ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนเกียร์กับเฟืองท้าย ไมล์รถจะเพี้ยนมั้ยครับ  (อ่าน 3955 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
อย่างเวลาเราเปลี่ยนล้อที่เส้นรอบวงไม่เท่าเดิม อันนี้ไมล์เพี้ยนแน่ๆเพราะล้อหมุนเท่าเดิมแต่ได้ระยะทางไม่เท่าเดิม
แล้วถ้าเราใช้เครื่องเดิม ล้อเดิม แต่ยกเกียร์ใหม่ เฟืองท้ายใหม่อัตราทดไม่เหมือนเดิม ไมล์จะเพี้ยนเหมือนกันรึเปล่า

ออฟไลน์ Tumm 1987

• Jr. Member
  • **
เพี้ยนแน่นอนครับ

แต่มันก็มีวิธีทำให้ตรงได้ครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
รอฟังด้วยคนครับ

ผมเข้าใจว่าวัดจากรอบของล้อนะ ไม่น่าเกี่ยวกับเฟืองหรือเกียร์

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
เปลี่ยนเกียร์ และ เฟืองท่ายเปลี่ยนแน่นอน

รถรุ่นเก่าเปลี่ยนเฟืองเรือนไมล์แต่ไม่ใช่จะหาง่ายๆบ้านเราไม่ใช่ผู้ผลิต

รุ่นใหม่ ไมล์ไฟฟ้า แก้ที่ ECU แต่บ้านเรายังแก้ไม่ได้  จบเห่

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ขึ้นกับรถแต่ละรุ่นครับ รถรุ่นเก่าๆจะจับรอบการหมุนหลังจากชุดเกียร์เลย ดังนั้นการเปลี่ยนอัตราทดเฟืองท้ายจะทำให้ไมล์รถเพี้ยนแน่นอน ว่าง่ายๆคือรถสมัยโบราณอ่านค่าที่ input เข้าเพืองท้ายแล้วคำนวณต่อว่า output มันคือกี่ km/h

แต่สำหรับรถยนต์รุ่นใหม่ๆใช้วิธีการจับความเร็วรถที่รอบการหมุนที่โรเตอร์ของล้อแต่ละล้อโดยตรง ดังนั้นการเปลี่ยนเฟืองท้ายก็ไม่ได้มีผลอะไร ว่าง่ายๆคืออ่านที่ output หลังเพืองท้ายโดยตรง เพืองท้ายปล่อยเท่าไหร่ก็อ่านเท่านั้น มีอย่างเดียวที่จำทำให้เพื้ยนคือการเปลี่ยนล้อครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ขึ้นกับรถแต่ละรุ่นครับ รถรุ่นเก่าๆจะจับรอบการหมุนหลังจากชุดเกียร์เลย ดังนั้นการเปลี่ยนอัตราทดเฟืองท้ายจะทำให้ไมล์รถเพี้ยนแน่นอน ว่าง่ายๆคือรถสมัยโบราณอ่านค่าที่ input เข้าเพืองท้ายแล้วคำนวณต่อว่า output มันคือกี่ km/h

แต่สำหรับรถยนต์รุ่นใหม่ๆใช้วิธีการจับความเร็วรถที่รอบการหมุนที่โรเตอร์ของล้อแต่ละล้อโดยตรง ดังนั้นการเปลี่ยนเฟืองท้ายก็ไม่ได้มีผลอะไร ว่าง่ายๆคืออ่านที่ output หลังเพืองท้ายโดยตรง เพืองท้ายปล่อยเท่าไหร่ก็อ่านเท่านั้น มีอย่างเดียวที่จำทำให้เพื้ยนคือการเปลี่ยนล้อครับ
จริงเหรอครับ แล้วทีนี้มันจับที่ล้อไหนครับ ล้อหน้าหรือหลัง ซ้ายหรือขวา
ส่วนตัวผมคิดว่ามันเปลืองอยู่นะ หรือว่าเค้าจับจากระบบคุมทรงตัว เพราะอันนั้นน่าจะต้องตรวจเวลาล้อลื่นด้วย
มันเป็นเฉพาะรุ่นที่มีระบบคุมทรงตัวรึเปล่าครับ