ยังอยู่ในเกณดีครับ
แค่อยากให้ขับรถกันปลอดภัยเท่านั้นเอง
ไม่ต้อง รีบมากก็ได้ครับ เพราะ รีบแล้ว มันจะไม่จบที่ 120 หรอก อิอิ

สนับ สนุนให้ขับรถความเร็ว สูงสุดไม่เกิน 120 ครับ

แต่กฏหมายเราค่อนข้างล้าหลังนะครับ
ถนนมี 4 เลน อุตส่าห์เลี้ยงไว้ไม่เกิน 120
โดนจดหมายส่งมาจากสระบุรี ว่าผมขับ 113

ทั้งๆที่มีคนแซงผมเป็นร้อยคัน

อย่างที่บอกไป 90 ต่างกับ 120 อยู่นะครับ
เส้นที่ผมใช้ ความเร็วเฉลี่ยค่อนข้างสูง เพราะมันมีไฟแดงน้อย
จะให้คลาน 80-90 ไปเป็นระยะทาง 500+ กม. ปวดหลังปวดขาปวดไหล่แย่ครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 22:55:15 »

แต่กฏหมายเราค่อนข้างล้าหลังนะครับ
ถนนมี 4 เลน อุตส่าห์เลี้ยงไว้ไม่เกิน 120
โดนจดหมายส่งมาจากสระบุรี ว่าผมขับ 113

ทั้งๆที่มีคนแซงผมเป็นร้อยคัน

อย่างที่บอกไป 90 ต่างกับ 120 อยู่นะครับ
เส้นที่ผมใช้ ความเร็วเฉลี่ยค่อนข้างสูง เพราะมันมีไฟแดงน้อย
จะให้คลาน 80-90 ไปเป็นระยะทาง 500+ กม. ปวดหลังปวดขาปวดไหล่แย่ครับ

รู้ได้ไง ว่า คนที่แซง ไม่โดนใบสั่งครับ

ทุกถนน ในประเทศ ไทย  เค้าให้ใช้ความเร็วแค่ 90 ครับ
ยกเว้น ที่ระบุไว้ เช่น มอเตอร์เวย กาญจนาภิเาก เท่านั้น
ขับ 113 เจอจับก็ถุกแล้วนี่ครับ ผมก็เจอครับ ขับ 90 ไม่โดน แต่เกิน 100 จะโดนเลย ถ้ามีกล้อง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 23:14:44 »
1.ไม่ค่อยเห็น
2.หากวิ่งเกิน ไมล์จะพังไหมถ้าทำไว้ 120
3.ขับช้ามันล้า หลับ
4.150
5.ช่วงล่างนิ่งดีกว่าย้วย

ขอดูคำตอบของ จขกท. หน่อย

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 00:17:41 »
สืบเนื่องมาจากอุบัติเหตุบนท้องถนนส่วนหนึ่ง เกิดจากการขับรถเร็วเกินกำหนด  ทำให้เกิดคำถามคาใจในหลายๆข้อดังนี้ครับ
1.ถนนทั่วประเทศไทยมีเส้นไหนบ้างครับที่ให้ขับเกิน 120/ชม.  >> ไม่มีครับ

2.สมมุติถ้าไม่มีถนนเส้นไหนเลยวิ่งได้เกิน 120/ชม. แล้วบริษัทรถทำไมไม่ทำไมล์ไว้ที่สุดแค่ 120 >>เผื่อไว้สำหรับการเร่งแซงที่รวดเร็วและปลอดภัย

3.มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องขับรถเกิน 120/ชม. ที่นอกเหนือคำว่า รีบไปธุระ กับ เมามันคึกคะนองและความเท่ส่วนตัว  >> ผมขับรถส่งคุณตาไปโรงพยาบาลเพราะอาการไม่ดีครับ ไม่ได้คึกคะนอง แต่รอรถพยาบาลไม่ได้ เพราะกันดารมาก หมวดนี้ ผมให้อยู่ใน "รีบไปธุระสำคัญ"

4.คุณคิดว่ากำหนดให้ 120/ชม.เป็นความเร็วสูงสุดนั้นน้อยไปหรือไม่  ถ้างั้นควรเป็นเท่าไหร่? >> มากพออยู่แล้วครับ ต่อให้รถทำมาเทพแค่ไหน ลิมิตของมนุษย์ไม่สามารถตัดสินใจอะไรเร็วๆได้ที่ความเร็วเกินกว่านี้หรอกครับ กว่าจะคิดได้ว่าจะทำอย่างไร รถก็วิ่งไปหลายเมตรแล้ว

สำหรับตัวผมยอมรับนะครับ ต่างจังหวัดนี่140เป็นอย่างต่ำ ถนนโล่งๆ รู้ทั้งรู้ว่าผิดกฎหมายและอันตรายก็ยังทำ มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ

สมัยเด็กผมก็กระเหี้ยนกระหือรือซัดเต็มที่หรอกครับ มี 200 ก็ซัด 200 ไม่รู้จะรีบไปไหน แค่นัดกะเพื่อนเฉยๆ ใครมาจี้ตูดไม่ได้หรอก ต้องปล่อยพลัง

สุดท้ายแยกกันตรงไหน แล้วใครชนะวัดที่อะไร ได้ความสะใจ หรือแค่ได้อะดรีนาลีนหลั่งเฉยๆ ก็ยังไม่เข้าใจ แต่นั่นมันสมัยเด็กๆ

สมัยนี้หรอ 120 เท่านั้น ประหยัดน้ำมันรักษ์โลก ใครจะรีบ รีบไป ใครด่วน ผมหลบ เพราะเวลาผมด่วนจริงๆ ผมก็อยากให้คุณหลบเหมือนกัน

ปล. จขกท ต้องการให้มีถนนที่ขับเร็วเกิน 120 ได้ใช่ไหมครับ จริงๆ ผมก็ไม่ได้โลกสวยอะไรหรอกนะครับ

แต่อยากให้ลองคิด ว่าถ้าสักวันนึง บุพการี หรือคนที่เป็นที่รักของเรา "ที่ขับรถไม่เก่ง" ต้องตะบี้ตะบันวิ่งหนีกระบะบ้าพลัง ที่ซัด 140 กันทั้งถนน เพราะกฏหมายบอกว่า ถนนนี้ขับได้ถึง 140-150

ต่อให้มี 8 เลนแบบมอเตอร์เวย์ วิ่งซ้ายสุด พี่ท่านก็มุดมาซ้ายได้ครับ ถ้าข้างหน้าเร็วไม่พอ แล้วคนที่เรารักจะเอาถนนตรงไหนขับได้ถึงที่หมายปลอดภัยบ้าง
ส่วนตัวไม่ได้ต้องการถนนที่ขับเกิน 120 หรอกครับ ที่ถามเพราะอยากทราบความเห็นหน่ะครับว่ารู้สึกอย่างไรกับเรื่องความเร็วที่กฎหมายกำหนดกับชีวิตจริงๆที่ต้องปฏิบัติตาม เพราะเท่าที่อ่านคอมเมนท์หลายๆท่านก็ยอมรับว่าใช้ความเร็วเกินกันแทบเป็นเรื่องปกติ กับเหตุผลที่หลากหลายกันไป  เหมือนรู้ทั้งรู้ว่าต้องทำผิดกฎหมายแต่ก็ยังทำ ซึ่งผมก็มีทั้งเห็นด้วยไม่เห็นด้วยครับ เอาจริงๆตอนนี้ผมขับรถช้าลงๆไม่รู้ยิ่งแก่ขึ้นยิ่งขับช้าลงเพราะกลัวตายมั๊งครับ55

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 00:29:42 »
1.ไม่ค่อยเห็น
2.หากวิ่งเกิน ไมล์จะพังไหมถ้าทำไว้ 120
3.ขับช้ามันล้า หลับ
4.150
5.ช่วงล่างนิ่งดีกว่าย้วย

ขอดูคำตอบของ จขกท. หน่อย
1.ถนนทั่วประเทศไทยมีเส้นไหนบ้างครับที่ให้ขับเกิน 120/ชม.
***อันนี้คือไม่แน่ใจจริงๆครับก็เลยถามไงครับ55
2.สมมุติถ้าไม่มีถนนเส้นไหนเลยวิ่งได้เกิน 120/ชม. แล้วบริษัทรถทำไมไม่ทำไมล์ไว้ที่สุดแค่ 120
***ส่วนตัวผมอยากให้ล็อคไปเลยครับ120 เหยียบยังไงก็สุด 120 ครับ คิดว่าอุบัติเหตุลดลงไม่มากก็น้อย แถมไม่ต้องมาติดกล้องให้เปลืองงบ เสียเวลามานั่งส่งจดหมายไปเสียค่าปรับกันอีก
3.มีเหตุผลใดบ้างที่ทำให้คุณต้องขับรถเกิน 120/ชม. ที่นอกเหนือคำว่า รีบไปธุระ กับ เมามันคึกคะนองและความเท่ส่วนตัว
ตั้งแต่ขับมาจะยี่สิบปี ผมยังไม่มีเหตุผลอื่นเลยนอกจากที่ผมกล่าวมาครับ
4.คุณคิดว่ากำหนดให้ 120/ชม.เป็นความเร็วสูงสุดนั้นน้อยไปหรือไม่  ถ้างั้นควรเป็นเท่าไหร่?
พอดีแล้วครับ
ไม่ครับ เอาแค่ช่วงล่างนิ่งๆที่120 เก็บเสียงดีๆ ภายในภายนอกสวย เบาะนั่งสบายๆ อัตราเร่งพุ่งๆ

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:03:57 »

ดีใจนะครับ
ที่ความเห็นในนี้ หลายคน ที่มีอายุส่วนใหญ๋จะขับ รถช้า ๆ และมองว่า 120 นี่มันเร็วเกินไปแล้วด้วย

แต่ก็มีบางกลุ่ม ที่ อยากจะขับเร็วกว่านี้

ผมไม่อยากจะคิดครับ ถ้า มีคนมาประท้วง บอกกฏหมายล้าหลัง
ให้ รัฐออก กฏหมาย ให้ขับ เกิน 90

ขนาดตอนนี้กฏหมาย จำกัดที่ 90 ขับจริงเกิน 110
ก็ยัง ชนกันเละเทะ

และ ทุกคลิป ขับเร็ว ทั้งนั้นครับ ขับเร็ว กับ ประมาท มันก็ความหมายเดียวกันนั่นละ

ผมเชื่อนะครับ หาก รัฐเอาจริง ล๊อคเข็มไมล์รถให้ขับได้ไม่เกิน  120 ผมเชื่อนะ อุบัติเหตุจะลดลง จริงๆ แบบเห็นผลและ ความรุนแรงก็ลดลงไปด้วย
แล้วถ้า ทุกคนหันมาทำตามกฏหมาย ไม่ขับเกิน 90 จริงๆ นี่ มั่นใจเลยละว่า
เวลา เราวางแผนทำอะไร ไปไหน ก็วางแผนที่ ขับรถ 90 km ดู

แต่เดี๋ยว ขับรถ 90 กลายเป็น พวก ไม่รีบร้อน พวกโลกสวยเหรอ >>>> แต่ ก็จริงนี่ครับ เพราะคนพวกนี้ คงไม่ไปขับชนใครตาย  เท่ากับพวกโลกความเป็นจริง ที่ เวลามีค่าทุกนาที

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:32:56 »
ความเร็วไม่ใช่สาเหตุทุกอย่างของอุบัติเหตุครับ
สาเหตุมันมีได้เยอะ

ความไม่ระวัง
ความคะนอง
ความง่วง
จิ้มโทรศัพท์
คุยโทรศัพท์
ดูหนัง
เหม่อลอย
หยิบของที่พื้นรถ
หันไปคุยกับลูก กับครอบครัว
การลักไก่
เยอะแยะ

แต่ความเร็วมันเป็นปัจจัยหลักของความรุนแรงจากอุบัติเหตุ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:42:41 »
ความเร็วไม่ใช่สาเหตุทุกอย่างของอุบัติเหตุครับ
สาเหตุมันมีได้เยอะ

ความไม่ระวัง
ความคะนอง
ความง่วง
จิ้มโทรศัพท์
คุยโทรศัพท์
ดูหนัง
เหม่อลอย
หยิบของที่พื้นรถ
หันไปคุยกับลูก กับครอบครัว
การลักไก่
เยอะแยะ

แต่ความเร็วมันเป็นปัจจัยหลักของความรุนแรงจากอุบัติเหตุ

นั่นละครับผม
อุบัติเหตุ เยอะแยะมากมาย มันจะไม่รุนแรง
ถ้า หาก ขับไม่เร็วครับ

อุบัติติเหตุเกิดขึ้นได้ครับ แต่ที่ส่งผล ต่อชีวิตและทรัพย์สินอย่างรุนแรง ก็มาจากความเร็วเกือบทั้งหมด

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 15:47:42 »
สมรรถนะของรถทุกวันนี้ก็มีส่วนทำให้คนขับรถกันเร็วขึ้น  เหยียบแปปเดียว140แล้ว ช่วงล่างและการเก็บเสียงดีมากจนทำให้เราชะล่าใจคิดว่าเอาอยู่ไม่อันตราย ระบบเบรคระบบช่วยการทรงตัวต่างๆนาๆ ถุงลม8ใบ10ใบแก้ปัญหาปลายเหตุทั้งนั้น รถในตลาดมีเยอะครับที่สมรรถเดิมๆจากโรงงานวิ่งได้เกิน180  หรือทะลุ200ก็มี ถามว่าทำมาทำไมขนาดนั้นถ้าไม่ใช่สนองneedของคน จะบอกว่าเอาไว้ใช้ตอนรีบและจำเป็นมันก็ฟังดูไม่สมเหตุผลเท่าไหร่ครับ เหมือนเรามีอุปกรณ์พร้อมซิ่งบนถนนหลวงอยู่ในมือมันก็อดไม่ได้ที่จะใช้ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 17:12:59 »
คุณเคยขับรถความเร็วเกิน 120 ไหม?

เคยครับ (บ่อยด้วย เช่น เส้นทางพิเศษต่างๆ ถนน ตจว. ที่สวยๆโล่งๆ)

1.ถนนทั่วประเทศไทยมีเส้นไหนบ้างครับที่ให้ขับเกิน 120/ชม.
2.สมมุติถ้าไม่มีถนนเส้นไหนเลยวิ่งได้เกิน 120/ชม. แล้วบริษัทรถทำไมไม่ทำไมล์ไว้ที่สุดแค่ 120

1.ไม่ทราบครับ

2.ไม่มั่นใจครับ ลองคิด แบบ ระบบเสียง มี 0-100% ใช้จริงอยู่ที่ประมาณ 40-60

กลางๆ ก็ 50 เบาหน่อยก็ 40 ดังหน่อยก็ 60 เบามากหน่อยก็ 20 ดังมากหน่อยก็ 80

0 กับ 100 ไม่ใช่ไม่ได้ใช้ แต่โอกาสใช้น้อยมาก

ในแง่ของรถอาจคล้ายๆกัน โอกาสใช้ความเร็วเกิน 120 มี แต่สภาพสิ่งแวดล้อมและสถานณ์การณ์บวกความปลอดภัยทำให้มีโอกาสใช้ได้น้อย

(ส่วนตัว คิดว่า 90 คือ กลางๆ 60 คือ ช้า 120 คือ เร็ว 30 คือ ช้ามาก 150 คือ เร็วมาก 0 คือ จอด 180ขึ้น คือ ?)

เหตุผลที่บริษัทรถไม่ทำความเร็วไว้สุดที่ 120 (ความเห็นส่วนตัวนะ) อาจเพื่อ การตลาด

เวลา ทดสอบรถของบริษัทต่างๆ ทดสอบรถในสถานการณ์จำลอง ตัวแปร ปัจจัยต่างๆ การกำหนดค่า ถูกควมคุม ดูแลให้พร้อมและตรงมากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

สนามทดสอบอย่างดีได้มาตรฐาน ยางใหม่เอี่ยม ความดันลมยางตามกำหนดในการทดสอบ อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างๆได้รับการตรวจเช็คว่าพร้อมใช้งาน

ตัวรถใหม่ สมบูรณ์มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ ผ่านการตรวจเช็คต่างๆ (ไม่การรั่ว ซึม อะไหล่บางชิ้นหลวม หรือ หลุด  หรือ เสื่อมสภาพ หรือ อื่นๆ)

ตัวผู้ขับทดสอบ มีความพร้อม ทั้งร่างกาย ผ่านการฝึก และ ความรู้ ทักษะต่างๆ ในสถานการณ์ฉุกเฉิน

หน่วยกู้ชีพ กู้ภัย มีพร้อม

ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะเอาความเร็วในสถานการณ์และสภาพสิ่งแวดล้อมจำลอง มาใช้อ้างอิง ในสถานการณ์และสภาพสิ่งแวดล้อมจริง น่าจะไม่เหมาะเท่าไร

3.สำหรับผม คือ รถจี้ท้ายครับ กับ ถนนสวยๆโล่งๆครับ

สถานการณ์ รีบ(จริง) แบบมีคนสำคัญนอนพะงับๆอยู่ในรถ หรือ แบบต้องรีบไปดูใจคนสำคัญที่อยู่ที่โรงพยาบาลหรือตจว.

หรือ แบบต้องไปส่งของให้ทันกำหนด หรือ แบบต้องรีบไปเซนต์สัญญา หรือ อื่นๆ ผมยังไม่เคยมีประสบการณ์ด้านนี้ครับ ส่วนใหญ่ คือ ท่องเที่ยว พักผ่อน หาญาติ

4.ไม่น้อยครับ ถามว่าควรเป็นเท่าไร ไม่มั่นใจครับ แล้วแต่สถานการณ์จริงๆ ;D

5.ถ้า 180 ยังนิ่ง นั่นอาจตีความได้ว่า ถ้าความเร็วน้อยกว่านี้ รถอาจให้สมรรถนะที่ดีกว่า เพราะฉะนั้น 180 ยังนิ่ง เป็นปัจจัยหนึ่งในการพิจารณาสำหรับผม

แต่ ความเร็วปลายต้องทะลุ 240 ไม่เป็นปัจจัยในการพิจารณาสำหรับครับ ถ้าซื้อรถมาขับในถนนจริงสถานการณ์จริงทั่วๆไป เพราะ ไม่ปลอดภัยต่อผู้อื่นและตัวเองครับ

ความเร็วปลายต้องทะลุ 240 ผมว่าเหมาะกับ สภาวะจำลอง หรือ สนามแข่งรถ มากกว่าครับ

สมัยเรียนมหาวิทยาลัย ไป-กลับ บ้าน 80-90 ประมาณนี้ เหตุผล ประหยัดค่าน้ำมันล้วนๆ ;D  ด้วยความสัจจริง ไม่ได้นึกถึงความปลอดภัยเลย  :-[

นานๆที 120 โอกาส 140 เป็นบางครั้ง

ปัจจุบัน ท่องเที่ยว พักผ่อน หาญาติ ถ้ามีสปอนเซอร์น้ำมัน ยืนพื้นที่ 120 ครับ มาก-น้อย กว่านี้ แล้วแต่สถานการณ์ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 19:33:32 »
วิ่งทางไกลมีแน่ๆ 120 - 160 ช่วงไหนโล่งๆ และมีรถคันอื่นที่วิ่งให้เราตาม ปกติที่ใช้ความเร็วคือ 130 - 140 กำลังดี ไม่ช้าไป ไม่เร็วไป ควบคุมได้ง่าย

ส่วนที่วิ่งช้าๆ แล้วขับกากๆ นี่น่ารำคาญมากกว่าเพื่อนร่วมถนนที่ขับเร็ว แต่มีมารยาท เตือนว่าเบรค เตือนว่าแซงไม่ได้ ขับง่ายกว่ากันเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย