ผู้เขียน หัวข้อ: หลุดภาพรถคันจริง Mazda CX-4 : พื้นฐาน Mazda3 จับมาทำ Crossover ยกสูง  (อ่าน 14231 ครั้ง)

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
ถ้า CX5 ไม่ประกอบบ้านเรา

เจ้า CX4 นี่น่าจะเป็นคำตอบที่ดีครับ
ในการเข้ามาทำตลาด และประกอบในบ้านเรา
พาร์ท คงแชร์กะ3 ได้เยอะ แง่อะไหล่ อนาคตแฟนก็สบายใจ

ส่วนน้องเล็ก CX3 คง ปล่อยไป ตามสภาพ ทำอะไร ไม่ได้
แต่กำไรต่อหน่วย ต่อคัน นี้น่าจะโออยู่ ไม่ต้องไป ดูตัวเลขยอดขายมาก
^^"

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
ตลาด crossover ในต่างประเทศมันโตขึ้นเรื่อยๆครับ,  Mazda เขาก็เน้นเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ masuoka

รีบมาครับ ถ้าช้าโดนมิตซูแย่งชิงยอดตัดหน้าแน่เลย เพราะ มิตซู suv ex มาแน่ครับ 2017 ได้เห็นตัวจริงครับ มิตซูเรื่องราคาเข้าถึงง่ายด้วย 8)

ออฟไลน์ ps000000

C - Segment = Mazda 3
C - Crossover = CX4
C - SUV = CX5

แสดงว่า ค่ายอื่นๆ มีรถไม่ครบ Segment ย่อยแบบนี้ อิๆ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
ชอบนะนี้ ตั้งแต่ รถคอนเซปละ ขอให้เข้าไทยด้วยเถอะ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
คงขายเอาเรื่อยๆหรือเปล่าครับ เอาไว้ส่งออก เพราะตปท ตลาดตัวนี้กระแสมันมาแรง อาจจะมาแทน cx5 แล้ว cx5 ก้ออัปเป็น 7 ที่นั่งแทน เพราะ 7 ที่นั่งของมาสด้าไม่มีที่ขายในไทย ไม่รวม  cx9 นะครับ เพราะราคา มันไม่เอื้อ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
BMW  ซีรี่ 3   คือ เก๋งซีดาน
          x3      คือ SUV
          X4      คือ crossover

มาสด้าก็คล้ายกัน

3  คือ ซีดาน
        Cx4    คือ Crossover
        cX5    คือ SUV

ผมว่า cx 5  มาจาก  mazda 6 ป่าวครับ โดยดูจากภายในห้องโดยสารที่คล้ายกัน  8)

และถ้า CX4  มา ราคาคงเริ่มประมาณ 9.5 แสนแน่    :-X

ออฟไลน์ nonp

BMW  ซีรี่ 3   คือ เก๋งซีดาน
          x3      คือ SUV
          X4      คือ crossover

มาสด้าก็คล้ายกัน

3  คือ ซีดาน
        Cx4    คือ Crossover
        cX5    คือ SUV

ผมว่า cx 5  มาจาก  mazda 6 ป่าวครับ โดยดูจากภายในห้องโดยสารที่คล้ายกัน  8)

และถ้า CX4  มา ราคาคงเริ่มประมาณ 9.5 แสนแน่    :-X

Cx9 มาจากมาสด้า 6 ครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

มาจากคอนเซ็ปตัวนี้หรือป่าวครับ

ผมว่าดูลงตัวน่าใช้ สำหรับคนที่ชอบ รถขนาดกลาง แต่ไม่ชอบเก๋งนะ

ออฟไลน์ Suriya 640

มาจากคอนเซ็ปตัวนี้หรือป่าวครับ

ผมว่าดูลงตัวน่าใช้ สำหรับคนที่ชอบ รถขนาดกลาง แต่ไม่ชอบเก๋งนะ

ต้วนี้เลย ละครับ

ออฟไลน์ Pon76

อ่านเจอว่าเป็นเทรนด์การออกแบบของรถรุ่นใหม่แบบหนึ่ง
คือเป็นรถซีดาน กว้างแต่แบน. แล้วให้ดูสูงด้วยการใส่ล้อโตๆ แทนการยกสูง
ระยะห่างตรงซุ้มล้อจะไม่มากแบบSUV.  โตโยต้าก็มีรุ่นCH-R ครับแต่คันเล็ก
ผมก็เริ่มชอบนะ กว้าง แบน แต่ล้อโตๆ เหมือนรถการ์ตูน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เริ่มงงละ แล้ว ต่างกับ cx-5 ยังไงอ่าครับ คงไม่ใช่กลุ่มลูกค้าเดียวกันหรอกใช่มั้ย

ออฟไลน์ vantipz

เสา A สีดำเหมือนตัวต้นแบบเลย

ออฟไลน์ ADS

ผมเดาว่า cx4 น่าจะวางตำแหน่ง คล้ายๆ กับ 3 GT หรือเปล่า คือ style เก๋งยกสูงขึ้นมาอีกนิด กว้างขึ้นอีกหน่อย
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ rtong

ผมว่ามันไม่สวย   หรือเป็นเพราะสี  และล้อที่เล็กไป

ออฟไลน์ JAMMAI

• Newbie
  • *
interior นี้มาน CX-9 ย่อส่วน  :) :) :)

Credit: auto.sina.com.cn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2016, 00:20:56 โดย JAMMAI »

ออฟไลน์ Impulse

3 = Impreza
CX4 = XV
CX5 = Forester

คงตามกระแสโลกน่ะครับ ส่วนตัวอยากให้เอาเข้ามาขายไทยนะ แต่ผมคิดว่า Mazda ไม่กล้าเอามาขายหอก

ออฟไลน์ O_o"

ดูภายในกันบ้างครับ

ยกมาจาก Mazda 3 กันง่ายๆเลย  :D :D :D