ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องติดหน้ารถครับ  (อ่าน 4291 ครั้ง)

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
สอบถามเรื่องกล้องติดหน้ารถครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 16:27:39 »
สวัสดีครับ พอดีว่ามีรถที่บ้านอยู่คันนึงเป็นรถกลาง อยากเอาไปติดกล้องหน้ารถครับ
มีรุ่นไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ขับกลางวันเป็นหลัก กลางคืนก็มีบ้างครับ 
และที่สำคัญคือ อยากเดินสายเก็บอ่ะครับ ไม่อยากให้มันระโยงระยางเกะกะเปล่าๆอะครับ มีที่ไหนแนะนำมั้ยครับที่รับทำ งานเนียนๆ
แล้วรถคันนี้(honda city'09) มีรูเสียบชาจไฟรูเดียวซึ่งปกติผมชาจแบตโทรศัพท์อยู่แล้ว ผมเพิ่มรูสำหรับเสียบสำหรับกล้องนี้ได้มั้ยครับ

*เพิ่มเติม จริงๆอยากต่อตรงเลย ควรมั้ยครับและร้านประเภทไหนทำได้บ้างครับ(มีที่แนะนำมั้ยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2016, 19:03:54 โดย crspy »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
Re: สอบถามเรื่องกล้องติดหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 17:35:25 »
เริ่มต้นใช้กล้องติดหน้ารถลองใช้ G1W-C ดูครับ (ตัวที่ใช้ Cap แทน Batt เสื่อมยากดี) ต้องเป็นของแท้นะ ราคาจะพันกว่าๆ เกือบสองพัน คุณภาพชัดใช้ได้เลย ส่วนเรื่องรูชาร์ตจะมีรูขยายขายตามห้างทั่วไปในส่วนประดับยนต์ครับ ไม่ก็ซื้อแบบรูเสียบชาร์ตที่แปลงเป็น USB หลายหัวก็ดี แต่หาแบบดีๆ ที่มีคุณภาพหน่อยนะครับ ซื้อตัวถูกๆ ห่วยๆ มาบางทีมันช็อตทำเอาฟิวส์รถขาดได้เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ huiimanoid

Re: สอบถามเรื่องกล้องติดหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 18:24:55 »
ยืนยันอีกเสียงครับ G1W ชัดมากครับ ผมใช้อยู่ แต่ของผมไม่ใช่ C ครับ เป็น batt แต่ก็ชัดมาก
กล้องนี้ช่วยไขเหตุให้ผมได้หลายครั้งแล้ว สายไฟยาวมากครับ สามารถเก็บซ่อนในขอบได้เนียนครับ
แต่มีอีกรุ่น ที่จะแนะนำเพิ่มครับ G55W ครับ รุ่นนี้ชอบตรง ชุดเชื่อมไฟกับขายึดที่เป็นแบบ slot
สามารถถอดเข้าออกง่ายกว่า และสายไฟหัว micro USB สามารถเสียบได้ทั้งที่ตัวกล้อง หรือที่ขายึดครับ
ผนวกกับตัวเล็กกว่า G1W จึงทำให้ไม่เกะกะสายตา เมื่อเทียบกับรุ่น G1W ครับ แถมรุ่นนี้ (ตัวหลัง W)
ใช้ WiFi ได้ด้วยครับ (ดูผ่านมือถือได้) แต่ต้องเป็นของแท้นะครับ

ออฟไลน์ crspy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 18:51:26 »
ยืนยันอีกเสียงครับ G1W ชัดมากครับ ผมใช้อยู่ แต่ของผมไม่ใช่ C ครับ เป็น batt แต่ก็ชัดมาก
กล้องนี้ช่วยไขเหตุให้ผมได้หลายครั้งแล้ว สายไฟยาวมากครับ สามารถเก็บซ่อนในขอบได้เนียนครับ
แต่มีอีกรุ่น ที่จะแนะนำเพิ่มครับ G55W ครับ รุ่นนี้ชอบตรง ชุดเชื่อมไฟกับขายึดที่เป็นแบบ slot
สามารถถอดเข้าออกง่ายกว่า และสายไฟหัว micro USB สามารถเสียบได้ทั้งที่ตัวกล้อง หรือที่ขายึดครับ
ผนวกกับตัวเล็กกว่า G1W จึงทำให้ไม่เกะกะสายตา เมื่อเทียบกับรุ่น G1W ครับ แถมรุ่นนี้ (ตัวหลัง W)
ใช้ WiFi ได้ด้วยครับ (ดูผ่านมือถือได้) แต่ต้องเป็นของแท้นะครับ

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มครับผม C batt คืออะไรหรือครับ แล้วที่ว่าขอแท้ไม่แท้นี่ดูยังไงแล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ถ้าจะเก็บสายต้องให้ร้านประเภทไหนทำครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 18:58:37 »
เดินสายเองง่ายมากกกกกก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 19:09:03 »
เดินสายเองครับ จะเสียเงินไปใย
ซื้อ cable tie ห่อเดียว
วิธีคร่าวๆ
- ก็เกะเก๊ะออก
- ดึงยางขอบประตูออกมา
- ดึงพลาสติกครอบ a pillar ออก
ลองหาดูตามคลับครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 19:26:47 »

ขอบคุณครับ ถามเพิ่มครับผม C batt คืออะไรหรือครับ แล้วที่ว่าขอแท้ไม่แท้นี่ดูยังไงแล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
ถ้าจะเก็บสายต้องให้ร้านประเภทไหนทำครับ

C คือ Capacitor หรือตัวเก็บประจุครับ จะเก็บไฟได้นิดหน่อย แต่ตัวนี้จะทำให้ไฟที่เข้าเครื่องขณะเปิดถูกกรองไม่ให้เกิดการกระชาก ซึ่งจะทำให้เครื่องอยู่ได้ยาวนานขึ้นครับ
batt คือ battery นี้แหละครับ ส่วนแท้ไม่แท้ คงต้องดูรายชื่อตัวแทนจำหน่าย กับความน่าเชื่อถือของร้านครับ เพราะของก๊อปเดี๋ยวนี้เหมือนมากครับ ต่างกันที่ chip ภายในที่ใช้ครับ

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 19:44:56 »
เรื่องเก็บสายทำไม่ยากครับ
- ด้านบนก็ยัดเข้าไปในเพดานมันจะมีช่องอยุ่
- ด้านข้างก็ฝังตามเสาA ยางขอบประตู โดยการแกะยางขอบประตู(แกะเฉพาะที่เราจะฝังสายไว้) ดึงพลาสติกตรงเสาAออก (ดึงออกมาตรงๆห้ามโยก)
- ด้านล่างวางไว้ใต้พรม
แนะนำให้ซื้อสายเพิ่ม 1 สาย(ไว้สำรอง)

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 23:12:30 »
อืมมมม เรื่องเก็บสายนี้ถ้าคนไม่เคยรื้อรถเองก็งงอยู่เหมือนกันนะครับ
เอาเป็นว่าลองเข้าไปในคลับรถที่ใช่อยู่นะครับ น่าจะพอมีรีวิวหรือ DIY อยู่บ้าง
ส่วนเรื่องกล้องก็ตามที่เพื่อนๆ แนะนำครับ ส่วนตัวผมใช่ G1W อยู่ภาพเรื่มมีเม็ดๆ
ว่าจะถอยใหม่มาแทนอยู่ครับ

ออฟไลน์ pulp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 08:05:08 »
G1W --> Transcend DP -->Marcus 2

เลือกตามงบได้เลย

ส่วนเก็บสายไม่ยากคับ

เลาะสายตามขอบประตู แล้วรอดใต้พรมเบาะข้างคนขับ มาเสียบที่จุดบุหรี่

ไม่เกิน 15 นาที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 08:09:39 โดย pulp »
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 09:08:58 »
ร้านที่ขายและติดตั้งให้มีครับ
ลองsearch ใน youtube จะมีตัวอย่าง

แต่ที่ผมใช้ซื้อมาติดตั้งเอง+เก็บงานตามที่เพื่อนด้านบนตอบไว้
One Day.

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 17:26:17 »
ตัวกล้องผมไม่แนะ  ผมแนะให้ติดที่คอนโซลหน้า  ในตำแหน่งที่ไม่เกะกะสายตา ง่ายกว่า ดีกว่าเยอะครับ  ฟิล์มไม่เสียด้วย

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2016, 11:08:55 »
transcend dp 200 ใช้อยู่ครับ ที่ชอบเพราะ

1. ไม่กวนสัญญาณ gps

2. ใช้ดีไม่มีแฮงค์ ทนร้อนดี

3. ประกัน 2 ปี เสียเปลียนตัวใหม่

ส่วนสายถ้าไม่พอซื้อหัวแปลง usb สองหัวก็พอ ไม่ต้องซีเรียส ติดกล้องไว้หลังกระจกมองหลังไม่เกะกะหรอก