ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจ Mazda 2 ครับ อยากทราบว่าตัว standard เพียงพอรึเปล่า  (อ่าน 8770 ครั้ง)

ออฟไลน์ pobsqure

• Newbie
  • *
เป็นรถคันแรกของครอบครัวเลยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมากนัก อยากทราบว่าตัว standard จะพอไหม

หรือจะข้ามไปเป็นตัว high ดีกว่า จากที่ผมได้หาข้อมูลมา ตัว standard จะไม่มีสัญญาณกันขโมย + พับกระจกอัตโนมัติ

สามารถติดเพิ่มที่ศูนย์ได้ไหมครับ ?  และอยากถามว่า mazda 3 ตัวเบนซิน 1.3 ถ้าไปต่างจังหวัดขึ้นเขาอะไรแบบนี้จะไหวไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ตอบเฉพาะเรื่องพละกำลังรถครับ ตัวนี้ถึงไม่แรงปรู๊ดปร๊าดแต่เดินทางขึ้นดอยไหวแน่นอนครับ
ลองดู Almera เครื่องเล็กตัวใหญ่ยังไปได้ทั่วประเทศ ของป้าพาไปดอยอินทนนท์มาแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าไม่ได้เน้นออพชั่นอะไรมาก
Standard ก็ถือว่าเพียงพอครับ ได้ระบบช่วยความปลอดภัยในการขับขี่ครบๆ เลย กับราคา 529,000
สัญญาณกันขโมยที่อยู่ในตัวสูงๆ ก็เป็นแค่ระบบถ่วงเวลาในการโจรกรรมรถ ถ้าโจรมันทันรถ มันจะเอา ยังไงก็จะเอาครับ (ส่วนมีให้ติดเพิ่มมั้ยไม่แน่ใจ ต้องถามศูนย์อีกที) ส่วนพับกระจก เดิมไม่ใช่อัตโนมัตินะครับ เป็นแค่พับไฟฟ้าที่หมุนสวิตช์แล้วมันก็จะพับของมันเองทั้ง 2 ข้าง แต่เรายังต้องเป็นคนสั่งงานมันอยู่ พับมือก็ได้ครับ และที่ศูนย์ยังไม่มีชุดพับกระจกนี้ให้ติดตั้งเพิ่มครับ

ส่วนเครื่อง 1.3 จะขึ้นเขาไหวหรือไม่ ว่าด้วยตัวรถ สมรรถนะอัตราเร่งมันก็ทำได้อยู่ในเกณฑ์ Eco car ทั่วไปครับ คือไม่แรง แค่พอใช้งาน แต่ตัวเกียร์มีโหมด Sport ไว้กดใช้ในยามเร่งแซงเพื่อเรียกรอบสูงอยู่ ยังไงของแบบนี้ต้องไปลองขับดูว่าเหมาะสมกับพฤติกรรมในการขับขี่ของ จขกท. หรือไม่ดูครับถึงจะตอบได้ว่าไหวหรือเปล่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ whoami

ตัวเริ่มต้นผมว่าก็เพียงพอแล้วครับ กันขโมยไปติดข้างนอกพวก locktech ล็อคเบรกล็อคคันเร่ง
ไว้ถ่วงเวลาดีกว่าครับ เพราะไม่มีระบบไหนกันได้ 100% แน่นอน

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ถ้าคุณไม่ค่อยสนใจออฟชั่นอะไรมาก ก็เพียงพอแล้วครับ กันขโมย กันโจรกรรมไปติดข้างนอกได้ครับ ถ้าจะให้ดี ชื้อที่ล๊อคล้อเลยครับ ปลอดภัยดี

ส่วนเครื่อง 1.3 ขึ้นเขาสบายครับ รถเพื่อนผม ก็ตัว 1.3 พิชิต อินทนนมาแล้วเมื่อตอนปีใหม่นี่เองครับ นั่งกัน 5คน+สัมภาระเต็มที่ด้วย สบายครับ ประหยัดน้ำมันสุดๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ps000000

นั่งกี่คนครับที่บ้านตัวใหญ่ไหม

ออฟไลน์ YZA

พอครับ

ออฟไลน์ pobsqure

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากครับ ที่บ้านประมาณ 3 ครับ ตัวเล็กครับ

แล้วเรื่อง กันขโมยถ้าไปติดนอกศูนย์ ประกันจะหมดรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมากครับ ที่บ้านประมาณ 3 ครับ ตัวเล็กครับ

แล้วเรื่อง กันขโมยถ้าไปติดนอกศูนย์ ประกันจะหมดรึเปล่าครับ ?
ประกันหมดเฉพาะส่วนที่เกี่ยวข้องครับ จะหมดประกันถึงส่วนไหนแล้วแต่ความรับผิดชอบศูนย์
อาจลามไปถึงระบบไฟของรถ แต่ส่วนตัวผมว่าของแต่งนอกศูนย์ถ้าเลือกดีๆหน่อยไม่น่ามีปัญหา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เหลือๆครับ ถ้าตัวบนๆได้ถุงลม6-7ใบว่าไปอย่าง
ส่วนขึ้นเขาผมเห็นก็ขึ้นกันเยอะแยะครับพวก 1.2 แต่ต้องเล่นโหมดS หรือเหยียบหนักๆกันหน่อยละ
ส่วนกันขโมยลองถาม0ว่าเค้ามีติดให้หรือเปล่า หรือดิวกับร้านนอกไว้ไหม(ติดแล้ว0รับประกัน) ลองถามดูครับ

ออฟไลน์ Joii

รุ่น standard กระจกมองข้างพับมือครับ ถ้าโอเคก็จัดเลย แต่มีร้านรับทำพับไฟฟ้าอยู่นะ

"ให้รถของคุณก้าวไปอีกขั้น กับความเท่ และ ความสะดวกสบาย เหนือกว่าใครด้วย ชุดอัพเกรดกระจกพับออโต้ ในราคาพันกว่าบาท MAZDA 2 Skyactiv ปี 2015 ทั้ง เบนซิน และ ดีเซล ที่มีปุ่มกดพับกระจกไฟฟ้า สามารถอัพเกรดเป็นระบบพับอัตโนมัติเมื่อล๊อครถได้แล้ววันนี้ (ไม่มีรบกวนระบบไฟฟ้าเดิม สินค้ารับประกัน 2 ปี) เริ่มต้นที่ ..."
"M2 SkyActive รุ่น Standard ราคาเท่าไหร่ครับ"
"สวัสดีครับ ถ้ามีกระจกพับไฟฟ้ามาแล้ว สามารถทำได้เลยครับ แต่ถ้ายังไม่มีต้องติดตั้งกระจกพับไฟฟ้าก่อนครับผม"
...
"ชุดติดตั้งกระจกพับไฟฟ้า ของมาสด้าแท้ 15000 บาทพร้อมติดตั้งครับผม จึงจะติดตั้งระบบพับกระจกได้ครับ"

สนใจผมแนะนำร้านได้ครับ พอดีหาข้อมูลไว้

ออฟไลน์ rotaryman

กรณีถ้าผ่อนนะครับ ถ้าค่างวดแต่ละเดือนไม่ต่างกันมากไม่ทำให้เดือดร้อนผมเลือกเอาตัวสูงกว่าไว้ก่อนครับ

แต่ถ้าซื้อสด และงบเท่านั้นพอดีผมว่าตัวธรรมดาก็เหลือแล้วถ้าเน้นใช้งานอย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ SM.

เพียงพอครับ อาจจะอืดไปบ้าง ถ้านั่งเต็มๆ ขนของเยอะๆ แต่ก็ไปได้ครับ ค่อยๆไป

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ติด Locktech หรือ 3 Lock ครับ

ผมว่า Mazda ไม่ได้เป็นที่หมายปองครับ แต่....

เขาหมายปองของในรถคุณมากกว่า แนะนำให้ติดฟิล์มทึบที่กระจกหน้าต่างประตูคู่หลังครับ โจรจะมองเห็นของในรถคุณได้ยากครับ

หรือไม่โจรก็จะจ้องตอนคุณขึ้นรถนี่แหละครับ ง่าย ไม่ต้องงัดให้เมื่อย

ทางที่ดี ลงจากรถใส่ Lock Tech ทุกครั้ง กด remote ปิดประตูก็เช็คประตูทุกบานก่อนเดินออกไปจากรถ
ก่อนขึ้นรถ สำรวจรอบๆตัว และสำรวจความผิดปกติรอบรถก่อนปลดล็อคประตู ขึ้นรถแล้วล็อครถทันที

เท่านี้ชีวิตก็ปลอดภัยครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **
Aorto lock ครับ ลองค้นข้อมูลดูใน เวป ต่าง ๆ ครับ โดยเฉพาะ youtube

ยังไม่พบว่าช่างกุญแจเคยไขได้เลย ถ้ามีคงเอามาลงโชว์ ใน youtube แล้วครับ

ถ้าพบเมือไหร่ บอกกันทราบบ้าง จะได้เตรียมหาตัวใหม่ ครับ 5555+