ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ ขายรถยนต์คันนึงได้ ได้กี่บาท ?  (อ่าน 12890 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ขาย รถยนต์ 1 คันได้กี่บาท

บริการหลังการขาย after service กำไรกี่เปอร์เซ็นต์

---
ปล.1 เข้าใจว่า ค่าใช้จ่ายเยอะ ค่าที่ ค่าสถานที่ ค่าก่อสร้าง ค่าพนักงาน ค่าช่าง ค่าเครื่องมือ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
Re: ศูนย์ ขายรถยนต์คันนึงได้ ได้กี่บาท ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 15:39:32 »
๗ ถึง ๘ หมื่นบาท เดา

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: ศูนย์ ขายรถยนต์คันนึงได้ ได้กี่บาท ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 15:58:06 »
บอกได้ว่า ดีลเลอร์

ขายดาว กำไรสุดท้าย หักค่าดำเนินการทั้งหมดและภาษี ช่องสุดท้าย 3-5%

แต่ตัวเลขมันใหญ่ในระดับหลายร้อยล้าน มันเลยมีตัวเลขที่ยังเยอะอยู่แต่เป็นเปอร์เซนในการลงทุนธุรกิจที่ต่ำและมีค่าใช้จ่ายสูง
กำไรส่วนบริการและขายอะไหล่ มีเปอเซนมากกว่าแต่มูลค่าไม่สูงเท่าขายรถใหม่

แต่ถ้าพูดถามถึง ตัวค่ายรถบริษัทแม่เองอย่าง  น่ะกำไรเยอะกว่า หนักไปทางค่าบริหารกับค่า โฆษณา

เหตุที่ไม่ได้บอกถึงกำไรต่อคัน เพราะมันมี ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่เป็นค่าใช้จ่ายรวมๆที่ต้องไปหักก่อน ไม่ใช่ว่าซื้อมา ล้านขายสองล้านแปลว่ากำไร ล้านนึงจริงๆ
ธุรกิจขายรถมันมี ค่าใช้จ่ายร่วมอีกพอควร แต่ขายรถในบ้านเราสังเกตุสิครับ โชวรูมใหญ่โตเว่อวังอลังการณ์สุดๆ
ไอ้ความโก้หรูที่เราได้รับจากศูนย์บริการ จากโชวรูม บอกเลยว่าเงินคุณเองทั้งนั้น ยิ่งใหญ่ากเค้าก็เอามาชาจกับคุณมากขึ้น ราคารถเมืองไทยถึงเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 15:59:54 »
เห็นเซลเล่าใฟังนานแล้วว่า ขายรถคันนึงได้ 0 จะได้กำไรประมาณอย่างน้อยที่สุด 10 % ยังไม่หักค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 16:14:35 »
คนทั่วไปมักคิดว่าขายรถคันนึงได้กำไรมหาศาลเป็นแสนๆบาท แต่จริงๆแล้วกำไรน้อยมาก รถยิ่งเล็กกำไรยิ่งน้อย ยังไม่นับว่าสมัยนี้ลูกค้าเขี้ยวยิ่งกว่าคนขาย  ::)

ออฟไลน์ The_Kr!s

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 16:20:00 »
ผมรู้จักเจ้าของดีลเลอร์เจ้าตลาดเก๋ง รถพึ่งออกใหม่ๆราคาเกือบล้าน ลดให้ 50000 แถมประกันดอก0แต่ขอดาว์วเยอะหน่อย ในขณะที่เซล์ทั่วไปไม่มีโปรอะไรเลย เมื่อ4ปีที่แล้ว เขาบอกหมดมาจิ้นของเขาแล้วแต่ยังได้ยอดรวมอีก ก็ไม่น้อยนะ ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 16:41:35 »
เกินห้าหมื่นต่อคันครับ แต่ยังไม่หักอีกหลายๆอย่าง ถ้าต่ำกว่าห้าหมื่นนี่แทบจะเรียกว่าเข้าเนื้อเลย ไหนจะค่าน้ำค่าไฟ ค่าพนักงาน ค่าระบบ ค่ารปภ ค่าดอกเบี้ย (ค้างสต๊อกหรือลูกค้าเลื่อนรับรถ) ค่าภาษี ค่าประชาสัมพันธ์ ค่าเช่าโกดังจอดรถ ค่ารถทดลองขับ (อันนี้ซื้อในราคาพิเศษ) โอ้ว...อีกบานเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 16:50:13 »
เผอิญเคยเห็นใบกำกับภาษีที่บริษัทฟอร์ดเปิดให้ดีลเลอร์แห่งนึง สำหรับเรนเจอร์ 3.2 ตัวแรกตอนคนเห่อจองกันล้นหลามถึงกับซื้อใบจองกัน กำไรประมาณ แปดหมื่นบาท (ก่อนหักค่าใช้จ่ายต่างๆ) และเคยนั่งคุยกับเจ้าของโชว์รูมที่เป็นทั้งเจ้าของดาวสามแฉกและฮอนด้า เขาบอกว่ากำไรคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ไม่เท่าไร ขึ้นอยู่กับรุ่นขายดีหรือไม่ นโยบายบริษัทแม่ และสายป่านสั้นยาวแค่ไหน บางเจ้าสต็อคบานเบอะ ถึงเวลาขายเท่าทุนก็ต้องยอม แต่จะมาเน้นขายอะไหล่กับค่าแรงมากกว่าที่เป็นตัวทำเงินเข้าโชว์รูม

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 17:22:55 »
ประมาณ 10- 15 %   ถ้ารถบางรุ่นขายไม่ออก จำนวนเปอร์เชนต์สูงตามครับ  ไม่รวมค่าคอมของเซลล์นะครับ  อันนี้ บริษัทแม่จ่ายให้นะครับ   
และยังไม่รายได้อื่นครับ เช่น คอมไฟแนนช์  ประมาณ 3-5% ต่อคัน  อันนี้นับเฉพาะด้านขายรถตัวอย่างเดียว ส่วนงานเชอร์วิส อันนี้ถือเป็นรายได้หลักอยู่แล้วครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 19:04:26 »
ตรงนี้น่าสนใจ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 19:56:27 »
ผมว่าน่าจะไม่ต่ำกว่าแสนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 20:50:21 »
แล้วรีโว่ช่วงปลายปีที่ส่วนลดของแถมเป็นแสน คือยังไงครับ ศูนย์จะได้กำไรถึง 5 หมื่นมั้ย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 21:53:59 »
10-15%ของมูลค่ารถครับ
ไม่รวมโบนัสยอดสะสม
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 22:24:51 »
ค่าคอม ที่บ.แม่จ่ายให้ มีแค่เจ้าตลาดอย่าง toyota เท่านั้นแหละครับ แต่ก็ไม่ถือว่าเป็นคอมปกติ เป็นคอมพิเศษ มาเป็นช่วงๆ กับรถบางรุ่น บางโมเดลเท่านั้น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 22:30:42 »
ตอบยาก

มี hidden มีกำไรทับซ้อน แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน

สรุปคือ ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 00:50:15 »
เห็นเคยมีคนบอกว่า0อยู่ดีเพราะรายได้หลักมาจากการเช็คระยะนะครับ
ไม่นับรวมพวกน้ำยาต่างๆที่ชอบยัดมาให้ในราคาที่แพง แต่ไม่รู้เอามาทำไม

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 06:04:22 »
แล้วรีโว่ช่วงปลายปีที่ส่วนลดของแถมเป็นแสน คือยังไงครับ ศูนย์จะได้กำไรถึง 5 หมื่นมั้ย
toyota thai ตั้งราคารถ revo แพงเกินคู่แข่งมาก

หวังฟันกำไรกันหัวเบะ กะว่าจะเอา โบนัส 12 เดือน

พอขายไม่ออก คงลดราคาขายให้ ดีลเลอร์

เพื่อให้ดีลเลอร์ ขายระบายสต๊อก

พ่อค้าที่ไม่ซื่อสัตย์ก็งี้ สมควรที่ขายไม่ค่อยออก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 07:35:22 »
ข้อมูลจากที่ผมจดทะเบียนรถเองนะครับ everest 3.2+ ราคา 1.599 ล้านบาท
ราคาจากใบเสร็จที่ออกโดยฟอร์ด 1.47x ล้านบาท (จำไม่ได้ครับ555+)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 07:47:47 »
ข้อมูลจากที่ผมจดทะเบียนรถเองนะครับ everest 3.2+ ราคา 1.599 ล้านบาท
ราคาจากใบเสร็จที่ออกโดยฟอร์ด 1.47x ล้านบาท (จำไม่ได้ครับ555+)
ราคาในใบเสร็จ เป็นราคาที่ไม่รวม vat หรือเปล่าครับ

ราคารวม vat 1.599  ล้าน
ราคาไม่รวม vat 1.487 ล้าน

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 08:15:34 »
กำไรไม่เยอะหรอกครับ สำหรับรถใหม่ อาศัย ผลประโยชน์ซ้อน จากเป้าขาย คันหนึ่ง ไม่ถึง 5 % ครับ แต่ดีเลอร์จะได้จากบริษัทแม่อีกที่หากทำเป้าได้ หรือ ผ่านข้อกำหนดที่บริษัทแม่กำหนดมา บางคันกำไร ไม่ถึง หมื่นซะด้วยซ้ำ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงแล้วแต่ยี่ห้อน่ะครับ อาจไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 08:54:49 »
กำไรไม่เยอะครับ อยู่ราวๆ 3-5% ต่อคัน (แล้วแต่รุ่นด้วย)
กำไรเน้นๆไปอยู่ที่ศูนย์บริการเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Tuna

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 10:00:12 »
คอนเฟิร์มอีกคนว่า
รถบ้านญี่ปุ่นทั่วๆไป 3-5% ครับ
ปล. ผมทำศูนย์อยู่ครับ

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 21:06:58 »
กำไรเท่าไรยังไม่น่าเครียดเท่า รถติดมือนะครับ มีคนรู้จักเป็นเจ้าของดีลเลอร์ยี่ห้อใหญ่อยู่ ตจว ชอบมาบอกขายรถที่อยู่หน้าโชว์รูมแต่ตกรุ่นแล้ว
คุยกันแกบอกรถที่โชว์นี่ต้องจ่ายเองทั้งคันครับ ช่วงสองปีนี่ขายไม่ได้ 2 คัน ยอดร่วมๆสามล้านได้ครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 21:46:21 »
เรื่องกำไรไม่ค่อยงง แต่ไม่เข้าใจ บทจะออกส่วนลดทะล่มตลาด
ก็ออกมาซะง่ายๆยังงั้น คนซื้อก่อน ยิ้มทั้งน้ำตา ดีใจที่ได้ขับก่อน
คนขับทีหลัง ทั้งถูก ทั้งคุ้ม รถก็ดี อีก
One Day.

Nonlamer

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 22:16:06 »
เท่าที่อ่านมา ดีลเลอร์ได้น้อยกว่าที่ผมคิดไว้พอสมควรเลย แล้วที่ทำโปรโมชั่นโหดๆได้นี่กำไรตอนขายก่อนลดกระหน่ำไปอยู่กับผู้ผลิตหรือครับนั่น ถ้าจำไม่ผิด E-Coupe ราคาวันเปิดตัวกับปัจจุบันนี่ต่างกันลิบลับยังกับรถคนละ segment เลยทีเดียว

promt

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 23:08:53 »
คอนเฟิร์มอีกคนว่า
รถบ้านญี่ปุ่นทั่วๆไป 3-5% ครับ
ปล. ผมทำศูนย์อยู่ครับ

ศูนย์ที่ไหนครับ ยี่ห้ออะไร

ถ้าบอกว่า สมช. เวบเรา จะได้ส่วนรถของแถมบ้างไหมครับ

หากไม่สะดวก ขอหลังไมค์ครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 11:46:19 »
เท่าที่อ่านมา ดีลเลอร์ได้น้อยกว่าที่ผมคิดไว้พอสมควรเลย แล้วที่ทำโปรโมชั่นโหดๆได้นี่กำไรตอนขายก่อนลดกระหน่ำไปอยู่กับผู้ผลิตหรือครับนั่น ถ้าจำไม่ผิด E-Coupe ราคาวันเปิดตัวกับปัจจุบันนี่ต่างกันลิบลับยังกับรถคนละ segment เลยทีเดียว

ผู้ผลิตเป็นคนกำหนดราคาขายครับ ส่วน dealer ซับส่วนต่างไปก่อน เดี่ยวผู้ผลิตเขาจะโอนเงินส่วนต่างคืนมาให้ครับ :)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:54:47 »
ราคารถดูที่ตอนทำประกันครับ มันจะมีราคารถอยู่ กับราคาเต็มที่เราซื้อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 21:34:09 »
ค่าคอม ที่บ.แม่จ่ายให้ มีแค่เจ้าตลาดอย่าง toyota เท่านั้นแหละครับ แต่ก็ไม่ถือว่าเป็นคอมปกติ เป็นคอมพิเศษ มาเป็นช่วงๆ กับรถบางรุ่น บางโมเดลเท่านั้น
มีเปนบางรุ่นครับแต่ไม่ใช่มีแต่โตโยจ้าครับมาตามอารมณ์สำนักงานใหญ่ด้วย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(