ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By Pan FM 93.5 ประจำวันที่ 16 มกราคม 2016 //  (อ่าน 5116 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
วันนี้คุณพี่แพนจะมาจัดรายการแทนพี่จิมมี่ 1 สัปดาห์ คู่กับพี่เมธี เช่นเคย
เพราะฉะนั้นแล้ววันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด
ช่วงล่าง เบรก เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไป
เกี่ยวกับรถ ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้
แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
ถาม bmw 218i mpv 7ที่นั่งของbmw น่าเล่นไหมแล้วมีรุ่นเปรียบอะไรบ้าง ความกว้าภายในพอๆๆกับ ฟอจูน ปา เอฟ อะไรประมาณนั้นไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

1. การจูนกล่องมีโอกาสทำให้ระบบไฟรวน สายไฟไหม้อะไรงี้มั้ยครับ
2. อยากแต่งช่วงล่าง Sylphy ให้วิ่งบนบูรพาวิถีได้เทพๆ แต่ไม่อยากให้แข็งเกินไปครับเพราะให้คนแก่ขับด้วย พี่แพนแนะนำทีครับ รับความกระด้างได้พอๆ กับรถเล็กยุโรปครับ เช่น Mini หรือ MG3

ออฟไลน์ tsubasa

1. Benz c350 plug in , new e class  , benz glc ckd จะมาช่วงไหนครับ และไทยจะได้เครื่องรุ่นไหนครับ
2. ford everest 2.2 ที่ option เต็มเหมือนตัวท็อป จะมีมาขายจริงหรือป่าวครับ ถ้ามีประมาณช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ได้ civic eg 3ประตูจากญาติมาครับ เดิมสนิททั้งคันแม้กระทั่งล้อ เครื่องน่าจะยังเป็นคาร์บูอยู่ ถ้าอยากทำคันนี้ให้ขับสนุก ไม่เน้นแข่งกับใคร ลงเครื่องตัวไหนดีครับ จะเทอร์โบ หรือ na ก็ได้ แต่เน้นประหยัดงบหน่อย มี Volvo v40 t5 ใช้ประจำอยู่แล้ว หรือจะขายคันนี้เพิ่มงบไปเล่น a31 ขับหลังดีครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

สวัสดีครับพี่แพน ผมขอตั้งคำถาม ดังนี้ครับ

ผมสนใจอยากหารถใหม่ อยากสอบถามพี่แพน ในงบประมาณ 8-9 แสน ระหว่าง ซื้อรถมือ 2 คือ Toyota Camry ACV50 ก่อน Minor ตัว 2.0G (ชอบรูปทรง ภายใน กับภาพลักษณ์ของตัวรถมากๆ ครับ) กับ ซื้อรถมือ 1 คือ Toyota Corolla Altis 1.6G (ไม่ชอบไฟหน้าแต่ชอบภายในที่ใช้งานง่าย และอาจเติม E85 ได้) แต่ละคันมีจุดเด่น จุดด้อยอย่างไรครับ
การใช้งาน เน้นช่วงล่างนุ่ม / ตัวถังไม่โครง กระเทือนแบบ Eco car เวลาวิ่งทางขรุขระ / ตัวรถทนทาน อะไหล่ไม่เสียง่าย / พวงมาลัยไม่ไวจนเกินไป / เบรคนุ่มแต่ไม่ไวจนเกินไป
เงื่อนไข ใช้รถคันเดียว ขาย March ออก สำหรับ Altis
กับ เก็บ March ไว้ใช้สลับกันกับ Camry

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 16:26:18 โดย c5 hdi »

ออฟไลน์ tae23

• **
ถามครับ เกิดอะไรขึ้น ภายใน ของ GM หรือเปล่าครับ
     ตั้งแต่ต้นปี มา อะไหล่ ขึ้น ราคามา เยอะ โดย เฉพาะ คอยล์จุดระเบิด ซึ่งเป็นของเปาะบาง เหลือเกิน ของ Sonic
ขึ้น จาก 6000 กว่า เป็น 12000
     หรือ ว่า GM เขาจะไม่เอา ลูกค้าเเล้ว 

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
ยางมีอายุการใช้งานนับจากวันที่ผลิตกี่ปีครับ

ที่ติดรถอยู่ตอนนี้ผลิตสัปดาห์ที่ 9 ปี 2012 วิ่งมาประมาณ 5,000 กม.

ขอคำแนะนำการดูแลรักษายางสำหรับรถที่ใช้น้อย จอดมากกว่าวิ่งด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

จากการเปลี่ยนแปลงการเก็บภาษีตามการปล่อยมลพิษของรถยนต์  มันส่งผลต่อรถยนต์ประกอบไทยที่ส่งออกไปต่างประเทศให้ราคาเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ  เช่นกลุ่มรถกระบะ เป็นต้น

ออฟไลน์ O_o"

สวัสดีครับ พี่แพน และ พี่เมธี มีข้อสงสัยนะครับ

อยากทราบหลักการทำงานของกล่อง Nitro OBD2 ที่เห็นขายตามเว็บต่างๆ ราคา 500-600 บาท

มันได้ผลจริงๆรึเปล่าครับ ที่ทำให้เครื่องแรงขึ้น หรือเป็นแค่ เป็นตัวหลอกคันเร่งไฟฟ้า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jinfinite

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้ w124 300E อยู่ครับ ถ้าอยากได้รถช่วงล่าง+ความมั่นใจ ประมาณนี้

มีคันไหนเป็นตัวเลือกมั้งครับ ขอคำตอบเป็นรถรุ่นโมเดลปัจจุบัน+ย้อนหลังไป 1 โมเดล

ทั้งทางค่ายยุโรปกับค่ายญี่ปุ่น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
1.benz Plug-in Hybrid ที่เข้าไทยเป็นรุ่นไหนแล้วน่าใช้มั้ยครับ Hybrid เสียง่ายมั้ย
2.bmw 523i จะปรับจูนให้แรงขึ้นทำยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Poppuri

• **
สวัสดีครับผม

1.อยากทราบความเห็นของพี่แพนในส่วนของช่วงล่างระหว่าง Subaru XV, STiตัวหน้าแมว, Chevrolet Cruze ดีเซลล์(ก่อนMC) กับรถกระบะ4ประตูทั่วไป(สมมุติให้เป็นของอีสุสุ)ในเรื่องของการสั่นสะเทือนและความสบายของห้องโดยสารครับ จะเอาไปคาลิเบคกับความเห็นของผมเผื่อตัดสินใจในการซื้อรถเพราะเคยนั่งแต่รถ 2 คันหลัง

2.อยากให้คุณแพนแนะนำรถคันแรก(ในชีวิต)สำหรับมือใหม่หัดซิ่ง-อยากขับเซอร์กิตหน่อยคับว่าควรไปเริ่มต้นเรียนรู้ตัวรถ-ฝึกเทคนิคการขับกับรถกับคันไหนก่อนโดยใช้งบน้อยที่สุดสำหรับรถมือ1ไม่เกี่ยงเซกเมนต์ หรือควรจะเป็นรถในลักษณะไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 16:16:37 โดย Poppuri »

ออฟไลน์ Benzecar

• **
สวัสดีครับพี่แพน พี่เมธี ผมมีเรื่องสงสัยอยู่ว่า
1)เครื่องเทอร์โบของบีเอ็ม320i กับเครื่อง1.6ของซิลฟี่เทอร์โบทำไมอัตราการกินน้ำมันของซิลฟี่กินกว่า320ครับ ในความแรงที่พอๆกันและเครื่องบล็อกเล็กกว่า แสดงให้เห็นหรือปล่าวว่าเทคโนโลยีเครื่องของญี่ปุ่นยังด้อยกว่าทางรถยุโรป
2)honda civic โฉม es ทำไมอายุการตลาดแค่ปี 2001-2005 แต่ โฉม fd-fb ถึงลากมาตั้งแต่ 2006-2016 เลยครับ ปกติอายุการตลาดรถเก๋งมันแค่ 5 ปีไม่ใช่หรอครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 16:06:53 โดย Rucheroche »
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Nikle_pk

ปรึกษาพี่แพนครับ

เรื่องเครื่องยนต์ของ Civic 1.5 Turbo
ของ Civic ตัวใหม่ คันนี้รออยู่และคิดว่า
ถ้าได้มาจะเอามาทำเครื่องแน่ๆ อยากทำรถบ้าน
แรงๆขับสนุกสักคันนึง พี่แพนช่วย
แนะแนวทางการโมดิฟายเป็น สเต็ป 1/2/3
สำหรับเครื่อง 1500 cc + Turbo ด้วยครับ

แล้วระหว่างการ remap กับ การ พ่วงกล่อง
พี่แพนมีความคิดเห็นต่อทั้ง 2 วิธีว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับพี่แพน อีกไม่นานจะมี EVEREST 3.2 เข้ามาใช้ที่บ้านครับ อาจจะมีแผนโมเครื่องครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า REMAP ไปเลยจบๆ หรือแค่พ่วงดันหลัง ยกหัวฉีดดีครับ แล้วกล่องคันเร่งไฟฟ้ามันจะทำให้คันเร่งไวขึ้นมากน้อยขนาดไหนครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
1.การใช้  paddle shift ใช้งานตอนไหน  ใช้งานยังไง (โดยเฉพาะตอนเร่งแซง)
2 น้ำมันของปั้ม PT คุณภาพเป็นยังไง
ขอคุณสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
สวัสดีครับพี่แพน และพี่เมธี
1.อยากจะทราบว่า เครื่องของSubaru Levorgเดิมๆ ถ้าไปโมดิฟาย เครื่องยนต์ ประมาณ 300 -400 ม้า มันทำได้หรือป่าวครับ
2. ยางรถยนต์ จากค่ายเกาหลี และญี่ปุ่น และจีน ที่เกาะถนนในเมืองไทย และ เก็บเสียงเงียบกว่าครับ ขอบคุณมากครับ ปล.พี่เมธี จัดเพลง Helloของ Lionel Richie  หน่อยครับ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
1.ใช้ Dragon Eye 2500 Turbo cab มานานเเล้วเริ่มออกอาการอยากเปลี่ยนรถ มี 200k-300k ลักษณที่ใช้ บรรทุก 500 โล วิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่เเนะนำตัวไหนดี สนใจ Colo ตาสองชั้น FRONTIER NAVARA 08 อยากทราบข้อดี ข้อเสีย

2.มีกระบะ 4 ประตูรุ่นไหนกระบะใหญ่ยาวที่สุดครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Lexus LC 500 ถ้าเปรียบเทียบจะอยู่กับระดับใดของคู่แข่งอ่ะครับ แล้วถ้ามาไทยจะราคาเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 17:14:18 โดย F&O »