ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้ที่นำรถพิกัด 1.5 ของท่านไป remap reflash มาแล้ว กรุณาแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ  (อ่าน 18162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
เคยเห็นพี่ๆในกลุ่มเค้าเอา fiesta 1.0 ไป remap มาครับเห็นว่าใช้ e85 ได้และแรงกว่าเดิม

ส่วนเรื่อง boost เรื่องคันเร่งยังไม่เห็นมีใครลองเลยครับ กลัวเครื่องพัง
ไม่ทราบว่าพอจะบอกได้มั้ยครับว่าทำที่ไหน.
พอดีพอดีผมมี fiesta 1.0 อยู่เหมือนกัน. :-X :-X
ตามความเข้าใจของผม จูนประเภทน้ำมันนี่เป็นส่วนที่ยากสุดนะครับ เพราะต้องปรับ scale การจ่ายน้ำมันใหม่หมด (e85 ต้องการรูปแบบการจ่ายน้ำมันไม่เหมือน g95 ดีไม่ดีอัตราส่วนน้ำมัน/อากาศก็ไม่เท่ากันด้วย)

งานนี้ไม่ง่ายนะครับ ... เอาเข้าจริงคันเร่งกับบูส ง่ายและเซฟกว่านะครับ (ถ้าไม่ใช่เพิ่มบูสนะ)

ออฟไลน์ Turin

รถผมผ่านการ Reflash มาอย่างโชกโชนรับ เอาว่าค่า Reflash อย่างเดียวรวมๆ ทะลุแสนไปไกล

จูนเนอร์เก๊ เพิ่งหัดทำ แต่นั่งเทียน โยนรอมใส่ แล้วรถสตาร์ทไม่ติด แก้ไม่เป็นอีก
จูนเนอร์ล็อคกล่องก็มี
จูนเนอร์ แอบสลับสายที่ที่กล่อง ecu ก็มี ใครมาจูนใหม่ก็เสียบไม่ติด
จูนเนอร์กลัว Dyno ก็มี จูนแต่ถนนบอกแรงแล้ว ไม่ยอมขึ้น Dyno ผมเอาไปขึ้น Dynoเดิม ห่วยกว่าก่อนจูนอีก
จูนเนอร์ฮั้วกับคนขายอะไหล่ก็มี ต้องเปลี่ยนนี่ โน่น นั่น เอาของรถลูกค้าอีกคันมาใส่รถเราก็ทำ โอ๊ะ
จูนเนอร์ชุ่ย ก็โดนมาแล้ว จูนน้ำมันบางเฉียบ พังคับ

จากประสบการณ์ จูนเนอร์ที่เก่งจริงๆ ละเอียดจริง ไม่น้ำลาย ราคาสูง ไม่ค่อยว่าง ไม่ค่อยพูด
จริงครับ ... นี่ก็ว่าจะเอาโปรแกรม+data log
ดูว่ามีอะไรแปลกๆตรงไหนหรือเปล่า (แต่อย่างน้อยก็สบายใจได้ว่าจูนเนอร์ผมยอมให้ก๊อปโปรแกรมมาดู)

ออฟไลน์ mamaman

เคยเห็นพี่ๆในกลุ่มเค้าเอา fiesta 1.0 ไป remap มาครับเห็นว่าใช้ e85 ได้และแรงกว่าเดิม

ส่วนเรื่อง boost เรื่องคันเร่งยังไม่เห็นมีใครลองเลยครับ กลัวเครื่องพัง

แล้วเค้าได้บอกต่อไหมว่า เติมได้แต่ E85 ห้ามไปเติม น้ำมันชนิดอื่น
ไม่ใช่รถ FFV ไม่มีระบบ ตรวจเช็คน้ำมัน ECU รถจะใช้ Map ไหนมาวิ่งครับ

จูนให้ใช้ E85 ได้ครับ แต่ใช้ได้ชนิดเดียว นะ เพราะ E20 กับ E85
มันคนละ Map น้ำมันเลย

มีจูนเนอร์ สารเลว หลายๆคน ครับ
ที่ไม่ยอมบอก ลูกค้า ว่า รถที่ จูนให้เติม E85 และไม่ใช่รถ FFV มันไม่ควรจะไปเติมน้ำมันชนิดอื่น

แต่ที่เลว กว่า คือ รถ FFV ไปจูน ได้กลับมาเป็น รถ ธรรมดา ที่ ระบบตรวจสอบน้ำมันหายไป บรรลัยครับ แถมมันไม่บอก เจ้าของรถด้วย ปล่อยไปเครื่องพังตอนเติมน้ำมันชนิดอื่น กลายเป็น น้ำมันหนาแทน

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
คุณ Turin
GH hatchback ไม่ผ่านเช่นกันครับ  :'(
ขนาด BP5 ยังไม่ผ่านเลยครับ  ::) GH จบเห่แน่ๆ
ผบ กับ Subaru นี่ปัญหา classic เลยครับ ... ของผมอยากได้ GD แต่รู่ว่าไม่ผ่านแน่ๆ เลยเสนอ GH สุดท้ายเจรจาลงมาได้แค่ Ouback BP

ค่อยๆตื้อไปครับ :)
ขอบคุณครับจะพยายามตื้อต่อไป  :)
Eventually i've made my home country,Thailand.