ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การดูเเลรักษาสีรถ หลังจากทำสีมาใหม่เเละซ่อมตัวถัง Honda HR-V  (อ่าน 4110 ครั้ง)

ออฟไลน์ tardragon1

• Newbie
  • *
ขอสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ
หลังจากทำการซ่อมสีมาใหม่(เทา รูสเเบล็ค) อยากรู้คุณสมบัติ ของสีทำใหม่ เเละข้อควรระวังต่างๆ ดังนี้ครับ
1. สีที่ซ่อมมาใหม่ ต่างจากสีที่มาจากโรงงานตอนผลิตรถอย่างไรบ้าง เเละวิธีการพ่นนั้นมีชั้น primer หรือชั้นรองพื้น และ ชั้น Clear coat หรือไม่อย่างไร ครับ
2. สีที่ทำมาใหม่ จะต้องดูเเลอย่างไรให้สีสดนานเเละไม่ซีดครับ (กลัวสีเพี้ยน จากส่วนอื่นๆที่ไม่ได้ทำสีมา)
2. เวลาจอดรถ ต้องจอดตากเเดดก่อนไหมครับ ในระยะเเรก เพื่อให้ สีเซ็ตตัว เเละชั้นClear coat เเห้งสนิท
3. ถ้าจอดตากเเดด ผมจะสามารถใช้ผ้าคลุมรถหรือ ตากเเดดเพียวๆ เนื่องจากกลัว ฝุ่นเกาะ
4. เวลาล้างรถ ในระยะ 2-3 เดือนเเรก ควรล้างบ่อยเเค่ไหน เเละล้างด้วยน้ำเปล่าก่อนใช่ไหมครับ
5. หลังจาก 2-3 เดือน สามารถเคลือบสี หรือเคลือบเเก้วดีครับ เพื่อรักษาสีให้สดใหม่ตลอดเเละไม่ซีดเเตกต่างจากส่วนที่ไม่ได้ทำสีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
1. กรณีที่พ่นสีเก็บรอย เค้าขัดชั้นเคลียโค้ทกับเนื้อสีจริงออกนิดหน่อยแค่นั้นครับ แล้วพ่นเนื้อสีจริงกับเคลียโค้ทให้ใหม่ ไม่ได้ยุ่งกับชั้นไพรมเมอร์ครับ
2. จากประสบการณ์ ถ้าไม่ได้พ่นสีเพี้ยนแต่แรก มันไม่เพี้ยนต่างจากสีเดิมแล้ว ถ้าจะเพี้ยนเพราะสภาพแวดล้อม ก็คงเพี้ยนพร้อมๆกัน ในกรณีรถสีขาวเพี้ยนง่ายหน่อย สีเข้มไม่น่าห่วง
3. ไม่จำเป็นถึงขั้นตั้งใจไปตากแดดครับ
4. คลุมหรือไม่ก็ได้ แล้วแต่สะดวกเลยครับ ไม่ต้องคิดมาก
5. ล้างปกติแบบที่เคยล้างไปเลย รอแค่อาทิตย์เดียวก็พอ ไม่ต้อง 2-3 เดือน
6. อาทิตย์เดียวพอครับ จะขัดเคลือบปกติหรือเคลือบแก้วก็แล้วแต่
    รถผมซ่อมสีมาทิ้งไว้อาทิตย์เดียวก็ลูบดินน้ำมัน + ขัดเคลือบเลย เพราะละอองสีเยอะมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

2.สีที่ทำมาใหม่ จะต้องดูเเลอย่างไรให้สีสดนานเเละไม่ซีดครับ (กลัวสีเพี้ยน จากส่วนอื่นๆที่ไม่ได้ทำสีมา)
อย่าจอดรถตากแดดตากฝนบ่อยๆ เจอคราบต่างๆ ขี้โคลน ขี้นก ก็รีบเช็ดออก
4.ถ้าจอดตากเเดด ผมจะสามารถใช้ผ้าคลุมรถหรือ ตากเเดดเพียวๆ เนื่องจากกลัว ฝุ่นเกาะ
แนะนำอย่าเอาผ้าคลุมเวลาจอดตากแดด เพราะถ้าเผื่อฝนตกผ้าคลุมรถเปียกมันอมน้ำ แล้วสีรถมันจะหมองครับ

ข้ออื่นตามที่คุณNONT4477ว่าเลยครับ

ออฟไลน์ HHHsung

คำถามถ้าตั้งถามอีกเวปแล้ว ไม่อยากให้มาตั้งที่นี่นะครับ ดูคำเตือนกระทู้บนสุดได้.......

ปล. เรื่องรถ ผมก็อ่าน โพสส์ทั้งสองเวป แต่ไม่เคยเอามาเกี่ยวหรือตั้งคำถามเดียวกันนะครับ

เพราะคำตอบปล่ายเปิด เดี๋ยวจะไปพาดพิงกัน ก็เป็นได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 13:00:57 โดย HHHsung »