ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็ตช่วงล่าง mazda 2 ให้ได้ตามมาตรฐานโรงงาน  (อ่าน 5886 ครั้ง)

sumit.s.senior

• บุคคลทั่วไป
รบกวนปรึกษาท่านผู้รู้ หากรถมีการเปลี่ยนอะไหล่เกี่ยวกับช่วงล่างในรถ mazda 2 skyactiv สามารถเซ็ตช่วงล่างให้ได้ตามมาตรฐานโรงงานเหมือนเดิมหรือไม่ครับ รายการที่เปลี่ยนตามรูป

ปล. สาเหตุที่เปลี่ยนเนื่องจากทางศูนย์แจ้งว่าอะไหล่เสื่อม เพราะ defect จากโรงงาน

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
Re: เซ็ตช่วงล่าง mazda 2 ให้ได้ตามมาตรฐานโรงงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:37:20 »
แล้วอาการขึ้นลูกระนาดเสียงดังหายไหมหล่ะครับถ้าหายก็ ok ตามนั้นหล่ะครับเพราะเค้าก็น่าจะเคลมอะไหล่มาตรฐานให้

Re: เซ็ตช่วงล่าง mazda 2 ให้ได้ตามมาตรฐานโรงงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:49:47 »
แล้วอาการขึ้นลูกระนาดเสียงดังหายไหมหล่ะครับถ้าหายก็ ok ตามนั้นหล่ะครับเพราะเค้าก็น่าจะเคลมอะไหล่มาตรฐานให้

การเปลี่ยนอะไหล่ 2 รายการด้านล่างเป็นการแก้ปัญหารถไม่ค่อยนิ่งในความเร็วต่ำ (โยกๆ นิดๆ แม้ถนนจะเรียบ) อะครับ
แต่ว่า หลังจากเปลี่ยนอะไหล่ มีความรู้สึกว่ารถกระด้างขึ้น ขับเร็วไม่มั่นใจ เพราะรู้สึกว่ารถมันโยนๆ ไม่นิ่ง วิ่งได้ร้อยนิดๆ ก็ต้องผ่อนคันเร่งแล้ว ซึ่งก่อนเปลี่ยน 130-140 ยังไม่รู้สึกว่าโยนเลย

ส่วนการขึ้นลูกระนาดแล้วเสียงดังช่างหาสาเหตุไม่เจอครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 15:42:39 »
เสียงจากช่วงล่างนี่เป็นเรื่องที่น่าปวดหัวมากเพราะเสียงแต่ละแบบและแต่ละจังหวะที่มันออกมามันบ่งบอกถึงปัญหาช่วงล่างได้หลากหลายมาก เสียงช่วงล่างแต่ละส่วนมันต่างกันนะครับฟังดีๆกึกๆกุกๆมาจากโช๊คตาย ออดแอดบู๊ชยางฉีก กิ๊กๆก๊องๆหูยึดท่อไปเสียหลุด ปักๆชิ้นส่วนบางอย่างใส่ไม่แน่นอาจจะเป็นแค่ที่บังโคลนตีล้อ แต่ก็ไม่ได้ยากเกินความสามารถช่างเลย ช่างสามารถยกขึ้นฮ๊อยเพื่อจับช่วงล่างแต่ละส่วนโยกเพื่อตรวจสอบชิ้นส่วนที่เสียหายได้ ถ้าช่างที่นี่หาไม่เจอเปลี่ยนศูนย์เถอะครับไปที่อื่นดีกว่า  :)

เปลี่ยนอะไหล่แล้วรถไม่นิ่ง โยนๆกระด้างขึ้นจนไม่มั่นใจนี่โช๊คตายหรือเปล่า? รถบ้านๆจากโรงงานไม่ควรมีอาการแข็งชัดเจนแบบนี้ โช๊คถ้าติดตั้งไม่ดีไม่ใส่ให้ถูกตำแหน่งแล้วเอาฮ๊อยลงน้ำหนักที่กดทับลงมาทำให้แกนงอเป็นสาเหตุให้โช๊คตายได้ ลองกดรถทั้งสี่ด้านดูว่าการยืดหดตอบสนองของโช๊คแต่ละข้างเท่ากันหรือไม่ หรือสังเกตุจากคราบเปียกบริเวณแกนโช๊คดูก็ได้   :-X   
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 23:32:05 »
2 Sky D หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ ... ของผมก็เป็นครับ เสียงมาจากโช๊คหลัง พอเอาเข้าศูนย์. ศูนย์ขอให้ทิ้งรถไว้2-3วันจะให้นายช่างญี่ปุ่นจาก Mazda มาเช็ค
(ช่วงที่ทิ้งรถไว้ ได้รถแทนมาใช้ด้วยน่ะประทับใจจริงๆ)
เช็คเสร็จเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนไปผมก็ลืมไปแล้ว คล้ายๆกะอะไรยางๆเสื่อมเป็นdefect เปลี่ยนปุ้บหายปั้บครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 14:31:07 »
2 Sky D หรือเปล่าครับ?

ถ้าใช่ ... ของผมก็เป็นครับ เสียงมาจากโช๊คหลัง พอเอาเข้าศูนย์. ศูนย์ขอให้ทิ้งรถไว้2-3วันจะให้นายช่างญี่ปุ่นจาก Mazda มาเช็ค
(ช่วงที่ทิ้งรถไว้ ได้รถแทนมาใช้ด้วยน่ะประทับใจจริงๆ)
เช็คเสร็จเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนไปผมก็ลืมไปแล้ว คล้ายๆกะอะไรยางๆเสื่อมเป็นdefect เปลี่ยนปุ้บหายปั้บครับ

ใช่ครับ Sky D ว่าแต่ของคุณเอาเข้าศูนย์ไหนเหรอครับ เทคแคร์ดีจัง