ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสได้เปรียบเทียบอัตราสิ้นเปลื้องน้ำมัน,แก๊ส (Accord , City CNG)  (อ่าน 9314 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
มีโอกาสได้เปรียบเทียบอัตราสิ้นเปลื้องน้ำมัน,แก๊ส (Accord , City CNG)

Honda Accord 2.4 G8
Accord ขับเฉพาะในเมือง เติมน้ำมัน E20 เต็มถัง
ขับจนเครื่องหมายเตือน ระยะทางทำได้ 390กิโลเมตร
เติมน้ำมันกลับไป 1,300บาท (เฉลี่ย กิโลเมตรละ 3.33บาท)

Honda City CNG ตัวปัจจุบัน
City ขับเฉพาะในเมือง เติมแก๊ส CNG เต็มถัง 3รอบ
ขับจนเครื่องหมายเตือน ระยะทางทำได้ 390กิโลเมตร
เติมแก๊สกลับไป 460บาท (เฉลี่ย กิโลเมตรละ 1.17บาท)

ระยะทางเท่ากัน แตกต่างกัน 840บาท
คิดถูกที่เลือก City CNG ในยุคที่ยังไม่มีเงินมาก ^_^
ค่าใช้ในการเดินทางเท่านี้ สามารถขับได้สบายๆ

สำหรับใครที่เงินเดือนยังไม่เยอะมาก แต่อยากมีรถขับ
ก็ขอแนะนำเป็น City CNG หรือ Altis CNG นะครับ ประหยัดจริงๆ
แต่ใครที่พอมีเงินหน่อย ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องเงิน พอมีเงินเหลืองใช้
ก็ใช้เป็นรถน้ำมันล้วนๆก็ได้ครับ แต่สำหรับผม ถ้าเงินเดือนผมสูงขึ้นพอสมควร
ก็คงกะว่าจะไปใช้รถเติมน้ำมันครับพวก E85,ดีเซล หรือพวก Hybrid
เพราะยังไงแล้ว รถที่ใช้น้ำมัน ก็ค่อนข้างปลอดภัยกว่ารถใช้แก๊ส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 14:10:12 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ทำไม เต็มถังประมาณ 1,300  แต่วิ่งได้แค่ 390 ไฟเตือน ?? ถัง accord เล็กมากเลยหรอครับ
เทียบของผม camry acv 41 ถัง70ลิตร เต็มถังจริงประมาณ 60ลิตร 1500 บาท หน้าจอบอก cruising range 680 km
แต่วิ่งจริงไปกลับ กท โคราช 500โลยังเหลือออีกเยอะไฟยังไม่เตือนด้วย

ทำไม เต็มถังประมาณ 1,300  แต่วิ่งได้แค่ 390 ไฟเตือน ?? ถัง accord เล็กมากเลยหรอครับ
เทียบของผม camry acv 41 ถัง70ลิตร เต็มถังจริงประมาณ 60ลิตร 1500 บาท หน้าจอบอก cruising range 680 km
แต่วิ่งจริงไปกลับ กท โคราช 500โลยังเหลือออีกเยอะไฟยังไม่เตือนด้วย

ผมเตือนแล้วเติมเลยนะครับ ไม่ได้เตือนแล้ววิ่งต่อนานๆ แล้วค่อยเติม
ส่วนถ้าวิ่ง ตจว. Accord คันนี้ค่อนข้างประหยัดอยู่ครับ
เติมเต็มถัง วิ่ง ไป-กลับ กรุงเทพ ตลาดน้ำอัมพวา 211กิโลเมตร
น้ำมันลดไปแค่นี้เอง ตามรูปเลยครับ
รถผมอายุ 7ปี 9เดือน วิ่งไป 83,284กิโลเมตร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 14:43:48 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member

ขับในเมือง กับ ต่างจังหวัดต่างกันเยอะครับ

Cng วิ่งในเมืองตกกิโลบาทกว่าๆ ผมว่ารถคงติดมากๆ เพราะถ้าวิ่งปกติคงตกกิโลไม่ถึงบาทแน่ๆครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ขับในเมือง กับ ต่างจังหวัดต่างกันเยอะครับ

Cng วิ่งในเมืองตกกิโลบาทกว่าๆ ผมว่ารถคงติดมากๆ เพราะถ้าวิ่งปกติคงตกกิโลไม่ถึงบาทแน่ๆครับ

CNG ผมวิ่ง ตจว. เคยจับคร่าวๆ กิโลเมตร ละ 0.79บาท ครับ
ส่วนคัน Accord ปัจจุบันนี้ ราคาน้ำมันตอนนี้ ยังไม่เคยทดลอง
แต่เคยทดลองตอนสมัยน้ำมันลิตรละ 3x+ ตกกิโลเมตรละ 2.3บาท เติม E20

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าผมไม่เอากระบะ ก็คง City เกียร์ Auto สักรุ่นเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ mothsan

Accord มันถังปกติมั้งครับ น่าจะ 55 ลิตรได้

City CNG ตัวเก่า ล้อ 17 " วิ่ง สนามบินสุวรรณภูมิ --> จตุจักร ออก 6 โมงครึ่ง กลับ 1 ทุ่ม ไปกลับ 70 โล
เติมเต็ม 150 บาท ราคาแก็สตอนนี้ วิ่งได้ประมาณ 160 โล หรือ 2 วัน เติมแก็สวันเว้นวัน ตกกิโลละ 0.9375 บาทเองนะครับ ล้อโต รถติดด้วยครับ
ทำไม ของ จขกท กินแก็สจัง

ออฟไลน์ DriveOnly

cng city ถังกี่ลิตรอะครับ น่าสนใจมาก ที่บ้านเคยซื้อ altis cng มาใช้ ใช้ได้ปีนิดๆ ก็ต้องขายทิ้ง เพราะใช้ในชีวิตรจริงลำบากมาก ถังนึงวิ่ง ตจว. ได้ 150 - 170 กิโล กว่าจะขับถึงที่หมาย เสียเวลาต่อแถวเติมแก๊ซมาก

ออฟไลน์ Alcatraz

เล่นเอาเครื่องใหญ่ 2.4 ไปเทียบ เครื่องเล็ก 1.5 ผลก็แบบนี้สิครับ

แนะนำอยากเปรียบเทียบเห็นภาพ ใช้ city คันเดียวนี่แหละ ใช้น้ำมัน e20 เพียว 1 ถังวิ่งได้เท่าไหร่ เทียบกับ cng ระยะทางเท่านี้ต้องเติมกี่ถัง แต่ก็วัดยากอยู่ดีถ้าวัดในเมือง ตัวแปรแต่ละวัน ไม่เหมือนกันเลย

cng city ถังกี่ลิตรอะครับ น่าสนใจมาก ที่บ้านเคยซื้อ altis cng มาใช้ ใช้ได้ปีนิดๆ ก็ต้องขายทิ้ง เพราะใช้ในชีวิตรจริงลำบากมาก ถังนึงวิ่ง ตจว. ได้ 150 - 170 กิโล กว่าจะขับถึงที่หมาย เสียเวลาต่อแถวเติมแก๊ซมาก

City CNG ความจุถังก๊าซ 65ลิตร ครับ
วิ่งใน กทม. ได้ประมาณ 135-140กิโลเมตร
วิ่งออก ตจว. ได้ประมาณ 190-200กิโลเมตร
(วิ่งจาก 4ขีด จนหมดถัง นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 11:14:16 โดย ChotLife »

เล่นเอาเครื่องใหญ่ 2.4 ไปเทียบ เครื่องเล็ก 1.5 ผลก็แบบนี้สิครับ

แนะนำอยากเปรียบเทียบเห็นภาพ ใช้ city คันเดียวนี่แหละ ใช้น้ำมัน e20 เพียว 1 ถังวิ่งได้เท่าไหร่ เทียบกับ cng ระยะทางเท่านี้ต้องเติมกี่ถัง แต่ก็วัดยากอยู่ดีถ้าวัดในเมือง ตัวแปรแต่ละวัน ไม่เหมือนกันเลย

ผมอยากทดสอบอยู่ครับ แต่เสียดายเงิน เอาไว้มีเงินเยอะๆ จะทดสอบน้ำมัน 1ถังให้ ^_^
ที่เอา Accord มาทดสอบ เพราะว่าตอนนี้ City เข้าศูนย์ซ่อมอยู่ ตอนนี้เลยใช้ Accord ที่บ้าน ถือโอกาสทดสอบไปเลย

Accord มันถังปกติมั้งครับ น่าจะ 55 ลิตรได้

City CNG ตัวเก่า ล้อ 17 " วิ่ง สนามบินสุวรรณภูมิ --> จตุจักร ออก 6 โมงครึ่ง กลับ 1 ทุ่ม ไปกลับ 70 โล
เติมเต็ม 150 บาท ราคาแก็สตอนนี้ วิ่งได้ประมาณ 160 โล หรือ 2 วัน เติมแก็สวันเว้นวัน ตกกิโลละ 0.9375 บาทเองนะครับ ล้อโต รถติดด้วยครับ

Accord ความจุถังน้ำมัน 65ลิตร ครับ

ส่วนเรื่องรถผมกินแก๊ส คือผมวิ่งในเมืองตลอดครับ รถติด ไฟแดง เคลื่อนตัวช้าอีก
ของคุณไปสุวรรณภูมิ ทางค่อนข้างโล่งครับ เลยทำให้รู้สึกเหมือนวิ่ง ตจว.
แต่ของผมวิ่ง ตจว. เหยียบ 120ตลอดทาง ได้ประมาณ 0.79 / กิโลเมตรครับ

วิ่งใน กทม. ได้ประมาณ 135-140กิโลเมตร
วิ่งออก ตจว. ได้ประมาณ 190-200กิโลเมตร
(วิ่งจาก 4ขีด จนหมดถัง นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 11:14:01 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

Accord ความจุถังน้ำมัน 65ลิตร ครับ

ส่วนเรื่องรถผมกินแก๊ส คือผมวิ่งในเมืองตลอดครับ รถติด ไฟแดง เคลื่อนตัวช้าอีก
ของคุณไปสุวรรณภูมิ ทางค่อนข้างโล่งครับ เลยทำให้รู้สึกเหมือนวิ่ง ตจว.
แต่ของผมวิ่ง ตจว. เหยียบ 120ตลอดทาง ได้ประมาณ 0.79 / กิโลเมตรครับ

AccordG8 ถังน้ำมัน 70ลิตร ครับ
65ลิตร มันของAccordG9
เคยขับ CITY CNG(โฉมที่แล้ว)อยู่พักนึง ขับชานเมืองรถไม่ติดโลละบาท ประหยัดดีมาก
ส่วน Accord G8 2.0 ของผมก็ไม่ได้ประหยัดอะไรเลย แทบไม่ต่างกับ2.4 แต่ขับทางไกลประหยัดดีจริง