ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูอาการ รถหน่อยครับ vios ตัวแรก  (อ่าน 6386 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ช่วยดูอาการ รถหน่อยครับ vios ตัวแรก
« เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 13:57:30 »
รถเป็น vios 2003  เกียร์ออโต้
ตัวจอแบบติจิตอล อาการคือขับไปแล้ว หน้าจอจะดับไปแล้วก็มาใหม่ ไฟขึ้นโชว์ทุกอย่างแล้วก็หายไป
เหมือนเครื่องจะดับด้วยแล้วก็สตาร์ดขึ้นมาถ้ารถวิ่งอยู่เหมือนเครื่องกระตุก แต่ถ้ารถอยู่นิ่งๆจะดับไปไปเลย
ไฟหน้ารถตก พัดลมแอร์ไม่นิ่ง จอติจิตอลกระพิบหรือหรี่ลง
ที่สังเกตุจะเป็นตอนช่วงผ่อนคันเร่ง หรือ เหยีบเบรค 
ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ช่วยดูอาการ รถหน่อยครับ vios ตัวแรก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 15:20:00 »
ที่บ้านก็มีตัวนี้ ยังไม่เจอปัญหาอย่างที่คุณว่านะครับ แต่ดูท่าทางเช็คระบบไฟบ้างรึเปล่า ไม่อย่างนั้นก็เอาเข้าศูนย์ให้เค้าเช็คคอมพิวเตอร์ให้ครับ เพราะผมเคยมีครั้งนึงไฟเตือนโชว์ทำยังไงก็ไม่ยอมดับ วิ่งเข้าศูนย์ให้เค้าเสียบคอมพ์เช็คให้ ปรากฏว่าสายไฟมีรอยหนูกัด

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ช่วยดูอาการ รถหน่อยครับ vios ตัวแรก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 15:47:53 »
เตรียมตัวเสียเงินครับ  เดี๋ยวนี้หน้าปัดมาเชื่อมทุกอย่างไว้  คันเก่าผมซนทำฟิวส์ขาดนอกจากจอดับแล้วเกียร์ออโต้ยังไม่ยอมเปลี่ยนด้วย  ลากเกียร์หนึ่งจนถึงบ้านเลย

นี่ฟังจากอาการเครื่องคงดับจริงแต่เกียร์ธรรมดาใช่มั๊ยฮะมันถึงได้กระตุกติดขึ้นมาวิ่งได้ต่อ

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 17:15:14 »
เข้าร้านไดนาโม เช็คระบบไฟชาร์จก่อนครับ หลังจากนั้นค่อยไปดูพวกหัวเทียน สายหัวเทียน คอยล์ ลิ้นปีกผีเสื้อ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 19:36:16 »
ลองเช็คพวกระบบไฟแบบที่คอมเม้นข้างบนแนะนำก่อนก็ดีครับ
สายไฟ ฟิว ไดชาจ รีเล ecu หัวเทียน ลิ้นปีกผีเสื้อ

ที่บ้านมีรุ่นนี้คันนึง เคยขับละควันขึ้นฝากระโปรงหน้า นึกว่าจะไฟไหม้
ปรากฎ หนูคาบใบไม้แห้งไปทำรัง ละเครื่องยนร้อนพวกนั้นเลยใหม้ควันขึ้น
ผมนี่แทบช้อก

ปล.เรื่องที่ดูใหญ่ บางทีมันอาจเป็นเรื่องเล็กๆที่เราคิดไม่ถึงก็ได้

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 21:40:09 »
เอาเข้าศูนย์หรืออู่นอกที่มีเครื่องเช็คOBDIIดูครับ หรือถ้าอู่ไหนเก่งๆบางทีเปิดกล่องฟิวเอาไฟจิ้มก็พอรู้

แต่เท่าที่ฟังอาการมาน่าจะเป็นไดชาร์จเสียไม่ก็กล่องคอยล์ช็อต หรือระบบไฟรวนนะครับ รถอายุมากแล้วต้องเช็คดีๆ ไม่แน่อาจแค่ปลั๊กหลวมก็ได้ไม่ต้องคิดมากครับ เอาเข้าอู่โลด

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 22:56:10 »
รถเป็น vios 2003  เกียร์ออโต้
ตัวจอแบบติจิตอล อาการคือขับไปแล้ว หน้าจอจะดับไปแล้วก็มาใหม่ ไฟขึ้นโชว์ทุกอย่างแล้วก็หายไป
เหมือนเครื่องจะดับด้วยแล้วก็สตาร์ดขึ้นมาถ้ารถวิ่งอยู่เหมือนเครื่องกระตุก แต่ถ้ารถอยู่นิ่งๆจะดับไปไปเลย
ไฟหน้ารถตก พัดลมแอร์ไม่นิ่ง จอติจิตอลกระพิบหรือหรี่ลง
ที่สังเกตุจะเป็นตอนช่วงผ่อนคันเร่ง หรือ เหยีบเบรค 
ขอบคุณครับ ;D ;D ;D

Vios 1.5S NZ 4AT อาการเหมือนไฟในระบบไม่พอนะครับ มากพอที่จะหมุนมอเตอร์สตาร์ทตอนแรก
แต่ไม่พอตอนวิ่ง คือใช้ไฟตอนวิ่งไปเรื่อยๆ แต่ของที่มาเติมมันไม่พอที่ใช้
เดาว่าไดชาร์จไม่ค่อยดีนะครับ ตรวจสอบการชาร์จของไดชาร์จ (Alternator) ว่าไฟชาร์จรึเปล่า
แบทมีอาการเสื่อมแล้วหรือไม่ เอาง่ายๆพวกนี้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2016, 17:27:13 »
น่าจะรีเลย์ซักตัวนะครับ เคยเป็นเมื่อหลายปีมาแล้ว แบบวิ่งๆ อยู่ดีๆ เหมือนทุกอย่างมันดับไปเลยแล้วก็ติดใหม่ เข้าศูนย์ไปจำได้ว่าช่างบอกว่ารีเลย์ แต่จำไม่ได้แล้วว่าอันไหน
JC TU #54