ผู้เขียน หัวข้อ: [ถามเป็นความรู้] เกี่ยวกับผู้รับผิดชอบค่าเสียหายจากอุบัติเหตุจากการแข่งรถบนถนน  (อ่าน 1848 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือผมไปเห็นในข่าวมาครับ ที่ว่ามีรถสองคันขับแข่งกันมาด้วยความเร็วสูง แล้วรถ​คัน​หนึ่ง​ใน​นั้นเกิดไปชนมอเตอน์ไซค์ ในการตกลงชดใช้ค่าเสียหาย เห็น​เขาตามหารถอีกคันที่แข่งมาด้วย ซึ่งไม่รู้​จัก​กัน จึง​ไม่​สามารถตามตัวได้ แสดงว่า รถคันที่แข่งมาด้วยก็ต้องรับผิดชอบด้วยใช่ไหมครับ

ผม​ขอ​สมมติเหตุการณ์คล้ายๆ กัน คือ
 ก ขับรถพาน้องไปส่งที่สถานีขนส่งสายใต้ให้ทันเวลารถออก ซึ่ง​ระหว่างทาง เจอรถติดจากเหตุสุดวิสัย กินเวลา​พอสมควร พอพ้นรถติดแล้วทาง​ค่อนข้างโล่ง แต่เหลือเวลาอีกไม่มาก ก จึงขับแบบทำเวลา คือเปิดไฟฉุกเฉิน แล้วขับมุดไปมา ทำ​ความเร็ว​สูง​พอสมควร สมมติว่ารถ​ที่​ ก ขับ เป็น​รถ​ที่​มี​สมรรถนะสูง เช่น Camry 3.5q แต่​ระหว่างที่ ก กำลังขับรถทำเวลาอยู่นั้น มี​รถกระบะแต่งมาแข่งด้วย ซึ่งพยายามขับไล่​ตาม ก โดยมีถาพจากกล้องติดรถคันอื่นเห็นชัดเจนว่าสองคันนี้แข่งกันมา จากนั้นรถกระบะเสียหลักพุ่งไปชนร้านข้าวข้างทาง มีผู้เสียชีวิตหลาย​คน และ​ค่าเสียหายหลาย​ล้านบาท โดย​ที่ ก ไม่ได้ตั้งใจแข่งกับรถกระบะคันนั้น แต่​มีความจำเป็นต้องขับ​ทำเวลา แต่หลักฐานจากกล้องหน้ารถผู้เห็นเหตุการณ์แสดงให้เห็น​ว่าทั้งสองคันขับแข่งกันมา ถาม​ว่า ก ต้องมีส่วน​รับผิดชอบค่าเสียหายด้วยไหม​ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่มีความรู้ด้านกฏหมายเท่าไรนะครับ แต่จากหลักฐาน หากรถ camry วิ่งเร็วก็จริงแต่ไม่ได้กระทำการปาดหน้า หรือเบรค

จนเป็นเหตุให้รถกระบะเสียหลักไปชนผู้อื่นบาดเจ็บและเสียชีวิต

camry น่าจะมีความผิดฐานขับรถเร็ว เฉยๆ

ส่วน กระบะยังไงก็โดนเต็มๆครับ เพราะ camry เขาขับเร็ว แต่ไม่เป็นเหตุ

ส่วนตัวเองขับเร็ว แต่ทำให้เกิดเหตุ โดนทั้งข้อหาขับรถเร็ว ประมาท และทำให้เกิดความเสียหาย กับมีผู้เสียชีวิต บลาๆ

ออฟไลน์ S.table

• Newbie
  • *
ไม่มีความรู้ด้านกฏหมายเท่าไรนะครับ แต่จากหลักฐาน หากรถ camry วิ่งเร็วก็จริงแต่ไม่ได้กระทำการปาดหน้า หรือเบรค

จนเป็นเหตุให้รถกระบะเสียหลักไปชนผู้อื่นบาดเจ็บและเสียชีวิต

camry น่าจะมีความผิดฐานขับรถเร็ว เฉยๆ

ส่วน กระบะยังไงก็โดนเต็มๆครับ เพราะ camry เขาขับเร็ว แต่ไม่เป็นเหตุ

ส่วนตัวเองขับเร็ว แต่ทำให้เกิดเหตุ โดนทั้งข้อหาขับรถเร็ว ประมาท และทำให้เกิดความเสียหาย กับมีผู้เสียชีวิต บลาๆ

ชัดเจนตามนี้ครับ จะผิดแค่ขับรถเร็วเท่านั้นครับ หากไม่มีส่วนทำให้รถกระบะเสียหลักลงข้างทาง 

ออฟไลน์ Fly to dream

คันที่ด่ออุบัติเหตุที่โดนครับ เพราะคันนู้นขับมาของเค้า ไม่ได้มีหลักฐานว่านัดกันไปแข่งกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมว่าก็ประมาณนี้นะครับ ซิ่งได้แต่อย่าพลาด วลีพี่บีเอ็มเอ้มพาวเวอร์นะครับ ขอยืมมาใช้

ออฟไลน์ yourturle

คันชนรับผิดชอบค่าเสียหาย
อีกคันปรับขับเร็วเกินกฎหมายและประมาท
One Day.