ผู้เขียน หัวข้อ: Civic เวอรชั่น EU ได้หน้าตาเดียวกับ US พร้อมเครื่อง 1.0 ลิตรใหม่  (อ่าน 7824 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
โดยสื่อใหญ่ Auto car เผยว่า  Honda จะใช้การออกแบบเดียวกับเวอร์ชั่น US ในตลาด EU พร้อมด้วยคลิปทดสอบการชน

นอกจากหน้าตาที่จะเหมือนกัน และยังมีแนวโน้มที่จะเหมือนกับตลาดรถยนต์ทั่วโลก เมื่อเปิดวางจำหน่ายในตลาดอื่นๆ แล้ว

Auto car  ยังเผยต่อไปว่า Honda Civic เตรียมเปิดตัวด้วยเครื่องยนต์บล็อกใหม่ๆ โดยการเปลี่ยนแปลงสำคัญ คือการถอดเครื่องยนต์ 1.8  ลิตร

แล้วแทนที่ด้วยเครื่องยนต์ขนาด 1.0  ลิตร พร้อมระบบเทอร์โบ มีกำลัง 127 แรงม้า และทำแรงบิดสูงสุด ถึง 148  ปอนด์-ฟุต

รวมถึงเครื่องยนต์สมรรถนะบล็อกใหม่  1.5  ลิตรเทอร์โบชาร์จ ก็จะถูกแนะนำเข้าสู่ตลาดด้วยเช่นกัน

โดยทางฝั่ง US เครื่องยนต์รุ่นดังกล่าวมีกำลังถึง 174 แรงม้า แต่ทาง Auto Car  มั่นใจว่า เครื่องยนต์ในเวอร์ชั่นยุโรป

น่าจะทำกำลังน้อยกว่า เนื่องจากมีกฎหมายเข้มงวดเรื่องความประหยัดและการรักษาสิ่งแวดล้อม

และท้ายสุดที่ขาดไม่ได้ คือเครื่องยนต์ 1.6 ลิตร ดีเซล นอกจากนี้ ลูกค้ายุโรป ใจชื้นมากขึ้นเมื่อช่วงล่างของ  Honda civic ใหม่

จะเป็นแบบช่วงล่างอิสระมัลติลิงค์เมื่อวางจำหน่ายในยุโรป แทนที่ระบบทอร์ชั่นบีมที่ใช้อยู่ดั้งเดิม

ส่วนรุ่น 5 ประตูต้องมาลุ้นกันอีกทีครับว่าจะออกมาแบบไหน

(รูปประกอบไม่เกียวกับข่าว Civic เวอร์ชั่น EU)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 13:53:44 โดย O_o" »

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าได้ช่วงล่างหลัง multi link จริงคงจะดีมาก คงนิ่มขึ้นด้วย
อยากให้เวอร์ชั่นไทยได้แบบนี้ด้วยจริงๆ คงดีกว่าทอร์ชั่นบีมแน่ๆ

new civic g10 สวยจริงๆ

ออฟไลน์ mamaman

อ้าว เอาภาษี Eco car เฟสสองเลยครับ

แล้วตั้งราราขาย เอากำไรเยอะๆ แบบ mazda 2

Eco car เฟสสองมาใน ราคา C-segment ผมเอานะๆๆๆ 5555

1.0 Turbo 800,000-900,000 นี่ผมยอมครับ

ถ้าได้ช่วงล่างหลัง multi link จริงคงจะดีมาก คงนิ่มขึ้นด้วย
อยากให้เวอร์ชั่นไทยได้แบบนี้ด้วยจริงๆ คงดีกว่าทอร์ชั่นบีมแน่ๆ

หืม Civic มันก็ไม่ใช่ ทอร์ชั่นบีม นี่
แต่มันก็ไม่ใช่ muti

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
ไม่เอา cvt แต่เอา 9 speedsแท้ แบบ cr-v 1.6d ได้ไหมอ่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ SM.

แสดงว่าหมดยุค civic eu version แล้วใช่มั๊ยเนี่ยย

ต่อไปก็หน้าตาแนวๆเดียวกันหมด

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

อ้าว เอาภาษี Eco car เฟสสองเลยครับ

แล้วตั้งราราขาย เอากำไรเยอะๆ แบบ mazda 2

Eco car เฟสสองมาใน ราคา C-segment ผมเอานะๆๆๆ 5555

1.0 Turbo 800,000-900,000 นี่ผมยอมครับ

ผมว่าไม่ได้ครับ น่าจะได้พอๆ กับ Ecoboost ซึ่งถ้าจูนดีๆ ก็คงผ่าน Eco car phase 1 ได้ แต่ Phase 2 ไม่น่าไหวครับ ยกเว้นจูนเหลือแค่ 100 แรงม้า ซึ่งเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ

แต่ถ้าเอา 1.0 เทอร์โบไปใส่ซิตี้น่ะ ผมว่าได้อยู่ Eco car phase 2

ผมว่าไม่ได้ครับ น่าจะได้พอๆ กับ Ecoboost ซึ่งถ้าจูนดีๆ ก็คงผ่าน Eco car phase 1 ได้ แต่ Phase 2 ไม่น่าไหวครับ ยกเว้นจูนเหลือแค่ 100 แรงม้า ซึ่งเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วครับ

แต่ถ้าเอา 1.0 เทอร์โบไปใส่ซิตี้น่ะ ผมว่าได้อยู่ Eco car phase 2

มาสด้าสองก็ 110 แรงม้ามิใช่เหรอ

ออฟไลน์ CNX

หน้าตาดีครับ อยากได้รถญี่ปุ่นดีเซลสักคัน
ถ้าเมืองไทย มีขายนะ

Spec Diesel1.6 ใช่แบบนี้ไหมครับ
1597cc 16v 4-cyl turbodiesel,
 118bhp @ 4000rpm, 221lb ft @ 2000rpm

ปล่อยของเสียน้อยกว่าเบนซิน

http://www.carmagazine.co.uk/car-reviews/honda/honda-civic-sport-16-i-dtec-2015-review/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 17:40:41 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ไม่สวย เหมือนพวกพรีอุสดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ Arado_kung

civic eu ใช้ช่วงล่างหลังแบบคานบิดมานานล่ะครับ รุ่นล่าสุดที่กำลังจะตกรุ่นก็เป็นคานบิดเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ ps000000

เครื่องเล็กเอาไว้ตีตั๋วเด็ก เล่นecocar

civic eu ใช้ช่วงล่างหลังแบบคานบิดมานานล่ะครับ รุ่นล่าสุดที่กำลังจะตกรุ่นก็เป็นคานบิดเนี่ยแหละ

ผมมองจาก ข้างหลัง ไม่น่าใช่ คานบิดนะครับ
หาข้อมูลแป็บ

หาเจอแล้ว
ไม่ใช่ คานบิดนะครับ
เป็น  Multi link นะครับ

เข้าใจอะไรผิดกันป่าว

มันก็ Multi link มาตลอด บ้านเราอะ
แต่ มันอาจมี Link น้อยกว่า จะเรียก Multilink รึเปล่า
ผมว่า Link มันน้อยไม่ จนไม่ สามารถเรียก Multilink ได้เต็มปากมากกว่า
เท่าที่ดู มันมี Link ไม่ครบตามข้อกำหนด แบบนี้ เรียก Multi link ไม่ได้
เป็นที่มาของ อาการ ดิ้น ไม่มั่นคงของมันมั้งครับ
คือผมเห็นแค่ 2 link เอง ยังเป็น อิสระ สี่ล้ออยู้

แต่ไม่ใช่ คานบิดแน่นอนครับ

http://www.honda.co.th/download/civic/civic.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 20:22:39 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมมองจาก ข้างหลัง ไม่น่าใช่ คานบิดนะครับ

หาเจอแล้ว

มันก็ Multi link มาตลอด บ้านเราอะ
แต่ มันอาจมี Link น้อยกว่า จะเรียก Multilink รึเปล่า
ผมว่า Link มันน้อยไม่ จนไม่ สามารถเรียก Multilink ได้เต็มปากมากกว่า
เท่าที่ดู มันมี Link ไม่ครบตามข้อกำหนด แบบนี้ เรียก Multi link ไม่ได้
เป็นที่มาของ อาการ ดิ้น ไม่มั่นคงของมันมั้งครับ
คือผมเห็นแค่ 2 link เอง ยังเป็น อิสระ สี่ล้ออยู้

http://www.honda.co.th/download/civic/civic.pdf

civic us กับไทย ช่วงล่างหลังเป็นอิสระครับ ที่ว่าคานบิดนี่คือ civic eu ของยุโรปครับ มันเป็นคานบิดมานานล่ะ

promt

• บุคคลทั่วไป
อยู่ US ได้ขับรถแรง

ออฟไลน์ O_o"

หาเจอแล้ว

ถ้าเป็นตัว hatchback ที่ขายใน EU ช่วงล่างด้านหลังจะเป็น Torsion beam ซึ่งจะแตกต่างจากตัวที่ขายในพื้นที่อื่นครับ 

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ในไทยจะได้เครื่องยนต์ตัวไหนบ้างนะ ยังไงก็ขอปล่อยมลพิษน้อยๆและประหยัดครับ ไม่แรงไม่ว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ

มาสด้าสองก็ 110 แรงม้ามิใช่เหรอ

นั้นมันเครื่องดีเซล ปั่นหอย

1.3 มัน80 กว่าม้าเอง :-\

ถ้า 1.0 มาจริงคงดาว์นกำลังลงให้ผ่านมาตรฐาน ไปหาปลดล๊อกกันเองเน้อ

แต่มาจริงคงลง City มากกว่า ให้ 1.5 โบทำตลาดแทน

เพราะ 1.0 คนคงไม่เชื่อว่าจะวิ่ง เดี๋ยวก้เป็นแบบ Ecoboost
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Tomz

หืมมมม ถ้าเอาเครื่อง 1.0 มานี่ ผมว่าคนไทยหลายๆคนคงไปชอบใจล่ะมั้งครับ ผมรู้ว่าเครื่อง 1.0 นั้นแรง และเร็ว แต่อย่าลืมนะครับ ว่าในอีกหลายๆคนเค้าคงไม่เข้าใจ เหมือน ecoboot 1.0 ของเฟียสต้า ที่ฟอดไม่ประสบความสำเร็จจนยกเลิกรุ่นเครื่อง ecoboot ไปแล้ว

แต่ถ้า.....เอา 1.0 เทอโบ ยัดใส่แจ้ส หรือ ซิตี้ ท่าจะมันส์พะย่ะค่ะ อิอิอิ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
อยากให้มาเหมือนกันนะ 1.0 Turbo ลง Jazz City

ที่ 1.0 Eco ลิตรไม่ประสบความสำเร็จในไทย

1. ราคา นั้นก็ส่วนหนึง
2. พอเห็น CC คนบางกลุ่มที่ไม่มีความรู้เชิงลึกก็กลัวว่ารถไม่มีแรง
3. คนแบบข้อ 2 ต้องมีเข้าใจผิดว่ารถมี Turbo กินน้ำมัน ซึ่งจริงๆ มันไม่ใช่
ฟอร์ดเองก็พยายามเลี่ยงการใช้คำว่าเทอร์โบ แทนที่ด้วยป้ายเพลท Ecoboost ก็สับสนกันไปอีก

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
Civic เพิ่งจะใช้ Torsion Beam ที่รุ่น FN และ รุ่นปัจจุบัน
รุ่นก่อนหน้านี้ EP ที่เป็น Platform เดียวกับ Dimension ก็เป็นอิสระครับ
Clarkson ยังเคยบ่นใน Topgear เลยครับ ว่า Civic ถดถอยจากการเปลี่ยนช่วงล่างนี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ phurichza

• Newbie
  • *
เป็นการดีไซน์ที่ฉีกกฏเดิมๆ เหมือนกับสมัย civic 2006 ทำให้เกิดกิมมิคบางอย่าง มองแล้วรู้เลยว่าเป็น civic

สวยกว่า อันติ๊ด

จอ.บอ.

ออฟไลน์ Fly to dream

เรื่องเครื่องเล็กแล้วอืดนี่ผมว่ามันเกี่ยวกับความงี่เง่าของคนเป็นหลักนะครับ ฝังหัว บอกให้ลองไม่ลอง แต่สมองยังบอกอย่างเดียวว่าเครื่องเล็กยังไงก็ไม่แรง

เจอตามเพจรถต่างๆเยอะมากที่เป็นเพจแบบไม่มีแอดมินมาตอบอะไรเลย ลงแต่ข่าว คนก็วิจารณ์ไปต่างๆ  :P :P :P บางทีไม่อ่านเนื้อหาหรอก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากให้1.0มาไทยจริงๆ
แต่ก็นะ หลายๆคนยังไม่ยอมรับอยู่ ตลาดไทยเอาใจยาก อิๆ

ออฟไลน์ city552

1.5 turbo น่าจะเป็นเครื่องยนต์ที่น่าสนใจที่สุด สำหรับพละกำลังที่น่าจะเหมาะสมกับตัวถังขนาดนี้
และมั่นใจว่า Honda thailand ไม่ทำ 1.0 turbo ชัวร์ เพราะคนซื้อรถขนาดนี้ในเมืองไทย
ไม่สนใจความประหยัดน้ำมันอะไรขนาดนั้น ยกเว้นว่าแรงเท่า 1.8 เดิม อันนี้แหละ Perfect
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+