ผู้เขียน หัวข้อ: New Honda City กับ ตัวก่อนหน้านี้ที่ตกรุ่นไป ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกันไหมครับ  (อ่าน 4489 ครั้ง)

ออฟไลน์ itimkati

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ

พอดีจะไปซื้อ คอยส์จุดระเบิด แต่ที่ร้านบอกว่ามีแต่ของ New City โฉมตัวปัจจุบัน

แต่รถของผมเป็นโฉมเก่าตัวปี 2012 รุ่นก่อนหน้านี้ที่พึ่งจะตกรุ่นไป 

เลยอยากทราบว่าเป็นเครื่องยนต์ตัวเดียวกันไหม ใช้คอยส์จุดระเบิดรุ่นเดียวกันไหมครับ

ผมกล้าๆกลัวๆไม่กล้าสั่งมา กลัวผิดรุ่นครับ

ขอบพระคุณครับ   ;)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
จะเรียกว่าเครื่องเดียวกัน หรือคนละเครื่องก็ได้ เพราะจริงๆมันคือบล็อคเดียวกัน แต่เปลี่ยนพวกสายยางต่างๆรองรับ e85 รวมถึงพวกระบบจุดระเบิดต่างๆด้วย สังเกตุรหัสเครื่อง อักษรตัวสุดท้ายไม่เหมือนกัน

ในกรณีของคุณ ผมคิดว่าใช้กันไม่ได้ เอาชัวร์สุดโทรไปถามลูกค้าสัมพันธ์ของฮอนด้าน่าจะชัวร์สุด หรือไม่ก็คุยกับทางร้านให้ดีถ้าใส่ไม่ได้ให้เปลี่ยนคืนหรือสั่งที่ตรงรุ่นมาให้แทนได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

พื้นฐานเดียวกันครับ L15A L15Z
ตัวปัจจุบันมีการปรับปรุงชิ้นส่วนตามสเต็ปเครื่องสหกรณ์
ทน E85 ได้ อัตราเร่งและสิ้นเปลืองดีขึ้น

หวังว่าอนาคตคงเปลี่ยนยกชุดได้แล้วมั้ง อยู่มาร่วม 10 กว่าปีได้ละ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยถามคนขาย เขาว่าใช้ด้วยกันได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คอยส์จุดระเบิด ไม่แน่ใจว่าใช้ตัวเดียวกันได้ไหม ลองโทรถาม0เพื่อความชัวร์ครับ
ส่วนตัวเครื่องจริงๆมันก็ตัวเดิมนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **

พื้นฐานเดียวกันครับ L15A L15Z
ตัวปัจจุบันมีการปรับปรุงชิ้นส่วนตามสเต็ปเครื่องสหกรณ์
ทน E85 ได้ อัตราเร่งและสิ้นเปลืองดีขึ้น

หวังว่าอนาคตคงเปลี่ยนยกชุดได้แล้วมั้ง อยู่มาร่วม 10 กว่าปีได้ละ

L15A L15Z
อันไหน อยู่ใน city ตัวไหนครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
L15A อยู่ในตัว ลูกธนุ
L15Z อยู่ในตัว กับตันมาวิน

คอยถ้าหน้าตาเหมือนกันน่าจะใส่กันได้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2015, 12:08:28 โดย dunghill »
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับผม

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
Coil เป็นคนละเบอร์ถ้าจำไม่ผิดเป็น 30530-RB0 กับ 30530-55A แต่ถามว่าใช้กันได้หรือไม่ผมว่าเอาตรงรุ่นมันดีกว่าน่ะ

• Newbie
  • *
Coil เป็นคนละเบอร์ถ้าจำไม่ผิดเป็น 30530-RB0 กับ 30530-55A แต่ถามว่าใช้กันได้หรือไม่ผมว่าเอาตรงรุ่นมันดีกว่าน่ะ

รู้ถึงขนาดรหัส สุดยอดมากเลยครับผม ขอบคุณครับ

งั้นคงสั่งรุ่นเดิมดีกว่าครับผม